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SHIRIKA LAWIiLDAF

Shirika la Wanawake katika Sheria na Maendeleo Barani Afrika (WILDAF), ni mtandao wa mashirika na watu binafsi
katika Bara la Afrika ambao unafanya kazi za kupigania hakiza wanawake, kujitolea kukuza na kuimarisha mika-
kati inayounganisha sheria na maendeleo ili kuongeza ushiriki na ushawishi wa wanawake katika mikakati na pia
kueneza chachu hiyo katika ngaziya kijamii, kitaifa na kimataifa.

WILDAF ilisajiliwa nchini Tanzania mnamo mwaka 1997 chini ya Sheria ya Makampuni Sura ya 212 kama Shirika
lisilo la kiserikali, lisilo la kisiasa na lisilo jiendesha kwa faida.

WILDAF Tanzania ina njozi ya kuona jamii ya Tanzania inayoheshimu haki za binadamu za wanawake. Misheni yake
ni kujenga mtandao imara kwa ajili ya kukuza heshima kwa haki za binadamu za wanawake kupitia utetezi, usam-
bazaji na uangalizi wa vyombo mbalimbali vya kitaifa na kimataifa pamoja na mpango wa dharura wa kuitikia
ukatili wa kijinsia katika ngazi zote wakati huo huo ikihusisha sheria na maendeleo.
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SHUKRANI

Shirika la Wanawake katika Sheria na Maendeleo Barani Afrika, Tawi la Tanzania (WiLDAF Tanzania) linatoa shukrani
za dhati kabisa kwanza kwa mbia wetu wa maendeleo USAID Tanzania kwa kufadhili utayarishaji, uchapishaji na
usambazaji wa kitabu hiki. Kwa upendo wao mkubwa, elimu hii imeweza kuwafikia jamii pana ya watanzania na
kuwafanya baadhi yao kuwa sehemu ya mchakato wa kusimamia na kutetea haki za binadamu, hususani kupinga
ukatili wa kijinsia dhidi ya wanawake.

Shirika la WiLDAF Tanzania pia linawashukuru wafanyakazi wake Anna Kulaya, Alicko Sengo na Judith Odunga kwa
uandaaji wa rasimu ya kwanza ya kitabu hiki. Aidha pia inawashukuru wadau wengine wote ikiwa ni pamoja na
wanachama wake kwa kutoa maoni yao kwa njia mbalimbali. Shukrani za pekee ziwaendee washiriki wafuatao
wa semina ya mapitio ya kitabu hiki kwa mchango wao wa kipekee, Laetitia Petro (LHRC), Ramadhani Masele (FHI
360), Juliana Laurent (CHRAGG), Allan Kajembe (CWCA), Merina Maneo (TWCWC), Festo Ntibalizi (TALAPA), Leod-
gard Lazarus (ANAPPCAN), Mayasa Jengo (KIU), Samwel Lyimo (ICNIC), Desderia Haule (CHRAGG), Edna Makala
(HoP) Mackphason Buberwa (TAWLA).

Aidha, shukrani zetu za dhati pia kwa Bw. Clarence Kipobota (Wakili) wa Shirika la Wataalam Washauri katika Sheria
na Maendeleo (LEDECO Advocates), kwa kuhariri na kuongezea maelezo mazuri katika kitabu hiki.

Shirika la WiLDAF pia linamshukuru Faith Okeyo kwa kuchapa kazi hii.
Mwisho kabisa, tunawashukuru sana Asasi za Kiraia; Jeshi la Polisi Tanzania; Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na

Watoto; Serikali ya Tanzania Kiujumla; Wahudumu wa Sekta ya Afya na wananchi wote kwa ujumla kwa kutuunga
mkono na kuwa mstari wa mbele katika vita dhidi ya ukatili wa kijinsia hapa nchini.

Shukrani.

Dkt. Judith N. Odunga
Mratibu Kitaifa.
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DIBA]JI.

Ukatili wa kijinsia ni kitendo chochote anachofanyiwa mtu yeyote mwanamke, mwanaume au mtoto kwa lengo la
kuleta madhara ya kimwili, kingono, kiutamaduni, kisaikolojia, maumivu au hata kifo, kinachotokea katika familia
au jamii.

Kwa ujumla, ukatili wa kijinsia hususan ukatili dhidi ya wanawake ni matokeo ya tofauti ya hali na mahusiano ya
kimamlaka kati ya wanawake na wanaume katika familia na katika jamii. Hali hii tofauti kwa upande mwingine
hubebwa na mfumo wa sheria, malezi na makuzi na hata tofauti katika kupata na kumiliki rasilimali. Pia ukatili wa
kijinsia, hususan dhidi ya wanawake ni matokeo ya kuhalalishwa kwa vitendo vya kikatili kwa kisingizio cha hatua
za kinidhamu ndani ya mamlaka na madaraja ya kijamii pamoja na makundi rika.

Ingawa hali hii inaruhusu mjadala, ukatili wa kijinsia umekuwa ukihusishwa na tabia na matatizo ya kisaikolojia ya
watenda ukatili na wahanga wa ukatili kama vile kujitenga na jamii, kilevi, madawa ya kulevya, makuzi ya kikatili
na kushindwa kujitawala. Matokeo ya vyanzo hivi ni eneo gumu linalohitaji njia zilizojengeka kupambana navyo.

Takwimu nyingi zinaainisha bayana kwamba wanawake wengi ndio wahanga wa ukatili wa kijinsia. Mathalani
utafiti uliofanywa na Idara ya Takwimu mwaka 2010 kuhusu hadhi ya wanawake nchini Tanzania ulibaini yafua-
tayo:-

* Asilimia 39 ya wanawake wanaafiki kwamba mume ana haki ya kumpiga mkewe iwapo mke atajibishana
naye.

* Asilimia 37 ya wanawake waliohojiwa wanaafiki kwamba mume ana haki ya kumpiga mkewe kwa sababu
ya kuondoka nyumbani bila ya kumuaga mumewe.

* Asilimia 40 ya wanawake wanakubali kwamba mume ana haki ya kumpiga mkewe pale mwanamke
anapozembea kuangalia watoto.

* Asilimia 30 ya wanawake wanakubali kwamba mume ana haki ya kumpiga mkewe iwapo atakataa kufanya
tendo la ndoa.

* Asilimia 18 ya wanawake wanaafiki kwamba mume ana haki ya kumpiga mkewe ikiwa ataunguza chakula.

. AsiIimiaI53 ya wanawake wanaafiki kwamba mume ana haki ya kumpiga mkewe kwa sababu nyingine
yeyote ile.

Kutokana na uwepo wa hali hii ambayo kwa hakika ina matokeo mabaya kwa jamii hususan wanawake na watoto.
Kitabu hiki kimetungwa ili kutoa elimu juu ya masuala mbalimbali ya kijinsia. Lengo lake hasa ni kuufahamisha
umma maana ya ukatili wa kijinsia, vyanzo vyake, matokeo yake pamoja na njia mbalimbali za kupambana nao
hasa kwa kutumia sheria za kimataifa na kitaifa zinazohusu haki na wajibu wa masuala haya.

Ni matumaini ya WiLDAF Tanzania kuwa, msomaiji wa kitabu hiki atanufaika na yaliyomo na kuwa sehemu ya
chachu ya mabadiliko ya kisheria, sera na tamaduni mbovu/potofu ambavyo vinaletea uwepo wa ukatili wa kijinsia
katika jamii zetu.

<m—bL—-—z
Mh. Naomi A. M. Kaihula
Mwenyekiti, Bodi ya Wakurugenzi ya WiLDAF.
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UTANGULIZI

Kitabu hiki kinaelezea kwa kina jitihada nyingi zilizofanywa na serikali, vyombo vya kimataifa na wadau wa
maendeleo zikiwamo Asasi zisizo za kiserikali na wadau wengine katika kutetea usawa wa kijinsia na haki za wan-
awake, hususan ulinzi wa wanawake dhidi ya ukatili.

Kitabu hiki cha ulinzi wa Wanawake Dhidi ya Ukatili wa Kijinsia Tanzania kimegawanyika katika Sura Kumi.

Sura ya Kwanza inaelezea dhana ya Jinsi na Jinsia, Haki za Binadamu, hususan haki za binadamu za wanawake,.
kwa kuainisha mahusiano ya masuala hayo ili kujenga uelewa mpana wa masuala yaliyomo katika sura zingine
zinazofuata kwenye kitabu hiki.

Sura ya Pili inajadili ukatili wa kijinsia, aina, chanzo, sababu na matokeo yake. Aidha inaainisha kwa kirefu aina

za ukatili wa kijinsia ikiwewamo ukatili wa kimwili, kisaikolojia, kingono, kiuchumi na kiafya. Inaelezea sababu na
chanzo cha ukatili wa kijinsia ikiwamo mila na desturi potofu, mfumo dume, tafsiri potofu ya vitabu vya dini, wivu
wa mapenzi, sera na sheria kandamizi pamoja na elimu duni. Sura hii pia imejadili viashiria vya ukatili pamoja na
matokeo ya ukatili wa kijinsia.

Sura ya Tatu inajadili mahusiano kati ya ukatili wa kijinsia, umaskini, mila na UKIMWI pamoja na athari zake. Aidha
inaainisha suala la umaskini kama chanzo na sababu kuu za masuala ya jinsia na UKIMWI. Aidha mahusiano kati
ya umaskini na ukatili wa kijinsia yamebainishwa kama vile kutomiliki ardhi au mali nyingine, ukosefu wa elimu
kwa wasichana, ubaguzi dhidi ya wanawake na kadhalika. Athari za ukatili wa kijinsia pia zinajadiliwa kwa kina.

Sura ya Nne inaelezea ulinzi wa Haki za Wanawake kwa mujibu wa mikataba ya kimataifa ikiwamo Tamko la Kima-
taifa la Haki za Binadamu la 1948, Mkataba wa Kimataifa wa Kuondoa Aina Zote za Ubaguzi Dhidi ya Wanawake wa
Mwaka 1979, Mkataba wa Nyongeza wa Haki za Wanawake Afrika (Maputo Protocol) wa mwaka 2003 na Azimio la
Beijing la Masuala ya Jinsia la Mwaka 1995 limejadiliwa.

Sura ya Tano inajadili Ulinzi wa Haki za Wanawake kwa mujibu wa Katiba ya Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania
ya Mwaka 1977. Aidha haki mbali mbali kwa mujibu wa Katiba pia zimejadiliwa.

Sura ya Sita inaelezea ulinzi wa haki za wanawake kwa mujibu wa sheria mbalimbali za Tanzania. Sura hii
inaelezea Sheria ya Ndoa ya Mwaka 1971 inavyolinda haki za wanawake. Aidha sheria hii pia inaelezea haki na
wajibu wa wanandoa.

Aidha sura hii pia inajadili Sheria za Ardhi za Mwaka 1999 zinavyolinda haki za wanawake ikiwamo haki ya kumi-
liki ardhi, haki sawa katika maamuzi ya ardhi, wajibu wa kupata ridhaa ya mwenzi na wajibu wa kutotumia mila
potofu kukandamiza wanawake.

Sura hii pia inaelezea Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini, 2004, ambayo imeainisha haki na wajibu wa mfanyakazi
pamoja na masuala mengine yahusuyo ajira. Haki ya wafanyakazi wanawake pia imebainisha ikiwamo usawa
sehemu za kazi, mapumziko ya uzazi, wajibu wa kuzingatia afya ya mama mjamzito na mtoto. Aidha sura hii ya
sita inaelezea Sheria ya Kuzuia na Kupambana na VVU na UKIMWI, 2008 inavyomlinda mwanamke ikiwamo maju-
kumu ya kisheria kuhusu UKIMWI.

Sura ya Saba inaelezea Sheria ya Kanuni za Adhabu Sura ya 16. ikiainisha makosa mbalimbali ya kujamiiana kama
kosa la kubaka, bughudha/shambulio la kijinsia na kadhalika.

Sura ya Nane inajadili vyombo vya usimamizi wa haki dhidi ya ukatili wa kijinsia katika ngazi ya kimataifa, ngazi ya
kikanda (Afrika), na ngazi ya kitaifa (Tanzania).

Sura ya Tisa inajadili jitihada, mafanikio na changamoto mbalimbali dhidi ya ukatili wa kijinsia, zikiwemo jitihada
zilizofanywa na AZAKI, zile zilizofanywa na jamii pamoja na zile za mashirika ya maendeleo au wahisani. Sura hii
pia imejadili changamoto zinazorudisha nyuma jitihada hizi.

Sura ya Kumi na ya mwisho inajadili mapendekezo ya jumla ili kupunguza na hatimaye kutokomeza ukatili wa ki-
jinsia kwa ujumla. Mapendekezo hayo yanaelekezwa kwa serikali, taasisi mbalimbali, jamii na wadau wa maende-
leo kwa ujumla wake.
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JINSIA NA HAKI ZA BINADAMU/ MWANAMKE
1.1 UTANGULIZI

Mkakati wa Kitaifa wa Maendeleo ya Jinsia wa Tanzania wa 2005, unainisha kuwa suala la jinsia, hususani kutokuwa
na usawa, ni kikwazo kikubwa kikuu cha maendeleo ya binadamu na pia ni chanzo kikuu cha ukiukwaji wa haki za
binadamu hususan wanawake kama ambavyo imebainishwa hapa chini.

Sehemu hii ya kwanza, inatoa tafsiri ya maana ya jinsia, jinsi na haki za binadamu kwa kuainisha mahusiano ya
masuala yote haya. Lengo ni kuleta ufahamu mzuri wa masuala yaliyomo katika sura nyingine za kitabu hiki.

1.2 DHANA YA JINSI NA JINSIA

Kumekuwa na mchanganyiko wa uelewa juu ya tofauti katika ya “Jinsi” na “Jinsia”” Baadhi ya watu wamekuwa waki-
tumia maneno haya kama neno moja. Hata hivyo, maneno haya yana maana tofauti. Sera ya Maendeleo ya Wan-
awake na Jinsia ya Mwaka 2000 inatoa tafsiri ya dhana ya maneno hayo.

1.2.1 Dhana ya Jinsi

“Jinsi” ni maumbile ya mwanamke au mwanaume. Ndivyo tulivyo umbwa/kuzaliwa. Majukumu ya wanawake
yatokanayo na jinsi zao ni kuzaa na kunyonyesha watoto wakati wanaume wakiwa na majukumu tofauti na hayo.
Jinsi ni vile ulivyo mke au mume. Huwezi kubadili. Ndivyo Mungu alivyokuumba.

1.2.2 Dhana ya Jinsia

“Jinsia” ni mahusiano ya kijamii kati ya wanawake na Uzoefu unaonyesha kuwa, pamoja na kutambua tofauti
wanatime namna yalivyojengwa na zao za kimaumbile, mgawanyo wa majukumu ya kazi,
yanavyoendelea kujengwa na jamii kutokana na mila, mapato na rasilimali nyingine, fursa za kushiriki katika

siasa na utawala, mila na desturi mbalimbali zimekuwa

desturi na tamaduni katika nyanja mbalimbali za i ; ke natasi Lifri kol
umiliki wa mali, mgawanyo wa mapato, fursa za elimu, L ] ‘;‘(’%’?aw". e nabaS/. A ".’.k.“toka'.'lf naf
kurithi mali, kazi/ajira na nafasi mbalimbali za uongozi rdnltazamoya h’ istotig.amonyo '"}(ef’k e wait ac% q;no
au ngazi ya maamuzi. Mtazamo huu hutofautiana kati ;(’.’;.’e ambzo Umuona mwahamke xama mtu anaitu
ya jamii au kabila moja hadi nyingine na hubadilika uxrhganisha na mwahaume.

kutokana na wakati.

Mtazamo huu ndiyo hasa sababu ya kutokutoa fursa sawa katika elimu, ajira nzuri, mapato, umiliki mali, uongozi
na kadhalika. Bila shaka, uchache wa wanawake katika fani za kitaaluma kama vile udaktari, ualimu, uanasheria,
uongozi, urubani na upolisi/ jeshi, unatokana na sababu hizi. Ifahamike kuwa, ukosefu wa usawa kutokana na mi-
tazamo hiyo ya kijinsia ni ukiukwaji wa haki za binadamu ambazo, msingi wa usawa, ni moja ya nguzo zake kuu.

1.3 JINSIA NA HAKI ZA BINADAMU

Kwa mujibu wa sheria na mikataba mbalimbali ya kimataifa kuhusu haki za binadamu, kuna uhusiano wa moja
kwa moja kati ya jinsia na haki za binadamu, utu, uzalishaji wa kiuchumi na hata maendeleo ya kisiasa katika jamii
yeyote ile Tanzania ikiwemo.

Kwa mfano, ukosefu wa usawa baina ya wanaume na wanawake unaotokana na mitazamo potofu, ni ukiukwaji
wa haki ya usawa ambayo ni haki ya msingi kabisa ya kila binadamu. Vilevile, utekelezaji wa baadhi ya mila potofu
ambazo huletea ukatili wa kijinsia, ni ukiukwaji wa moja kwa moja wa haki za binadamu.

1.4 MAANA YA HAKI ZA BINADAMU

Haki ni dhana inayotokana na hali ya kustahili kitu Hivyo basi, haki za binadamu ni zile stahili ambazo
fulani, yaani mazingira au mahusiano yake na mtu kila mwanadamu anazo au anastahili kuwa nazo
mwingine yanakustahilisha kupata kitu fulani au kwa kuwa tu, yeye ni binadamu. Stahili hizi ni haki za
kutendewa kwa namna fulani na mtu mwingine. Kwa kuzaliwa za kila mwanadamu, na hivyo, ulinzi wa haki

kifupi haki ni stahili ya mtu. za binadamu ni jukumu la kwanza la kila serikali na
Jjamii nzjima.
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Misingi ya haki za binadamu imejengeka katika ukweli kuwa wanadamu wote wanastahili heshima ya kibinad-
amu, kuwa, binadamu wote wana stahili haki hizo bila kujali jinsia, rangi, utaifa, lugha, umri, hali ya kijamii, dini au
msimamo wa kisiasa.

1.5 AINA YA HAKI ZA BINADAMU

Haki zinaweza kuchanganuliwa katika makundi matatu, ambayo kwa njia moja ama nyingine, yanaingiliana katika
kuelezea/ kulinda haki mbalimbali:

1.5.1 Haki za Itikeli

Hizi ni stahili zinazotokana na kanuni za kiutamaduni, mila au dini. Chini ya mifumo ya kitamaduni, kimila au kidini
zipo stahili fulani ambazo watu fulani wanazipata kwa mujibu wa nafasi zao. Mfano haki ya mtu mzima katika
jamii fulani fulani kuamkiwa na watu wadogo, haki ya mtoto wa kwanza katika jamii fulani kupewa zawadi fulani
na mzazi wake n.k. Haki hizi ni stahili tu za kimazoea na hazina nguvu yoyote kisheria. Haziwezi kufanywa msingi
wa madai mahakamani.

1.5.2 Haki za Kisheria

Hizi ni haki ambazo zimeainishwa katika sheria za nchi na hivyo yoyote mwenye kukiukiwa haki hizo anastahili
kufungua shauri mahakamani, akidai utekelezaji wake, kulipwa fidia n.k. Haki hizi ni pamoja na haki zote zilizooro-
dheshwa katika sehemu ya tatu ya sura ya kwanza ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977
kuanzia Ibara ya 12 hadi 29. Haki hizi ni pamoja na haki ya usawa, haki ya kuishi, haki ya uhuru wa binafsi, uhuru

wa kuabudu, uhuru wa kukusanyika na kujumuika n.k.
1.5.3 Haki za Ki-binadamu

Hii ni misingi ya jumla ya haki na usawa miongoni mwa wanadamu. Hizi ni haki zilizokubalika kidunia kwamba

kila binadamu anazistahili kwa kuwa tu yeye ni binadamu. Haki hizi mara nyingine huitwa haki za asili au haki
zilizotolewa na Mungu, kwani hazipokelewi kutoka kwa mtu mwingine wala kununuliwa au kurithiwa bali kila mtu
anapozaliwa akiwa binadamu anakuwa nazo bila kujali jinsi, rangi, asili, lugha, taifa, dini, tabaka au msimamo wake
kisiasa.

1.6 UTAMBUZI NA ULINZI WA HAKI ZA BINADAMU KISHERIA

Pamoja na ukweli kuwa haki za binadamu ni stahili ambazo mtu huzaliwa nazo, kwa utaratibu wa kibinadamu
wa utawala wa sheria, unalazimu haki hizo kutambuliwa na sheria husika ili mtu anayekiukiwa stahili yake aweze
kuzidai kwa mujibu wa sheria hiyo.

Ni kwa mantiki hiyo basi Umoja wa Mataifa uliamua Bzl el linajumuisha haki zote za binadamu za aina
kuziainisha kwa maandishi kupitia Tamko la mbalimbali na kuweka jukumu kwa kila nchi mwanachama wa

Kimataifa la Haki za Binadamu la tarehe 10 Disemba, Umoja wa Mataifa (Tanzania ikiwemo) kuzitekeleza.
1948 ili kurahisisha ufuatiliaji wake.

Utekelezaji wa haki zilizobainishwa katika Tamko hili unafanyika kupitia mikataba mbalimbali ya kimataifa pamoja
na sheria za kila nchi mwanachama wa Umoja wa Mataifa kama ambavyo imeelezwa kwa kirefu katika kitabu hiki
katika sura zinazofuata.

1.7 MISINGI YA HAKI ZA BINADAMU KWA MUJIBU WA TAMKO LA 1948

Mbali na kutaja haki mbalimbali, Tamko la Kimataifa la Haki za Binadamu la 1948 limeweka pia misingi mikuu saba
ya haki za binadamu. Misingi hiyo ni kanuni zinazokubalika kutumika katika tafsiri na utekelezaji wa haki za binad-
amu wote ikiwa ni pamoja na wanawake.

Kanuni hizi au misingi hii inawezesha kuzielewa vizuri na kuzitekeleza kikamilifu haki za binadamu. Misingi hii ni
kama ifuatavyo:

a) Utu: Lengo la haki zote za binadamu ni kuhakikisha utu wa binadamu unaheshimika na kuzingatiwa kwa
kila jambo linalofanyika kwa mfano; kazi, adhabu (Polisi ama Mahakama) au uamuzi wowote
unaochukuliwa dhidi ya binadamu uendane na matakwa ya heshima ya utu wake.
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b) Udunia (Universality): Haki za binadamu ziheshimiwe sawa katika ulimwengu. Hii ina maana kwamba
binadamu wote, wa rangi zote na mahali pote wanazo haki hizo kwa sababu wote ni binadamu.

¢) Usawa (Non-Discriminatory): Haki za binadamu ziko sawa kwa wote kwa maana hazitakiwi kutolewa
kwa ubaguzi wa aina yoyote ile kama vile kutokana na rangi, umbile, jinsi, jinsia, dini, kabila, kipato, n.k.

d) Kutokunyanyasa (Humiliation): Pia haki za binadamu zinazuia suala lolote linalohusu unyanyasaji wa
kijinsia kwani binadamu wote ni sawa.

e) Ushirikishwaji (Participatory): Haki za binadamu zinazingatia suala zima la haki sawa katika ushiriki wa
kupanga mipango yote ile ya maendeleo.

f) Kutegemeana (interdependence): Haki za binadamu Zinahusisha maisha ya kila siku ya binadamu hivyo
haki moja inategemea utekelezaji wa haki nyingine. Tunapata huu msingi wa kutegemeana kwa mfano
upatikanaji wa haki zote unategemea haki ya kuishi.

g) Hazigawanyiki (Inviolable): Huwezi kumpa binadamu haki moja halafu ukamnyima haki zingine lazima
zote zikamilike kwani haki za binadamu hazigawanyiki.

1.8 UTAMBUZI WA HAKI ZA WANAWAKE

Kutokana na tafsiri tajwa hapo juu, haki za wanawake
ni stahili zote ambazo wanawake wanatakiwa kuwa
nazo kutokana na wao kuwa ni binadamu na pia
kutokana na jinsi yao kama wanawake. Dhana ya jinsia Ifahamike kuwa, nchini Tanzania mfumo mzima
wa sheria na haki za binadamu kwa wanawake na

haina nafasi kabisa katika kutambua na kutekeleza
haki za wanawake kwa kuwa misingi ya haki za
binadamu inatambua kanuni za usawa, ushirikishwaji
na kadhalika. Kwa mantiki hii, ukatili wa kijinsia wa
namna yeyote ile hauna uhalali wa aina yeyote ile kwa
kuwa ni kinyume cha haki za binadamu.

wanaume unaongozwa na Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania yamwaka 1977,

Katiba hii inaeleza kwamba binadamu wote ni sawa na wanastahili kutambuliwa na kuheshimiwa utu wao. Hivyo
ni wazi kwamba watu wote hususan wanawake ambao wamekuwa wakinyanyaswa kutokana na jinsi zao ni ukiuk-
waji wa katiba ya nchi na misingi ya haki za binadamu tajwa hapo juu.
Kuweka usawa wa kijinsia katika mikataba ya kimataifa, sheria na Katiba ya nchi ni moja kati ya jitihada ambazo
serikali ya Tanzania imezifanya ili kulinda haki za pande zote mbili ikiwa ni pamoja na kuwa na uwiano sawa kati ya
wanaume na wanawake, na hasa kumkwamua mwanamke kiuchumi, kijamii na kisiasa.

Hivyo basi inahitajika mikakati madhubuti zaidi kwa lengo la kuondoa masuala ya ukatili wa kijinsia kwani pamo-
ja na kuwepo kwa sheria hizo, ukatili bado umekuwa ni kikwazo katika maendeleo ya wanawake.
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Ukatili upo wa aina
nyingi, kuna ukatili wa
kisaikolojia, kingono na

Mtasemaje kuwa
namfanyia ukatili mke
wangu wakati
sijampiga?

Na hata wa
kiuchumi na
kiafya pia!

e R~ Alaa, kumbe!
/ b; &Z{ Wengi wetu
3 hatuyajui hayo!

Ukatili wa Kijinsia,
Aina, Chanzo, Sababu na
Matokeo yake
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Ohoo! Ukatili
wa kijinsia mara
nyingi huleta
umasikini.

Mie madhara ya
ukatili wa kijinsia
wala siyaoni!

Na unachangia
sana
maambukizi
ya UKIMWI!

baadhi ya mila
zimekuwa
chanzo cha

Mahusiano kati ya Ukatili
wa Kijinsia, Umaskini,
Mila na UKIMWI pamoja
na Athari zake
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MAHUSIANO KATI YA UKATILI WA KIJINSIA, UMASKINI, MILA NA UKIMWI
PAMOJA NA ATHARI ZAKE

3.1 UTANGULIZI

Shirika la Umoja wa Mataiafa la UNIFEM, ambalo hushughulika na haki za wanawake, lilisha baini kuwa, VVU na
UKIMWI kwa wanawake, ni suala ambalo liko katika uonekano wa desturi za kijinsia. Vilevile, suala la umaskini ni
chanzo na sababu ya UKIMWI na ukatili wa kijinsia. Hivyo basi, ukatili wa kijinsia ni sababu na matokeo ya umaskini
na UKIMWI. Hali kadhalika, umaskini na UKIMWI ni sababu na matokeo ya ukatili wa kijinsia kwa sehemu fulani.

3.2 MAHUSIANO KATI YA UKIMWI NA UKATILI WA KIJINSIA

Taratibu za kitamaduni zinazoamua na kuweka Vilevile, masuala ya jinsia na ueneaji wa VWU/ UKIMWI
mitazamo ya kijinsia, kwa njia moja ama nyingine unaonyesha kuwa, ijapokuwa ueneaji wa VVU/UKIMWI una-
inaathiri hali ya wanawake hususan katika masuala pungua Tanzania (kwa mtazamo wa ujumla wa nchi nzima)
ya VVU/UKIMWI. Hivyo basi, ueneaji wa VVU/UKIMWI - B R0 v e e R e 8 8 e (e e e el <ol e
hapa Tanzania au sehemu yeyote hasa Afrika, VVU/UKIMWI miongoni au kwa wanawake ni ya juu zaidi
kunahusiana moja kwa moja na masuala ya jinsia. kuliko wanaume.

b Mfano, takwimu zinaonyesha kuwa, kwa sasa, kiwango cha maambukizi kwa wanawake cha VVU/UKIMWI ni
takribani 6.8% ukilinganisha na wanaume ambao kiwango chao cha maambukizi ya ugonjwa huu ni takribani
4.7% pekee. Vile vile, wanawake wanachukua zaidi ya 61% ya watu wote walioambukizwa UKIMWI hapa Tanzania
kwa mujibu wa Takwimu za mwaka 2008/2009.

Hivyo basi, wanawake ni wepesi sana wa kuathirika/kuambukizwa na VVU/UKIMWI kuliko wanaume. Hii inatokana
na masuala ya kijinsia ilivyosemwa hapo juu, ambayo hasa yanajikita katika mitazamo ya mila na desturi.

3.3 SABABU KUU ZA MASUALA YA JINSIA NA UKIMWI
Sababu kuu za masuala ya kijinsia na VVU/UKIMWI zinaweza kuwa ni pamoja na:-

a) Muingiliano wa kingono unaotokana na ‘ibada’ama matambiko ya kimila hasa pale ambapo Mume
anafariki. Makabila mengi hufanya tambiko la‘Kutakasa Mjane’ kwa kumlazimisha kufanya mapenzi na
mmoja wa kaka wa marehemu mume wake ili’kumuondolea mikosi. Hvyo, kama ndugu huyo ni mgojwa,
ni wazi atamuambukiza mjane.

b) Matambiko na imani za kimila kama vile Ukeketaji wa wanawake, ambao, mbali na kuwa ni kitendo cha
kutweza, pia mara nyingi hufanywa kwa kutumia vifaa visivyokuwa salama kiafya. Hivyo, kama mmoja ya
watu waliokeketwa ni mgonjwa, wengine pia wanaweza kuambukizwa magojwa.

c) Ndoaza wake wengi, ambapo, mmoja tu akiwa ni Mgonjwa, wengine pia huathiriwa.

d) Ndoa za utotoni za kimila ambazo msichana mdogo anakuwa hana uwezo kumtathimini na wa kumkataa
mwanaume (aliyechaguliwa) hata kama mwanaume huyo ni mgojwa.

e) Kutokuwa na usawa wa maamuzi kati ya wanaume na wanawake kaika jamii zetu kama tulivyoona katika
Mada ya Kwanza, hali ambayo inawafanya wanawake washidwe kuamua juu ya ngono salama.

f)  Ubakaji ndani ya ndoa, kwa maana kwamba, wakati mwingine mwanandoa mmoja anagundua kuwa
mwenzake ni muathirika wa VVU/UKIMWI, lakini akikataa kufanya naye tendo la ndoa hulazimishwa kwa
nguvu pasipo ridhaa yake kisa tu ‘tendo la ndoa ni haki ya mwanandoa, Sheria za Tanzania haziko wazi juu
ya hili.

3.4 MAHUSIANO KATI YA UMASKINI NA UKATILI WA KLJINSIA

Uhusiano wa Jinsia na Umasikini umetajwa katika Sera ya Taifa ya UKIMWI ya 2001 na sera/ mikakati mingine kama
ilivyoelezewa hapo awali.
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Mkakati wa Kitaifa wa awamu ya pili wa Kupambana
na Umasikini wa Tanzania (MKUKUTA II)

unabainisha kuwal ubaguzi wa k|J|ns|a unawapen- Vi’eV”e, lbara ya 11 ya Tamko la Kimataifa Ia UWGjlblka]l
delea zaidi wanaume. Kwa mfano, kuhusu umiliki katika VWWU/UKIMWI la mwaka 2001 la Umoja wa Mataifa,
ardhi na mali nyingine, au haki ya msichana kupata linasema kuwa, UKIMWI, Umasikini na Ujinga ni masuala
elimu, vinaongeza machungu ya umasikini kwa yanayotegemeana sana. Hili pia linaungwa mkono na Aya
kupunguza kipato cha sasa ama kipato tarajiwa cha ya 1.6(q) ya Sera ya Taifa ya UKIMWI ya 2001.

wanawake. Kwa mantiki hii, kuondosha ubaguzi
huu ni changamoto kubwa na muhimu sana.

Hivyo utaona kuwa, masuala ya kijinsia, ambayo yanamnyima mwanamke haki ya kumiliki mali, kusoma, kufanya
kazi, na kadhalika, yanamfanya awe masikini na tegemezi kwa mume wake ama ndugu wengine wa kiume. Utege-
mezi wa namna hii husababisha ukatili wa kijinsia kwa sababu wanaume hufanya ‘lolote wanalotaka’ kwa sababu
ndiyo wenye maamuzi ya mwisho.

3.5 ATHARI ZA UKATILI WA KIJINSIA
Ukatili wa kijinsia una athari mbalimbali . Baadhi ya athari hizo ni pamoja na:-

a) Kisaikolojia: Ukatili wa kijinsia unaweza kusababisha mtu kuathirika kisaikolojia na hivyo kupelekea,
kutojiamini, kujisikia mnyonge wakati wote, kujitenga, kuwa na msongo wa mawazo, kujichukia,
kusononeka na hata kufanya mambo ya aibu ambayo mtu wa kawaida asingeliweza kuyafanya.

b) Kimwili: Ukatili wa kijinsia unaweza kusababisha mtu kuathirika kimwili na hivyo kupelekea maumivu
ya mwili, ukosefu wa viungo vya mwili, ulemavu, kifo, kujifungua kwa taabu, kushindwa kuona na
kushindwa kusikia.

¢)  Kiuchumi: Ukatili wa kijinsia unaweza kusababisha mtu kuathirika kiuchumi na hivyo kumfanya awe katika
hali ya umasikini uliokithiri, utegemezi, kupoteza rasilimali, kupoteza ajira na kudhalilika kiutu, kwa mfano
kufanyishwa biashara ya ngono.

d) Kingono: Hali kadhalika ukatili wa kingono unaweza kupelekea athari zifuatazo; kuenea kwa UKIMWI na
magonjwa ya zinaa kama, kaswende, kisonono na mengine, kukithiri kwa watoto wa mitaani, kukosa elimu
bora, kupata mimba zisizotarajiwa, kutoa mimba, kutokea vifo na kupatikana kwa watoto ambao hawajui
baba zao.



Jamani, hivi huu
ukatili wa kijinsia
upo hapa kwetu tu
au hata kwingineko?

Ukatili wa kijinsia upo sehemu
nyingi duniani, ndio maana mikataba

mingi ya kimataifa ina vipengele
vinavyotetea haki za wanawake!

ukatili anakiuka
mikataba
hiyo!

Ulinzi wa Haki za
Wanawake kwa Mujibu wa
Mikataba ya Kimataifa

e ——" -
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“umewekwa kwenye uwezo sawa wa kisheria kwa wanaume na wanawake. Matatizo ya wanawake vijijini pia

ULINZI WA HAKI ZA WANAWAKE KWA MUJIBU WA MIKATABA YA KIMATAIFA
4.1 UTANGULIZI

Tanzania imeridhia mikataba mbalimbali kuhusiana na ukatili wa kijinsia. Baadhi ya mikataba ya kimataifa ni kama
vile Tamko la Kimataifa la Haki za Binadamu la 1948; Mkataba wa Kimataifa wa Kuondoa Aina zote Ubaguzi Dhidi
ya Wanawake (CEDAW) wa 1979; Mkataba wa Nyongeza wa Haki za Wanawake Barani Afrika (Maputo Protocol) wa
Mwaka 2003; na Azimio la Beijing la Masuala ya Jinsia la 1995.

4.2 TAMKO LA KIMATAIFA LA HAKI ZA BINADAMU LA 1948

Kama ilivyoainishwa katika sura zilizopita, usimamizi na utekelezaji wa haki na wajibu wa sasa wa haki za binad-
amu vina misingi yake katika Tamko la Kimataifa la Haki za Binadamu la 1948.

Tamko hili, kwa sehemu kubwa lilitokana na matokeo mabaya ya Vita Kuu ya Pili ya Dunia (1939-1945) ambayo
iliambatana na ukiukwaji mkubwa sana wa haki za binadamu. Hali hii ililazimu nchi nyingi duniani kudai kuwepo
kwa viwango vitakavyoongoza vitendo vya serikali kwa wananchi wake.

Kati ya haki zilizobainishwa katika Tamko hili
ni pamoja na haki ya usawa, uhuru dhidi ya
ubaguzi, kuishi, uhuru na usalama wa mtu,
uhuru dhidi ya utumwa, mateso au vitendo
vya udhalilishaji, kutambuliwa kama mtu
mbele ya sheria, kupata msaada wa mahaka-
ma, na uhuru wa kujieleza na kushiriki katika
siasa.

lli kuweka mazingira mazuri ya ulinzi wa haki zilizomo katika Tamko la
Kimataifa la Haki za Binadamu la 1948, Umoja wa Mataifa umepitisha
MIKATABA (yaani sheria za kimataifa) mbalimbali. Mikataba hii ina

lengo la kuhakikisha utekelezaji wa haki za makundi mbalimbali kama
watoto, wanawake, wakimbizi, na kadhalika. Vilevile, Mikataba hii ina
lengo la kusimamia haki za aina mbalimbali kama za kiraia, kisiasa,
kiuchumi, kijamii, na kiutamaduni.

Baadhi ya mikataba iliyopitishwa na Umoja wa Mataifa ili kutekeleza masharti ya Tamko la Kimataifa la Haki za
Binadamu la 1948 ni:-

a) Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiuchumi, Kijamii na Kiutamaduni wa 1966;
b) Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiraia na Kisiasa wa 1966.

Baada ya Mikataba hii, kumekuwa na Mikataba mbalimbali ya kimataifa na kikanda ikiwa ni pamoja na Mkataba
wa Kimataifa wa Kuondoa Aina zote Ubaguzi Dhidi ya Wanawake (CEDAW) wa 1979; Mkataba wa Nyongeza wa
Haki za Wanawake Barani Afrika (Maputo Protocol) wa Mwaka 2003 na Maazimio ya Kimataiafa ya aina mbalimbali
likiwemo Azimio la Beijing la Masuala ya Jinsia la 1995.

4.3 MKATABA WA KIMATAIFA WA KUONDOA AINA ZOTE UBAGUZ| DHIDI YA WANAWAKE (CEDAW) WA 1979
Mkataba wa Kimataifa wa Kuondoa Aina Zote za Ubaguzi Dhidi ya Wanawake (CEDAW) wa 1979, uliazimiwa na
Umoja wa Mataifa tarehe 18 Desemba Mwaka 1979. Tanzania ni seshemu ua utekelezaji wa matakwa ya mkataba
huu kwa sababu ilishauridhia mwaka 1985.

Mkataba huu umejikita katika kuelezea vikwazo

mbalimbali dhidi ya wanawake kwa kutoa mwongozo Baadhi ya Haki zilizotajwa katika mkataba huu, na kua-
kuhusu haki sawa kwa wanawake katika nyanja za giza nchi husika kuhakikisha kuwa hakuna ubaguzi d{udt
kisiasa, kijamii, fursa sawa kielimu pamoja na uwepo ya wanawake ni Haki ya Kupiga Kura (Ibara ya 7); Utaifa

(Ibara 9); Elimu (Ibara ya 10); Ajira (Ibara ya 11); Afya (Ibara
katika ajira, malipo, pamoja na uhakika wa kuendelea ya 12); Uchumi (Ibara ya 13); na Ndoa (Ibara ya 16).
na kazi katika hali ya ndoa na uzazi.

wa mitaala ya elimu sawa, kuondolewa kwa ubaguzi

Aidha, mkataba huu umetilia mkazo uwepo wa sheria za kitaifa za kupambana na ubaguzi dhidi ya wanawake na
kupendekeza hatua za muda zitakazochukuliwa ili kuharakisha kuleta usawa kati ya wanaume na wanawake katika
mambo ya kijamii na kimila ambayo hufuga na kulea ubaguzi.

Kuhusu masuala ya kijamii, mkataba huu unatilia mkazo huduma za kijamii hususan mabhitaji na utunzaji wa
watoto na wajibu wa familia, madaraka ya kikazi na maisha ya kijamii. Vifungu vya ziada vya mkataba huu vinatilia
mkazo wa kuondokana na ubaguzi dhidi ya wanawake hasahasa katika huduma za afya na uzazi. Aidha, msisitizo
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yamepewa kipaumbele zaidi.

Mkataba huu pia umeweka taratibu za usimamizi wa kimataifa juu ya wajibu wa nchi wanachama kama zilivyokub-
alika na mataifa mbalimbali.

4.4 MKATABA WA NYONGEZA WA HAKI ZA WANAWAKE BARANI AFRIKA (MAPUTO PROTOCOL) WA MWAKA 2003

Mkataba wa Nyongeza wa Haki za Wanawake Barani Afrika wa Mwaka 2003 ni Mkataba wa nyongeza kwa Mkataba
wa Afrika wa Haki za Binadamu na Watu wa mwaka 1981.

Mkataba huu ilitiwa saini na nchi za umoja wa Afrika Jijini
Maputo, Msumbiji tarehe 11 Julai mwaka 2003. Jina la "Maputo

. : Ifahamike kuwa, kuazimiwa na kusainiwa kwa
Protocol”linatokana na sababu hiyo.

Mkataba huu ilikuwa ni matokeo ya ushawishi
wa shirika la WiLDAF ambao walitoa wazo la

Tanzania iliridhia Mkataba huu mnamo tarehe 3/3/2007 na kuwepo Mkataba wa namna hii ili kuziinisha

kukubali kama nchi kubanwa na masharti yaliyomo. Hata
hivyo, kama ilivyo katika utekelezaji wa mikataba mingine, kwa
mfumo wa sheria wa Tanzania, mkataba huu hauwezi
kumwajibisha mwananchi moja kwa moja au mtu kuutumia
pale ambapo anaona umekiukwa.

haki za mwanamke katika muktadha wa hali ya
kiafrika badala ya kidunia nzima kama zilivyo-
ainishwa na mkataba wa CEDAW.

Nchi yetu inafuata msingi kuwa sheria za Kimataifa ni tofauti na sheria za Kitaifa. Kwa hiyo, kama yanavyojieleza

kwenye Ibara ya 2 ya Mkataba huu, Tanzania inapaswa kuuingiza mkataba huu katika sheria za nchi kwa kufanya
yafuatayo:-

a) Kuingiza katika katiba za nchi na sheria zinginezo, kama bado hazijafanya hivyo, kanuni ya usawa kati ya
wanawake na wanaume na kuhakikisha zinatimizwa;

b)  Kutunga na kutekeleza sheria mahsusi na kuweka mwongozo ikiwemo ile inayopinga na kukataza kabisa
aina zote za ubaguzi hususani matendo yenye madhara kwa wanawake ambayo yanahatarisha afya na
ustawi wa wanawake kwa ujumla;

¢  Kufuata mtazamo wa kijinsia katika maamuzi ya sera, sheria, mipango ya maendeleo na shughuli zote
katika upana wote wa maisha;

d) Kuchukua hatua za kusahihisha na za makusudi katika maeneo ambayo ubaguzi wa kijinsia bado
unaendelea;

e) Kuunga mkono harakati za kuondoa ubaguzi kimataifa, kikanda na kitaifa.

4.5 HAKI ZA WANAWAKE KWA MUJIBU WA MKATABA WA MAPUTO PROTOCOL

4.5.1 Mirathi na Haki za Wajane

Tunafahamu kuwa Sheria za sasa za Tanzania za Mirathi kwa kiasi kikubwa zinanyanyasa wajane na watoto wa kike,
kwa mfano, Sheria za kimila haimtambui mjane kama mrithi, bali hurithi kupitia watoto wake. Aidha, Kanuni za

sheria hii zinamchukulia mtoto wa kike kama mtu wa daraja la tatu baada ya mtoto wa kiume (daraja la 1), watoto
wengine wa kiume (daraja la 2).

Mkataba wa Maputo unakomesha uonevu huu na kueleza kuwa endapo mume atafariki, basi mke atakuwa mrithi

moja kwa moja wa mali na mlezi wa watoto. Kwa mfano, Ibara za 20 na 21 za Mkataba huu zinabainisha kuwa,
mjane au mwanamke yeyote ana haki ya:-

a)  Kutokuwekwa katika hali ya unyanyasaji, udhalilishaji na matendo ya kushushiwa hadhi;

b) Kuwa mlezi wa moja kwa moja wa watoto wake ispokuwa tu kama ni kinyume na maslahi/ustawi wa
mtoto;

¢) Kuoelewa tena akipenda na kwa ridhaa yake;

d)  Kurithi mali ya mume wake, ikiwa ni pamoja na kuendelea kuishi katika nyumba ya ndoa; na

e)  Kurithi katika mafungu linganifu kutoka kwa mali za wazazi wao.

4.5.2 Ukatili wa Kijinsia Dhidi ya Wanawake

Mkataba wa Maputo unaitaka Serikali kuhakikisha inatunga sheria mpya ya kupinga ukatili dhidi ya wanawake.

Ibara ya 3 ya Mkataba huu inakataza kabisa Ukatili wa Kijinsia dhidi ya wanawake na kuitaka nchi itunge sera, she-
~ ria na miongozo ya k‘upinga ukatili h“f;
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Mara nyingi msaada wa kisheria hutolewa na asasi za kiraia
Ibara za 5 na 8 za Mkataba huu zimeelekeza kuwa tu, ni wakati sasa serikali iweke bajeti ya msaada wa kisheria
wahanga wa ukatili wa kijinsia wapate msaada na ujenzi wa nyumba za matumaini kwa walioathirika na
wa kisheria na pia matibabu ya kisaikolojia ukatili wa kijinsia wakati wakisubiri kupeleka mashauri yao
na masomo ya ufundi ili warudi katika hali ya mahakamani.
kawaida ya awali.

4.5.3 Wanawake katika Ngazi za Maamuzi

Wanawake katika ngazi za maamuzi imeongelewa kwa upana sana katika Mkataba huu. Ibara ya 9 ya Mkataba in-
aeleza kuwa, katika ngazi zote za maamuzi wanawake na wanaume wawakilishwe sawa lakini pia kuwe na jitihada
za makusudi za kuongeza idadi ya wanawake katika ngazi za maamuzi, ukizingatia kuwa wanawake walikuwa
wamebanwa na mila na desturi potofu hivyo kushindwa kushiriki kikamilifu katika vyombo vya utoaji maamuzi.

4.5.4 Mila Potofu na Matendo yenye Madhara

Ibara ya 5 ya Mkataba huu inakataza kabisa matendo yenye madhara kwa mfano ukeketaji kwa marika yote. Hapa
Tanzania Sheria ya Kanuni ya Adhabu Sura ya 16 kifungu cha 169A kinakataza ukeketaji kwa watoto pekee (chini
ya miaka 18). Hata hivyo, taarifa mbalimbali za kitafiti ambazo zimekuwa zikitolewa zinaonyesha kuwa, wakati
mwingine wanawake watu wazima wamekuwa wakikeketwa wakati wa kujifungua pale wanapoolewa kwenye |
jamii zinazokeketa. Aidha, jamii hizi pia zimeanzisha utaratibu wa kukeketa watoto wachanga.

Mauaji ya wanawake vikongwe kwa imani za kishirikina inakatazwa katika Ibara ya 22 ya Mkataba huu. Ibara ya
6 inakataza ndoa za utotoni. Kurithi wajane pia ni vitendo vinavyokatazwa kwenye vifungu vingine vya Mkataba
huu. Ibara ya 14 inatambua kuwa UKIMWI ni suala mtambuka ambapo, waathirika wakubwa wa maambukizi ni
w?nat\:vake kwa kuugua na pia kulea wagonjwa majumbani bila malipo, elimu ya kutosha juu ya VVU/UKIMWI na
vifaa husika.

4.6 AZIMIO LA BEJING LA MASUALA YA JINSIA LA 1995

Mkutano wa Beijing uliofanyika mwaka 1995, katika jiji la Beijing, China, ulibainisha maeneo ya kipaumbele kwa
serikali zetu. Maeneo hayo ni pamoja na:- i

a) Kuwapatia wanawake haki na kuwaongezea uwezo kisheria; i
b) Kuwawezesha wanawake kushiriki katika ngazi za maamuzi;

¢) Kuimarishia wanawake kiuchumi na kuondoa umaskini; na

d) Kuwapatia wanawake elimu, mafunzo na ajira.

Pamoja na mambo yake mazuri, Azimio la Beijing la Masuala ya Jinsia la mwaka 1995 bado linahitaji kuwafikia
wanawake walio wengi zaidi.

Ulinzi wa Wanawake Dhidi ya Ukatili wa Kijinsia Tanzania




Kuna jitihada
gani hapa nchini
za kutulinda sisi
wanawake dhidi ya
ukatili wa kijinsia?

Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ina
ibara mbalimbali
zinazoelekeza wajibu wa
kulinda haki na usawa
kwa wanawake.

kuwa na fursa
sawa ya elimu,
ulinzi wa utu,
usawa mbele ya
sheria n.k

Ulinzi wa Haki za
Wanawake kwa Mujibu

wa Katiba ya Tanzania

Ulinzi wa Wanawake Dhidi ya Ukatili wa Kijinsia Tanzania




ULINZI WA HAKI ZA WANAWAKE KWA MUJIBU WA KATIBA YA TANZANIA
5.1 UTANGULIZI

Nchi yoyote ambayo inafuata misingi ya demokrasia, utawala bora, haki za binadamu na kuzingatia utawala wa
sheria inaongozwa na Katiba ambayo ni sheria mama ya nchi husika. Tanzania inaongozwa na Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977. Katiba hii ndiyo inayoweka kanuni za jumla za utungaji wa sheria za nchi.

Kwa mujibu wa Ibara ya 64(5) ya Katiba hii, sheria yoyote itakayotungwa kwa kukinzana na Katiba inakuwa batili.
Makahama ina uwezo wa kutamka kuwa sheria hiyo ni batili.

5.2 HAKI NA WAJIBU MBALIMBALI KWA MUJIBU WA KATIBA YA TANZANIA

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977 imeweka Ibara mbalimbali zinaota wajibu na kulinda haki na
“ usawa wa mwanamke kama ifuatavyo:-

| 5.2.1 Fursa Sawa ya Elimu na Mafunzo

|

[

Kwa kuzingatia usawa wa binadamu, Katiba katika Ibara ya 11 (3) imetamka bayana kuwa kila mtu ana haki ya
kupata fursa sawa za elimu na mafunzo bila kujali jinsi. Hii inamaanisha kwamba wanawake wana haki sawa na
wanaume ya kupata fursa mbalimbali za elimu na kujiendeleza kimasomo.

5.2.2 Ulinzi wa Utu wa Mtu

Ibara ya 12(2) imeweka bayana haki ya kila mtu kupata ulinzi na kuheshimiwa utu wake. Hivyo basi vitendo vy-
ovyote pamoja na kauli zinazopelekea kudhalilisha utu na heshima za wanawake vinakiuka misingi ya Katiba.

5.2.3 Usawa Mbele ya Sheria

Kwa mujibu wa Ibara ya 13(1) ya Katiba ya Migogoro kuishia katika ngazi ya familia ni jambo jema. Hata hivyo
Tanzania, watu wote ni sawa mbele ya mara nyingi wanawake wamekuwa wakikandamizwa na maamuzi
sheria na wanayo haki bila ya ubaguzi ya familia na kunyimwa haki zao kutokana na mila na desturi nyingi
; wowote kulindwa na kupata haki sawa. ambazo hazitoi fursa sawa baina ya wanaume na wanawake katika
§ ’ Kwa tafsiri ya Ibara hii, wanawake wana kuzungumza au kujitetea kutokana na mgogoro uliopo. Hivyo basi fa-
| haki sawa kama ilivyo kwa wanaume. milia zimekuwa zikishindwa kutoa maamuzi sahihi na ya haki kutoka-
| Hivyo vitendo vyovyote vinavyozuia na na uwiano wa mgogoro uliopo. Hii hupelekea mgogoro au tatizo
l upatikanaji wa haki kwa wanawake kuendelea na kuleta madhara na maafa makubwa katika familia.

mbele ya sheria vinakiuka Ibara hii.

Ibara ya 13 (3) inatoa ulinzi wa haki za raia, wajibu na maslahi ya kila mtu na jumuiya ya watu kulindwa na kua-
muliwa na Mahakama na vyombo vinginevyo vya mamlaka ya nchi vilivyowekwa kwa mujibu wa sheria. Hivyo
vitendo vyote vya ukatili wa kijinsia vinavyodhuru afya na mali za wahanga wa ukatili havina budi kushughulikiwa
na vyombo vya sheria.

5.2.4 Ulinzi Dhidi ya Ubaguzi na Mateso ya Aina Zote

Ibara ya 13(5) ya Katiba ya Tanzania, inakataza ubaguzi wa aina yoyote ile ikiwemo ubaguzi wa kijinsia. Hivyo wan-
| awake hawatakiwi kubaguliwa kutokana na jinsi zao.

Ibara ya 13(6)(e) ya Katiba hii inakataza mtu yeyote kuteswa, kuadhibiwa kinyama au kupewa adhabu zinazomt-
| weza au kumdhalilisha. Kwa namna hiyo, mtu yeyote anayefanya vitendo vya ukatili wa namna hii, anavunja sheria.

Ulinzi wa Wanawake Dhidi ya Ukatili wa Kijinsia Tanzania



5.2.5 Haki ya Kuishi

Ibara ya 14 ya Katiba ya Tanzania, inahakikishia haki ya
kuishi kwa kila mtu. Mantiki ya Ibara hii inaweza kuwa
ukatili wa kijinsia una athari kubwa kwa binadamu,
mathalani unaweza kupelekea kifo kwa wahanga wa
ukatili kutokana na madhara au majeraha waliyopata.
Ni haki kwa kila mtu kuishi katika hali ya usalama na
kusaidiwa pale itakapobidi kutimiza haki hii ya kuishi.

Imekuwa ni jambo la kawaida kwa watu binafsi, vyombo
vya dola na kadhalika kushindwa kuwahifadhi wahanga
wa ukatili wa kijinsia pale wanapohitaji msaada huo.
Sababu kubwa imekuwa ni kutokuwa tayari “kuingilia
migogoro inayohusu mahusiano ya wanafamilia” Kwa
kufanya hivi, ni kukiuka ibara ya 14 ya katiba inayotamka
bayana kuwa kila mtu anayo haki ya kuishi na kupata
hifadhi ya maisha yake kwa mujibu wa sheria.

5.2.6 Haki ya Kuishi Kama Mtu Huru

Ibara ya 15 ya Katiba inatambua kuwa watu wote wako

huru. Kila mtu anayo haki ya kuwa huru na kuishi kama
mtu huru. Imekuwa ni jambo la kawaida katika jamii zetu
kukandamiza na kuinyima uhuru jinsi ya kike
Katika baadhi ya makabila hapa nchini kumekuwa
na desturi za kukamata wanawake kwa nguvu na
kuwafungia kwa lengo la kuanzisha mahusiano ya
mke na mume.

Ibara ya 15(2) inakataza mtu yeyote kufanya hivyo,
yaani ni marufuku mtu yeyote kukamatwa, kufungwa,
kuwekwa kizuizini, kuhamishwa kwa nguvu au
kunyang'anywa uhuru wake.

5.2.7 Haki ya Faragha na Usalama wa Mtu

Ibara ya 16(1) ya Katiba ya Tanzania inatamka bayana kuwa kila mtu anastahili kuheshimiwa na kupata hifadhi kwa
nafasi yake, maisha yake binafsi na familia yake na unyumba wake na pia heshima na hifadhi ya maskani yake na
mawasiliano yake binafsi.

5.2.8 Uhuru wa mtu kuenda atakako katika jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Ibara ya 17(1) ya Katiba ya Tanzania inasema, kila raia wa
Jamhuri ya Muungano anayo haki kwenda kokote katika
Jamhuri ya Muungano na Kuishi katika sehemu yoyote, kutoka
nje ya nchi na kuingia, na pia haki ya kutoshurutishwa kuhama
au kufukuzwa kutoka katika Jamhuri ya Muungano.

Kulingana na takwimu za utafiti iliyofanywa
na idara ya takwimu ya mwaka 2010 inay-
oonyesha kwamba asilimia 37 ya wanawake
waliohojiwa wanaafiki kwamba mume ana

haki ya kumpiga mkewe kwa sababu ya kuon-
doka nyumbani bila kumuaga mumewe. Hii ni
ukiukwaji wa Katiba.

Kifungu hiki kinampa haki mwanamke kama raia mwingine
yeyote kwenda mahali popote anapotaka kwa maslahi yake
binafsi, ya familia au ya taifa.

5.2.9 Uhuru wa Maoni na Kupata Habari

Ibara ya 18 ya Katiba ya Tanzania, inatamka kuwa kila mtu ana uhuru wa kutoa maoni na fikra zake bila kubughud-
hiwa. Vilevile, kila mtu anayo haki ya kutafuta, kupokea na kutoa habari bila ya kujali mipaka ya nchi. Ibara ya 18(c)
inatoa haki ya kufanya mawasiliano na haki ya kutokuingiliwa katika mawasiliano.

Huu ni ukatili mkubwa wa kijinsia na ukiukwaji
wa Katiba ya nchi. Hali hii humfanya mwanamke
akose taarifa muhimu hata za kuhusu masuala
ya afya na uzazi kwa ujumla. Hali hii huwaweka
wanawake katika mazingira hatarishi na
uwepesi wa kunyanyasika kila wakati
ukilinganisha na wanaume.

Imekuwa ni jambo la kawaida katika jamii zetu hapa nchini
ambapo wanawake walio wengi hawahusishwi katika kupata
habari, kuchangia au kutoa maoni yao binafsi pale inapobidi.
Hali kadhalika mila nyingi zinatoa kipaumbele kwa watu wa
Jinsi ya kiume kuwa ndio wenye sauti na maamuzi ya mwisho
katika ngazi za familia na kiutawala.

5.2.10 Uhuru wa Mtu Kushirikiana na Wengine

Ibara ya 20 ya Katiba hii pia imeweka uhuru kwa mtu yeyote kushirikiana na wengine kwa hiari yake na watu wen-
gine ikiwa ni pamoja na kuanzisha na kujiunga na vyama au mashirika kwa madhumuni ya hifadhi au kuendeleza
imani au maslahi yake. Mijumuiko inaweza kuwa ni vikundi vya akina mama au vyama vya kuweka na kukopa
(SACCOS). Hivyo, kisheria na kikatiba ni marufuku kumzuia mtu yeyote kushirikiana na mwingine/ wengine.
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5.2.11 Haki ya Kufanya Kazi na Kupata Ujira wa Haki

Ibara ya 22 na 23 za Katiba ya Tanzania Zinatamka
kuwa, kila mtu anastahili fursa sawa, kwa masharti
ya usawa, ya kushiriki nafasi yeyote ya kazi na
shughuli yeyote iliyo chini ya mamlaka ya nchi.
Vilevile, kila mtu anayo haki ya kupata ujira
unaolingana na kazi yake na malipo ya haki.

5.2.12 Haki ya Kumiliki Mali

Ibara ya 24 ya Katiba ya Tanzania inatoa mwongozo

kwamba kila mtu anayo haki ya kumiliki mali na haki
ya kuhifadhi mali aliyonayo bila kuathiri masharti ya
sheria za nchi.

Hivyo kuwanyima haki ya kumiliki na kuhifadhi mali

ambazo wana maslahi ya moja kwa moja ni kuvunja
haki zao za kikatiba kwa mujibu wa Ibara hii.

Kuna jamii ambazo zinanyima fursa ya kufanya kazi kwa wa-
nandoa hususan kwa upande wa Jinsi ya kike. Katika baadhi
ya makabila wanawake hawapewi nafasi ya kazi yenye

tija kama ilivyo kwa wanaume kwa mfano kuuza duka,
kusimamia shughuli ya mashine n.k. Utakuta mwanaume
au ndugu wa mume hutaka mke abaki kulinda nyumba na
kufanya kazi za nyumbani na hivyo kuwazuia wanawake
kutoka nyumbani. Vitendo hivyo ni kinyume cha Katiba na
sheria za nchi.

Mara nyingi tumeshuhudia wanawake na watoto
wakinyang‘anywa mali zao pale wanapofiwa na waume ama
wazazi kwa upande wa watoto kwa sababu tu baadhi ya mila
na desturi haziwapi nafasi ya wao kumiliki mali za marehemu
pamoja na wao kuwa wahusika wakuu kwenye mali hizo.
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ULINZI WA HAKI ZA WANAWAKE KWA MUJIBU WA SHERIA MBALIMBALI ZA
TANZANIA

6.1 UTANGULIZI

Mbali na Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 1977 iliyozungumziwa katika sura iliyopita, kuna sheria
mbalimbali zinazowalinda wanawake dhidi ya ukatili wa kijinsia. Baadhi ya sheria hizo ni pamoja Sheria ya Ndoa
1971, Sheria za Ardhi 1999, Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini 2004, Sheria ya Usafirishaji Haramu wa Watu ya
mwaka 2008; na Sheria ya VVU na UKIMWI ya 2008.

6.2 SHERIA YA NDOA YA MWAKA 1971

Sheria hii ndiyo inayosimamia taratibu za aina zote za ndoa hapa Tanzania ikiwa ni pamoja na kutoa miongozo ya
haki na wajibu kwa watu walio katika ndoa katika masuala ya matunzo ya watoto, mali za familia na talaka. Kwa
mujibu wa Sheria hii ndoa ni muungano wa hiari kati ya mwanaume na mwanamke unaokusudiwa kudumu kwa
muda wa maisha yao yote.

6.3 AINA ZA NDOA KWA MUJIBU WA SHERIA
Sheria hii imeainisha aina mbili za ndoa:-
6.3.1 Ndoa ya Mke Mmoja

Sheria hii inatoa msisitizo kwamba ndoa kati ya Wakristo iliyofungwa Kanisani, haiwezi kugeuzwa kuwa ndoa ya
mitala, kwa maana ya ndoa zaidi ya mke mmoja endapo wanandoa hao wataamua kubakia katika ukristo. Mwa-

naume aliyeoa kwa ndoa ya mke mmoja hataruhusiwa kufunga ndoa nyingine isipokuwa tu pale anapofiwa na
mke wake.

6.3.2 Ndoa ya Wake Wengi/ Ndoa za Mitala

Ndoa hizi zina weza kuwa za Kiislamu au Kimila, zinatambuliwa na sheria hii. Ndoa yenye madhumuni ya kuwa na
mke zaidi ya mmoja haitaweza kugeuzwa kuwa ya mke mmoja. Kwa maana hiyo mwanaume aliyeoa kwa ndoa ya
wake wengi hawezi kufunga ndoa na mke mwingine kwa taratibu zile zinazotumika katika ndoa ya mke mmoja.

6.3.3 Taratibu mbalimbali zinazotumika katika kufunga Ndoa
Sheria ya ndoa inatambua taratibu mbalimbali za kufunga ndoa ikiwa ni pamoja na:-
a) Kimila: Utaratibu huu unatumiwa na sheria ya kimila ambapo jamii na makabila mbalimbali hutumia

taratibu hizi. Hata hivyo utaratibu huu unapungua kutokana na mwingiliano wa kuoana watu wa makabila
tofauti tofauti.

b)  Kidini: Huu ni utaratibu ambapo ndoa inafungwa kwa taratibu za kidini. Inaweza kuwa kwa utaratibu wa
diniya Kiislamu, Kikristo ama dini zingine.

c) Kiserikali: Utaratibu huu ni ule ambao ndoa inafungwa mbele ya Afisa wa Serikali mwenye mamlaka ya
kufungisha ndoa kwa mujibu wa taratibu zilizowekwa na Sheria ya Ndoa ya Mwaka 1971.

d) Dhania: Huu ni utaratibu wa dhana ya ndoa
ambapo sheria inatambua kwamba endapo Sifa za Wanandoa
itathibitishwa kwamba mwanaume na

mwanamke wenye sifa za kufunga ndoa, a) Wanandoa ni lazima wawe na jinsi tofauti.
wameishi mfululizo kwa miaka miwili au b) Wanandoa hawapaswi kuwa ndugu.

zaidi chini ya paa moja na wakapata heshima ¢) Kusiwepo na pingamizi lolote.

ya mke na mume, basi watachukuliwa kuwa d) Kwa upande wa Kiislamu mke asiwe katika

mke na mume hata kama hawajapata mtoto. kipindi cha eda (yaani miezi mitatu toka
alipoachwa au miezi minne na siku kumi toka
alipofiwa ha mume).
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6.4 BAADHI YA HAKI ZA MWANAMKE KWA MUJ IBU WA SHERIA YA NDOA

Sheria ya Ndoa ya 1971 ina vifungu mbalimbali vinavyoweza kumlinda mwanamke dhidi ya ukatili wa kijinsia.
Baadhi ya vifungu hivyo ni: -

6.4.1 Haki ya Kutoshurutishwa Kuingia Katika Ndoa

Kifungu cha 16 cha Sheria hii kinampa nafasi mwanamke haki ya kuingia kwenye ndoa pasipo kulazimishwa na
mtu yeyote. Hata hivyo imekuwa kawaida kwa jamii na makabila mbalimbali kukiuka haki ya wanandoa kuingia
kwenye ndoa kwa hiari kwa sababu ya mila na desturi zinazowazunguka. Sababu nyingine ni ya umasikini un-
aoweza kuwalazimsha watu kuingia katika ndoa pasipo wao kuridhia. Hii ni kinyume cha sheria hii.

6.4.2 Haki ya Kupinga Ndoa Nyingine

Kifungu cha 20 cha Sheria hii kinampa nafasi mwanamke
kuongeza mke mwingine kinyume na taratibu za ndoa ili
ya kuheshimu mkataba wa mwanandoa ili kulinda heshi
waume zao kwa kuoa kila mwanamke wanayemtaka.

aliyeolewa kupinga ama kuzuia endapo mume anataka
yofungwa. Kwa mantiki hiyo, sheria hii iko wazi kwa ajili
ma kwa wanawake wasiwe sehemu ya kuchezewa na

6.4.3 Haki ya Kumiliki na Kutumia Mali y ;
Hata hivyo kutokana na uelewa mdogo wa masuala ya sheria
Vifungu vya 56 na 58 vya Sheria hii vin ampa kwa wanawake na wanaume, wanawake wengi hawaipati haki
haki mwanamke haki ya kumiliki, kutumia na hii kwa kuwa mambo mengi yanafanywa kwa mazoea kwamba
kuuza mali yake mwenyewe in ayohamishika mwanaume ndio kila kitu na kwamba mwanamke ndani yandoa

na isiyohamishika kama ilivyo kwa mwanaume. [l RNl S e eye anakuwa
ni mtekelezaji tu.

6.4.4 Wajibu wa Kuomba Ridhaa ya Mwanandoa

Kifungu cha 59 cha Sheria ya Ndoa ya 1971 kinamkataza mmoja wa wanand
vinginevyo mali ambayo ni ya wanandoa pasipo idhini ya mwanandoa mwingi
zaidi mwanamke kama yalivyo tolewa maelezo ya awali kuwa umiliki na ma
nandoa hufanywa na wanaume pasipo kushirikisha wake zao tangu awali.

6.4.5 Haki na Wajibu wa Kupata Matunzo

Kifungu cha 63 cha Sheria hii kinaelezea ba

yana wajibu wa kumtunza mwenzi hadi hapo wanandoa watakapoku-
wa wametengana kwa makubaliano au kw.

aamri ya Mahakama na kulingana na amri iliyopo ya Mahakama.

a) Ni wajibu wa kila mwanamume kum

tunza mkewe au wake zake na kuwapa malazi, mavazi na chakula
kadri ya uwezo na nafasi yake katika maisha.

b) Ni wajibu wa kila mke ambaye ana uwezo wa kufan

ya hivyo, kumhudumia mume wake kama hana uwezo,
(kitimilifu au kwa kiasi fulani) kutokana

na kuumia kiakili au kimwili au afya mbaya (ugonjwa).
6.4.6 Haki ya Kukopa kwa Jina la Mume

ba mkopo kwa jina la mume wake au kwa ajili
ya kujikimu. Kulingana na vifungu vidogo namba (2) na (3), mwanamke anadhaniwa, hadi iki i

; ikithibitika vinginevyo,
kuwa na mamlaka ya kuomba mkopo kwa jina la mumewe, au kukopa fedha kwa jina la mumewe au kutumia seh-
emu ya pesa iliyoko mkononi mwa mumewe au chini ya uthibiti wa mumewe, au kuuza mali ya mumewe.,

6.4.7 Haki ya Kutoadhibiwa/ Kuteswa

Kifungu cha 66 cha Sheria ya Ndoa ya 1971 kinaeleza kwamba

pasipo kujali mila yoyote, hakuna mtu mwenye haki
ya kumpa adhabu inayomdhuru mwanandoa mwingine.

Hivyo sheria hii iko wazi kwamba mwanandoa hawezi kum

piga mwanandoa mwingine kwa visingizio vya kuwepo
kwa mila, desturi na mazoea ya jamii fulani.
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6.4.8 Haki ya Mjane Kufanya Maamuzi Apendavyo

Kifungu cha 68 cha Sheria hii kinampa mjane haki
na uhuru wa kuishi anapotaka yeye na hata

kutoolewa au kuolewa tena na mwanaume Kifungu hiki kinaziba mianya inayotumika kimila kwamba
amtakaye bila kubanwa na taratibu zozote za mjane anatakiwa kurithiwa na wanaukoo au kwamba
kimila, isipokuwa kwa mwanamke mjane aliyekuwa mjane haruhusiwi kuolewa na kuishi katika nyumba alj-

amefunga ndoa ya Kiislamu hatatakiwa kuolewa na yokuwa anaishi na mume wake ambaye ni marehemu.
mtu mwingine mpaka kitakapomalizika kipindi
cha eda.

6.4.9 Haki ya Kutengana

Kifungu cha 99 cha Sheria hii kinatoa nafasi
kwa wanandoa kuomba kutengana kwa
muda au moja kwa moja ikiwa kuna sababu
maalumu.

Kifungu hiki kilitungwa maalumu kwa aiil ya kuwasaidia
wanandoa hasa upande wa wanawake ambao hapo kabla
walikuwa wanaishi katika mahusiano yeny tili ndani
yake. Hivyo kwa kutumia kifungu hiki my idoa ambaye
anafanyiwa ukatili anaweza kuomba mah
gana au kutalikiana na mwenzi wake.

Kwa kutumia kifungu hiki, jamii hasa wanawake
ambao ndiyo wahanga wa ukatili wa kijinsia
wanaweza kuondokana na athari zinazoweza
kutokea baada ya kufanyiwa ukatili. Athari hizo

ni kama kujinyonga ama kuathirika kisaikolojia

kwa sababu ya kuishi katika mazingira yenye ukatili maisha yao yote. Hii inawezekana kwa njia ya kuiomba Ma-
hakama kuwatenganisha ama kutoa talaka kwa wanandoa hao.

cama ili kuten-

6.4.10 Haki ya Mgawanyo Sawa wa Mali ya Familia

Kifungu cha 114(i) cha Sheria ya Ndoa ya 1971 kinatoa Utafiti uliofanywa na Shirika la Afya Duniani (WHO),
haki kwa wanandoa kupata mgawanyo sawa wa mali 2005 katika mikoa ya Mbeya na Dar es Salaam, ulibaini
pale kunapokuwa na kutengana au talaka kwa amri ya kwamba asilimia 60 ya wanawake waliohojiwa walikiri
mahakama. Hata hivyo wanawake wengi hawana kwamba wanapofanyiwa ukatili inabidi wasichukue

uelewa juu ya haki kwani wamekuwa wakidhani hatua dhidi ya wenzi wao kwa kuhofia ndoa kuvunjika na

kWﬁmba hawana haki juu ya mali pale wanapoachana wao kupoteza mali ya familia pamoja na watoto,
au kutengana.

Ifahamike kuwa, hata tafsiri ya kimahakama imekuwa kwamba
familia kwa usawa kabisa kama mwanaume hata kama hakuchanai

maana ya kutoa pesa. Uwepo wake nyumbani kama mke wa kupi
wa upatikanaji wa mali ya familia.

6.4.11 Wajibu na Haki ya Matunzo ya Mwenza Baada ya Kuvunjika kwa Ndoa '

Kifungu cha 115 cha Sheria hii kinaelezea mamlaka ya Mahakama katika kuamuru, matunzo kwa mwenza. Sheria

inatamka kuwa, Mahakama inaweza ikaamuru mume kutoa matunzo kwa mkewe au mtalaka wake (kati ya mambo
mengine):-

a)  Kama atakuwa amekataa au amepuuzia kutoa Vilevile ifahamike kuwa, Mahakama itakuwa na
matunzo kama Inavyoagizwa na sheria hii; mamlaka ya kukubaliana kumwamuru mwanamke

b)  Kama amemtoroka, na kadri utoro huo kulipa gharama ya matunzo kwa mumewe au mtalaka
utaka\{yokuwa unaendelea; . wake pale ambapo hana uwezo kitimilifu au kwa kiasi

<) Wakat' Wowore qmbapo taratibu za ndoa fulaniwa kujipatia kipato cha kuendesha maisha yake
zitakavyokuwa zinaendela; . kutokana na kuumia kiakili, kimwili au afya mbaya

d) Wakati wa kutoa au baada ya kutoa amri ya (ugonjwa) :
kutengana; '

e) Wakati wa kutoa au baada ya kutoa amri ya
talaka; na

f)  Pale ambapo wahusika walioana katika ndoa ya kiislamu, kwa wakati wa eda, kufuatia tarehe ya talaka au |
inavyochukuliwa kwamba imetolewa,
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6.4.12 Haki na Wajibu wa Matunzo ya Mtoto Baada ya Ndoa Kuvunjika

Kifungu 125 cha Sheria ya Ndoa ya 1971 kinatamk

a kuwa, Mahakama ina uwezo wa kuamuru uangalizi na matun-
Z0 ya mtoto pale ndoa inapovunjika.

Katika kuamua ni nani awe mlinzi wa mtoto, uzingatiaji mkubwa utakuwa ustawi wa mtoto. Hivyo basi, Mahakama
itazingatia: -

a) Matakwa ya wazazi wa mtoto;
b) Matakwa ya mtoto, pale amba

po amefikia umri wa kuweza kujieleza na kutoa maoni yanayo jitegemea; na
¢)  Mila ya jamii ya wahusika.

alika kwamba n
Pale ambapo kuna watoto wawili au ini i

awe chini ya uangalizi w
zaidi katika ndoa, Mahakama Yo i
haitalazimika kuwaweka wote chiniya
uangalizi wa mtu mmoja bali itaangalia
ustawi wa kila mtoto tofauti.

6.5 SHERIA ZA ARDHI ZA MWAKA 1999

6.5.1 Haki ya Kumiliki Ardhi

Sheria hizi zinatamka wazi haki ya kupata na kumiliki ardhi sawa kwa mwanamke
ilivyo kwa mwanaume na kuhakikisha kwamba miliki za ardhiz

na kwa masharti yaleyale kama |
inalindwa na kutambuliwa kisheria.

6.5.2 Haki sawa katika Maamuzi ya Ardhi

|
|

Sheria imeweka wazi suala |a Maamuzi yanayohusiana na ardhi kwa kuzingatia jinsi. Wanawake wanashirikishwa
katika Baraza la Ardhi |a Taifa lenye wajumbe saba (7) angalau watatu (3) kati y

a0 wawe ni wanawake. Halmashauri
ya kijiji inatakiwa kuwa na wajumbe wasiopungua kumi na tano na wasiozidi ishirini na tano (15 - 25) kati yao the-
luthi moja (1/3 )wanatakiwa wawe wanawake,

6.5.3 Wajibu wa Kupata Ridhaa ya Mwenza

Hii ni haki inayoondoa unyanyasaji uliokuwa unafanywa na wanaume wengi ambao kwa ki
naouza ardhi pasipo kuwajali wake zao na hivyo mwisho wa siku familia kukosa makazi.

6.5.4 Wajibu wa Kutotumia Mila Potofu Kukandamiza Wanawake

Kifungu cha 20(2) cha Sheria ya Ardhi ya Vijiji ya 1999 kinakataza matumizi ya kanuni ya mila kandamizi dhidi ya
wanawake. Kifungu hicho kinabainisha kuwa, maamuzi yoyote yanayoingiwa kuhusiana na ardhi iliyo chini ya
umiliki wa kimila yatakuwa ni batili na hayawezi kutekelezwa chombo chochote kile cha kisheria kwa njia au nia

ya kuwanyima wanawake, watoto au waty wenye ulemavu haki ya kupata au kumiliki au kutumia ardhi kwa namna
yoyote ile ambayo kisheria ni halali.

6.6 SHERIA YA AJIRA NA MAHUSIANO KAZINI, 2004

Sheria hii imeainisha haki na wajibu wa mfanyakazi pPamoja na masuala mengine yahusuyo ajira. Hivyo imetoa
miongozo ya kazi kwa wafanyakazi na waajiri kuhusiana na suala zima |a ajira.
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Ili kulinda haki ya wafanyakazi hasa wanawake ambao hapo awali wengi wao walikuwa wakibaguliwa katika ma-
suala ya kazi na ajira, Sheria hii imetoa miongozo ifuatayo:

6.6.1 Usawa Sehemu za Kazi

6.6.2 Mapumziko ya Uzazi
Sheria inatoa haki ya mwanamke mfanyakazi aliyejifungua, kuwa ana haki zifuatazo:-

a)  Ana haki ya kutofanya kazi ndani ya wiki sita tangu ajifungue isipokuwa kwa ruhusa ya daktari.

b)  Ana haki ya kuendelea na kazi yake kwa mkataba uleule aliokuwa nao kabla ya kwenda likizo ya uzazi.

¢)  Ana haki ya kupewa likizo ya malipo angalau siku themanini na nne (84) au likizo ya siku mia moja (100)
ikiwa atakuwa amejifungua watoto mapacha.

d)  Ana haki ya kupewa siku themanini na nne (84) zaidi za likizo ya malipo ya uzazi ndani ya mzunguko wa
likizo kama mtoto aliyemzaa atakufa ndani ya mwaka mmoja tangu azaliwe.

6.6.3 Wajibu wa Kuzingatia Afya ya Mama Mjamzito na Mtoto

Sheria hii mbali na kutoa haki kwa mwanamke mfanyakazi aliyejifungua pia inaeleza wajibu wa mwajiri katika
kipindi cha mapumziko ya uzazi ikiwa ni pamoja na:-

a) Kumtaka au kutomruhusu mfanyakazi mjamzito au anayenyonyesha kufanya kazi ambazo zina uwezekano
wa kuathiri afya yake au ya mtoto.

b) Kuweka makubaliano na mfanyakazi mwenye ujauzito au mwenye mtoto iwapo atamhitaji mfanyakazi
huyo kufanya kazi katika mazingira yanayoweza kuhatarisha afya yake na ya mtoto.

¢)  Kumruhusu mfanyakazi anayenyonyesha kwenda kumnyonyesha mtoto kwa masaa mawili ambayo ni
ndani ya masaa ya kazi.

d) Kutomtaka au kumruhusu mama mjamzito kufanya kazi masaa ya usiku.

Hata hivyo amri hii haimbani mwajiri ikiwa Amri hii ya kisheria kwa mjamzito kutokufanya kazi usiku ni
mfanyakazi ataomba kufanya kazi na ikiwa katika kipindi cha miezi miwili kabla ya kujifungua na miezi
ataonyesha cheti cha matibabu kinachothibitisha miwili baada ya kujifungua ikiwa mama huyo ataonyesha
uimara wa afya yake au ya mtoto na kwamba cheticha matibabu chenye kuthibitisha kuwa afya yake au ya

kufanya kazi hakuta muathiri afya yake au ya mtoto. mtoto haimruhusu kufanya kazi za usiku.

6.7 SHERIA YA KUZUIA NA KUPAMBANA NA VVU NA UKIMWI YA 2008

Sheria hii imetungwa ili kujaribu kuzuia na kupambana na ueneaji wa maambukizi wa VVU/UKIMWI pia kama seh-
emu ya utekelezaji wa malengo yaseraya UKIMWI tuliyoizungumzia hapo juu. Sheria hii imetungqu mwaka 2008

6.7.1 Majukumu ya Kisheria Kuhusu UKIMWI

Kifungu cha 4 na vingine vinatamka kuwa, kila mtu, taasisi na asasi anayeishi au zilizosajiliwa na zinafanya kazi
Tanzania, zinatakiwa kutekeleza haya yafuatayo -

a) Kutoa elimu kwa umma kuhusu vyanzo vya maambukizi ya UKIMWI, aina ya uambukizaji, matokeo yake,
kuzuia, nk.

b)  Kupunguza kuenea kwa UKIMWI na VVU, Magonjwa yanayoambukizwa kwa kujamiiana, nk.

©)  Kulinda haki za yatima kwa kutoa huduma za afya na za kijamii, kukataza upimaji wa lazima, kupambana
Na unyanyapaa na kubaguliwa.

d) Kuibua/pinga mila potofu zinazochochea ueneaji wa UKIMWI katika jamii.

e) Kuhimiza mila zote ambazo zinaweza kuchangia/kutumika katika kupunguza maambukizo ya UKIMWI,
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Kuongeza upatikanaji, huduma na msaada kwa watu wanaoishi na UKIMWI kutoka katika jamii ama

nyenzo za huduma ya afya

g) Kulifanya suala la UKIMWI kama mtambuka katika programu zote za watu wote. Kila mwajili aandae
programu maalumu katika sehemu za kazi kuhusu UKIMWI.

h)  Mashirika yote ya UKIMWI yenye majukumu hayo, yanawajibika kuitaarifu TACAIDS kuhusu mipango yao
kwa ajili ya kuepuka mgongano wa rasilimali katika eneo moja tu.

i) Kuhusu elimu kwa umma (kifungu cha 8), sheria inaelekeza kuwa itolewe katika mfumo ulio sahihi na
unaoweza kufikisha ujumbe kwa watu wote (hata walemavu, watoto na wanawake).

j)  Serikali kuwasomesha wahudumu katika sekta ya afya.

k) Kuchangia na kutunza damu salama katika benki za damu.

) Kupimwa watu UKIMWI - vituo vyote vya huduma za afya vya serikali vimetajwa kuwa ni kwa ajili ya
kupima pia.

m) Vituo vya huduma ya afya ni lazima viwe rafiki wa watu wenye ulemavu na viwe na wataalamu
waliofunzwa katika masuala ya ushauri/ nasaha.

n)  Kutunza siri za wagonjwa.

6.7.2 Haki ya Kupima

LGV TV E R NG N E R RNV [V R ey el Kiujumla suala la kupima nila hiari. Sheria inasema kuwa
SEERVER VR MR TR IREFAN BRI LTSVENY  itakuwa ni marufuku kwa Afisa afya [ama mtu/ taasisi nyingine]
mwenyewe kwenda kupimwa. KUhUSU watu kumlazimisha mtu kupima. HATA H/VYO, kwa akina mama
wasiojiweza kiakili ama watoto, Kifungu cha 15(2) wenye ujauzito na akina baba wanaohusika na ujauzito huo, ni
kinasema kuwa, mtoto au mtu yoyote asiyeweza lazima watapewa huduma ya ushauri na wakiona wako tayari,
kutambua majibu yake baada ya kupima, atapimwa LU el o lte B ool R TR o e T e 1o

pale tu pale ambapo kutakuwa na ruksa ya anaweza kupimwa bila kupata ruksa zilizotajwa.
maandishi ya mzazi wake ama mtu anayetambulika

kisheria kuwa ni mlezi wake.

6.7.3 Haki ya Kupata Majibu ya Upimaji

Kuhusu kupata majibu ya upimaji, Kifungu Hata hivyo, kwa mujibu wa Kifquu cha 16(2) cha shgria hiyo, majibu

cha 16(1) cha Sheria ya UKIMWI kinasema yanaweza kuto(ewq kwa mtu asiyehusika (ambay¢ siye a/zyepuna)

kuwa, majibu ni lazima yatolewe kwa usiri endapo; mtu q/:yep:mwa ni mtoto, ambapomzaa ama mlezi anaweza

kwa mtu aliyepima, tena pale mtu atakapo kuchqkua majibu yake; mtu ambaye hawezi kupokea kz.ttokgna

hiari kupokea majibu yake. pengine na woga ila ana nia h/yq, mwenza wake ama mlezi wake o
anaweza kumpokelea; na mtu aliyepimwa ni mwanandoa ama rafiki
wa kimapenzi, mwenza wake anaweza kupokea majibu ya mwenzake.

6.7.4 Haki ya Usiri wa Majibu

’ . . Hata hivyo, amri hiyo inaweza kutokuzingatiwa (kisheria)
b AR Ao 5 0 K1 i o s v
ajila, wakala wa bima, watunza kumbukumbu, watafsiri |48 ufzat/haﬂ nadtath(mm/; I.‘“W“/“I’Sh.‘l’. wauguarwengine
lugha za alama, walezi, na watu wengine kuzingatia amri watakao muhudumia mgojwa huyo (ili waepuke maam-
hii ya kutunza siri za hali ya mtu hasa aliyeambukizwa
VVU/UKIMWI, hata kama amekufa.

bukizi); kutimiza amri ya Mahakama kutokana na shauri
lililoko Mahakamani linalohusu hali ya muhusika; na kutoa
taarifa kwa mtu husika wa familia ya marehemu.

6.7.5 Haki Dhidi ya Unyanyapaa na Ubaguzi kutokana na UKIMWI

Kifungu cha 28 cha Sheria ya UKIMWI kinakataza utungwaji wa
sera (ngazi yeyote), ama sheria ama kitendo chochote ambacho
kwa tasfiri yake kitaleta unyanyapaa ama ubaguzi dhidi ya mtu
mwenye UKIMWI. Kifungu cha 29 kinawataka wauguzi

Kifungu cha 30 kinakataza mambo mengine/
aina nyingine za ubaguzi. Kinasema kuwa, ni

bl : ; marufuku; kumnyima mtu usajili, ushiriki katika
wanaoshughulikia wagonjwa wa UKIMWI kutoa huduma bila huduma yeyote ama kumfukuza mtu kutoka
unyanyapaa ama ubaguzi wa aina yeyote ile. katika taasisi; kumzuia mtu kusafiri ndani ama

o v e nje ya Tanzania; kumnyima mtu fursa ya ajira;
Sheria imetoa adhabu ya faini ya hadi shilingi 2,000,000 au kumkataza mtu kuishi popote, au kumkataza
kifungo cha mwaka mmoja jela kwa mtu atakayetenda kosa/ mtu ukaazi kwa sababu ya hali yake ya ugonjwa
makosa haya. wa UKIMWI.
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6.7.6 Kuambukiza UKIMWI kwa Makusudi

Kifungu cha 47 cha Sheria ya UKIMWI kinakataza uambukizaji wa maksudi wa ugojnwa wa UKIMWI/VVU kwa mtu
mwingine (intentional transmission of HIV to another person). Mtu akipatikana na hatia ya kutenda kosa hili, ad-
habu yake ni kifungo kisichopungua miaka mitano jela ama kisichozidi miaka kumi jela.

6.7.7 Ulinzi wa Haki za Watoto dhidi ya VVU/UKIMWI

Kifungu cha 19 kinasema kuwa serikali, kwa kutumia rasilimali tulizopo, italazimika kuhakikisha kuwa kila mtu
anayeishi na UKIMWI/VVU, watoto walio katika hatari ya kuathirika, watoto yatima wanapata huduma za msingi.

Kifungu cha 25 kinakataza maambukizo ya UKIMWI toka kwa mama kwenda kwa mtoto. Kifungu hiki kinasema

kuwa, katika kupambana na hili, Wizara ya Afya itasimamia huduma na matibabu yanayomuhusu mwanamke
mwenye mimba.

Kifungu cha 27 kinaainisha kuwa, majibu yoyote ya vipimo ya VVU/UKIMWI ni lazima yahakikiwe kwanza kabla

ya kutangazwa/ kutolewa. Hii inasadia sana kutotoa majibu yasiyo sahahi ambayo yanaweza kuleta wasiwasi kwa
wazazi na watoto.
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kosa la jinai...

Kitendo cha
Ukatili wa Kijinsia
kama Kosa la Jinai
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KITENDO CHA UKATILI WA KIJINSIA KAMA KOSA LA JINAI
7.1 UTANGULIZI

Matukio mengi au vitendo vingi vilivyotajwa katika sura zilizopita ambayo ni ukatili wa kijinsia ni makosa ya jinai
au husababisha makosa ya jinai ambao karibu yote huadhibiwa kwa mujibu wa Sheria ya Kanuni za Adhabu, Sura
ya 16 ya Sheria za Tanzania. Hata hivyo, kuna baadhi ya vitendo hivyo vya ukatili wa kijinsia matokeo yake ni kosa
la daawa (madai) na mengine, ni mchanganyiko wa jinai na daawa. Kwa mfano, kitendo cha kumdhihaki mwa-
namke, ni jinai lakini pia ni daawa.

7.2 SHERIA YA KANUNI ZA ADHABU, SURA YA 16

Sheria hii ndiyo kuu inayoshughulikia na lli kulinda utu na heshima za wanawake na watoto, Sheria hii ya
kusimamia makosa ya jinai katika nchi yetu. Kanuni za Adhabu, Sura ya 16 ilifanyiwa marekebisho mwaka 1998
Makosa yenye asili ya jinai kama na kutoa adhabu kali katika makosa ya kujamiiana. Marekebisho
yalivyoainishwa katika sheria hii yanalenga haya yaliingizwa na kuwa sehemu ya Sheria ya Kanuni za Adhabu

kutoa adhabu kwa jinsi zote, yaani wanawake mwaka 2002. Vipengele vilivyoboreshwa pamoja na vipengele
UERVELETNNLEGETTOAEICELERERENENEREN  vingine vinatoa adhabu kali katika makosa ya jinai ingawa havi-
uvunjifu wa kifungu husika. Jjawalenga wanawake moja kwa moja.

Japokuwa ukatili wa kijinsia haujatamkwa moja kwa moja kuwa ni kosa la jinai, namna ambayo hutokea na ma-
tokeo yake huakisiana na aina ya makosa ya jinai ambayo yametajwa na sheria hii kama ambavyo imejadiliwa hapa
chini katika sura hii.

7.2.1 Lugha ya Matusi, Mzozo na Vitisho

Kifungu cha 89 cha Sheria ya Kanuni ya Adhabu, Sura

ya 16 kinakataza mtu yeyote kutumia lugha chafu au Wanawake wengi wamekuwa wakikatazwa au kunyim-
kutukana mtu yeyote kwa lengo la kuvunja amani. wa ruhusa ya kufanya kazi, biashara au kujishughulisha
Kitendo hiki ni kosa la jinai na mtu yeyote atakayefanya na shughuli ndogondogo za kimaendeleo. Huu ni ukatili
hivi atahukumiwa jela kifungo cha miezi sita. Lugha za wa kijinsia na ni kosa la jinai kufanya hivyo.

vitisho na matusi zimekuwa zikitumika kwa kiasi
kikubwa katika jamii na hasa kwa lengo la kudhihaki na

kutweza utu wa mwanamke na mtoto.

Kifungu hiki pia kimekataza mtu yeyote kuchungulia au kuzonga sehemu yoyote kwa lengo la kumzuia mtu
mwingine kufanya kitendo ambacho kisheria angeweza kufanya au kumshurutisha mtu yeyote kufanya kitendo
ambacho kisheria asingeruhusiwa kufanya.

7.2.2 Kosa la Kubaka

Kifungu cha 130 cha Sheria ya Kanuni ya Adhabu, Sura ya 16 kinakataza kitendo hiki. Dhana nzima ya kosa la ku-
baka na mazingira mbalimbali ambapo ubakaji unaweza kufanyika yameainishwa katika kifungu hiki.

Tafsiri ya neno mwanamke katika kifungu hiki inamaanisha kuwa mwanamke ni mtu yeyote mwenye jinsi ya kike
bila kujali umri. Kwa mantiki hiyo, hata mtoto wa mwaka mmoja mwenye jinsi ya kike kwa tafsiri ya kifungu hiki ni
mwanamke. Hivyo basi, ni kosa la jinai kwa mwanaume kumwingilia au kujamiiana na mwanamke, katika mazin-
gira yafuatayo:-

a) Kumwingilia au kujamiiana na mwanamke ambaye si mke wake bila ridhaa yake au hata kama ni mke wake
waliyetengana naye.

b)  Kujamiiana na mwanamke kwa ridhaa yake ambapo ridhaa hiyo imepatikana kwa matumizi ya nguvu,
vitisho au kwa kumweka mwanamke huyo kwenye hatari (hofu) ya kifo au kumuumiza au kama
‘mwanamke huyo atakuwa amewekwa kwenye kizuizi kinyume cha sheria.

¢)  Kujamiiana na mwanamke kwa ridhaa yake iwapo ridhaa hiyo imepatikana wakati mwanamke huyo
hakuwa na akili timamu au alikuwa katika hali ya ulevi aliopewa kwa aina yoyote ya madawa au kitu
chochote alichopewa na mwanaume au na watu wengine.

d) Endapo ridhaa hiyo imetolewa na mwanamke kwa mwanamume aliyeigiza na kujifanya mume halali wa
mwanamke au msichana huyo na kupelekea kuamini ni mume wake halali.

e) Kujamiiana kwa ridhaa au bila ridhaa na mwanamke wa chini ya miaka 18 vinginevyo basi huyo
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7.2.3 Bughudha/ Shambulio la Kijinsia

Kifungu cha 135 cha Sheria ya Kanuni za Adhaby, Suraya 16 kinaeleza bayana kwamba mtu yeyote ambaye kwa
dhamira akamshambulia, ay akatumia nguvu kinyume cha sheria kumbughudhi mty mwingine kijinsia au kwa

kutumia maneno ay vitendo na kusababisha maudhi au bughudha za kijinsia kwa mtu mwingine, basi mtu huyo
atakuwa ametenda kosa |a bughudha za kijinsia.

7.24 Unyanyasaji Wa Kijinsia Dhidi ya Watoto

Sheria hii hasa katika Kifungu cha 1388 imeainisha mazingira mbalimbali ambayo kosa la unyonyaji wa kijinsia
dhidi ya mtoto linaweza kutendeka kwa mfano kwa kumchukua au kumruhusu mtoto yeyote kukaa katika maeneo
yake kwa lengo la mtoto huyo kutumiwa vibaya kwa matendo ya kujamiiana, kufanya maonyesho kinyume cha
maadili, atakuwa ametenda kosa la unyonyaji dhidi ya watoto.

7.2.5 Shambulio la Aibu kwa Wanawake

Endapo shauri hili I shambulio la aibu litafikishwa
mahakamani, na mwathirika akawa ni mtoto wa
kiume au wa kike chini ya miaka 18, sheria inatamka
bayana kuwa haitakuwa kinga hata kama mtoto
huyo atakuwa aliridhia kufanyiwa vitendo hivyo.

7.2.7 Ukiukwaji wa kijinsia Wa Kiwango Cha Juu

Mtu yeyote ambaye ili kuridhisha tamaa ya kimwili akafanya kitendo chochote kwa kutumia kiungo chake cha
ijinsi au kiungo chochote cha mwili wake au kifaa chochote cha mtu mwingine ambacho kitendo hicho hakit-
ambuliki kwa tafsiri ya sheria hii kuitwa kitendo cha kubaka, basi atakuwa ametenda kosa la ukiukwaji wa kijinsia

wa kiwango cha juu. Vitendo vinavyoharamishwa chini ya kosa hili ni:-

a) Vitendo vinavyofanywa bila idhini ya mtendewa.
b) Kwa ridhaa ya mtendewa lakini ridhaa hiyo imepatikgpa kwa kutumia nguvy, vitisho au kumvs{eka mtu

¢) Kwaridhaa ya mtendewa ambapo ridhaa hiyo imepatikana wakati mtendewa hakuwa na akili timamu au
: ika hali )
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7.2.8 Kujamiiana Kinyume na Maumbile

Mtu yeyote ambaye atajamiiana na mtu mwingine kinyume na maumbile au akajamiiana na mwanaume au kam-
ruhusu mwanamume kumwingilia kinyume na maumbile, au kufanya tendo la kujamiiana na mnyama, mtu huyo
atakuwa ametenda kosa la jinai..

7.2.9 Makosa ya Maharimu kwa Wanaume

Mwanaume yeyote ambaye atakuwa na mahusiano ya kujamiiana na mwanamke huku akifahamu kuwa ni mjukuu
wake, binti yake, dada au mama yake basi kisheria atakuwa ametenda kosa la maharimu kwa wanaume.

7.2.10 Makosa ya Maharimu kwa Wanawake
Mwanamke yeyote mwenye umri wa miaka 18 au zaidi ambaye kwa ridhaa yake atamruhusu babu yake, baba

yake, kaka au mtoto wake wa kiume kujamiiana naye, basi kisheria atakuwa ametenda kosa la maharimu kwa wan-
awake.

7.2.11 Kosa la Kutelekeza Mtoto kwa Makusudi

Kifungu hiki kikitumika vizuri kinaweza kuepusha
ongezeko la watoto wa mitaani na hasa watoto wa kike
ambao wanaweza kuingia katika matendo mabaya
ikiwa ni pamoja na kujiingiza katika masuala yangono

Vifungu vya 166 na 167 vya Sheria ya Kanuni ya
Adhabu, Sura ya 16 Kwa mujibu wa vifungu hivi mtu
ambaye ni mzazi au mlezi au mtu yeyote ambaye ana
dhamana ya kumtunza mtoto mwenye umri chini ya
miaka kumi na nne (14) na kwa makusudi na pasipo
sababu yoyote ya msingi akamtelekeza bila kuwepo
msaada wowote atakuwa ametenda kosa la jinai.

ili kupata unafuu wa maisha ambapo athari zake ni
kuharibikiwa utu wao, kupata mimba Zisizotarajiwa na
hata kuambukizwa magonjwa ya zinaa na VWU/UKIMWI.

7.2.12 Kosa la Kutesa na Kukeketa

Kifungu cha 169A cha Sheria ya Kanuni
ya Adhabu, Sura ya 16 kinatoa kosa kwa
mtu yeyote ambaye ana dhamana ya
kumtunza au mwangalizi wa mtu yeyote
aliye chini ya umri wa miaka 18, kumtesa,
kumtelekeza au kumkeketa ama
kupelekea mtu huyo kuteseka, kuteswa
au kutelekezwa kwa lengo la kudhuru
afya yake.

Madhara ya afya yanaweza kuwa kwa njia ya kushindwa kuona,
kusikia ama kupoteza viungo vya mwili au kupata ugonjwa wa akili
na hivyo atakuwa ametenda kosa la jinai. K ifungu hiki kikitumiwa
vizuri kinaweza kupunguza au kutokomeza athari zinazotokana
na kuteswa, kutelekezwa na kukeketwa kwa watoto wa kike ambao
huwaletea madhara ya kiafya hivyo kupelekea kujifungua kwa shida.




Hizo sheria

Vyombo
zinatungwa wee,

mbalimbali vipo

Eel! Kwa
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asubuhi na jioni! Nani mahsusi kwa kazi Jeshi la Polisi,
anazisimamia? Mahakama...

Tume ya Haki
za Binadamu na
Utawala Bora!

Vyombo vya Usimamizi
wa Haki Dhidi ya Ukatili
wa Kijinsia
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VYOMBO VYA USIMAMIZI WA HAKI DHIDI YA UKATILI WA KIJINSIA
8.1 UTANGULIZI

Ili kuhakikisha haki za binadamu zinatekelezwa kwa mujibu wa masharti na viwango husika,, ikiwa ni pamoja na
kumlinda mwanamke dhidi ya ukatili wa kijinsia, vimewekwa vyombo mbali mbali kwa lengo la usimamizi wa
masharti ya sheria. Katika ngazi ya kimataifa/kikanda, vyombo hivyo vimeundwa na mikataba ya kimataifa/kikan-
da ya haki za binadamu. Katika ngazi ya nchi vyombo vya utekeleaji vinaundwa na katiba ya nchi pamoja na sheria
mbalimbali.

8.2 USIMAMIZI NGAZ! YA KIMATAIFA

Vyombo vya kusimamia utekelezaji wa Haki za Binadamu kimataifa vinaundwa kulingana na mkataba husika.
Mfano chini ya Mkataba wa Kimataifa wa Kuondoa Aina zote Ubaguzi Dhidi ya Wanawake (CEDAW) wa 1979, kuna
Kamati ya Kimataifa ya Usimamizi wa CEDAW.

Kazi ya Kamati hiyo pamoja na; (i) kupokea na kuchambua ripoti za utekelezaji wa haki za binadamu kutoka katika
kila nchi mwanachama wa Mkataba huu ambapo Tanzania hutakiwa kuwasilisha kila baada ya miaka minne. (ii)
Kutolea maamuzi hasa kuhusu mapungufu na kuagiza nchi husika kufanya jitihada zaidi. Vyombo vingine vya
kimataifa ni kama Kamati ya Kuondoa Ubaguzi wa Rangi, Kamati ya Watoto, Kamati ya Kuziua Utesaji, na kadhalika.

8.3 USIMAMIZI NGAZI YA KIKANDA - AFRIKA

Kanda zinazozungumziwa katika ulingo wa haki za binadamu ni kama Ulaya, Amerika, na Afrika. Katika ngazi ya
Afrika, chombo cha kusimamia utekelezaji hadi sasa ni Tume ya Haki za Binadamu na Watu iliyoundwa chini ya
Ibara ya 30 ya Mkataba wa Kiafrika wa Haki za Binadamu na Watu wa 1981. Inaundwa na Wajumbe 11 kutoka nchi
wanachama wa mkataba huu.

Nchi wanachama wa mkataba huu zinawajibika kutoa taarifa ya utekelezaji wa Haki za Binadmau kila baadaya
miaka miwili (2). Pia nchi wanachama wa Mkataba huu zina haki ya kupeleka malalamiko yake katika tume hii dhidi
ya nchi nyingine wanachama. Vile vile Asasi za Kiraia (AZAKI) na watu binafsi wanaweza kupeleka malalamiko yao
mbele ya Tume ili mradi malalamiko hayo yamekwisha sikilizwa na vyombo vya kutoa maamuzi vilivyoko ndani ya
nchi husika na utatuzi wake haukupatikana au imekuwa si rahisi kupata ufumbuzi wa ndani.

Mfano Mtanzania aliyekiukiwa haki yake chini ya mkataba anaweza tu kupeleka lalamiko lake mbele ya Tume hii
ikiwa tu suala lake limekwisha amuliwa na Mahakama ya Rufaa, au kama haikuwezekana kupata maamuzi ya ma-
hakama kutokana na ucheleweshwaji wa kupindukia na kadhalika.

8.4 USIMAMIZI KITAIFA - TANZANIA

Nchini mwetu haki za binadamu zimewekwa kwenye Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 1977, seh-
emu ya lll ya sura ya kwanza Ibara ya 12 - 29. Vilevile, kama ilivyoainishwa katika sura zilizopita za kitabu hiki, sheria
mbalimbali zimetamka kuwa vitendo vyote vya ukatili wa kijinsia ni makosa ya jinai na daawa (madai).

Hivyo, mhanga wa ukatili wa kijinsia au ukiukwaji wa haki zake kama binadamu anaweza kumshitaki mlalamikiwa
na/au kudai fidia kwa njia zifuatazo:

8.4.1 Kufungua Shauri la Kikatiba/ Haki za Binadamu

Chini ya Ibara ya 30 (b) mtu yeyote anayedai kukiukiwa haki yake anaweza kufungua shauri la kudai haki hiyo Ma-
hakama Kuu ya Tanzania.

Kesi ya aina hii husikilizwa na Majaji watatu wa Mahakama Kuu baada ya kuidhinishwa na Jaji mmoja wa Mahaka-
ma hiyo, kwamba kweli ni kesi inayoweza kusikilizwa. [kiwa Mahakama baada ya kusikiliza shauri ikiridhika kwam-
ba haki imekiukwa itatoa amri kwamba haki hiyo itekelezwe au fidia ilipwe kulingana na madhara yaliyofanyika.
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8.4.2 Kufungua Shauri la Kutendewa Kosa la Jinai

Ifahamike kuwa, kwa mujibu wa Ibara ya 26(2) ya Katiba ya

Hii inaweza kufanyika kwa kutoa taarifa katika Tanzania na Kifungu cha 7 cha Sheria ya Mwenendo wa Makosa
kituo chochote cha polisi karibu na tukio ya Jinai ya 1985, kila mtu ana wajibu wa kusimamia sheria za nchi.
lilipotokea. Katika kesi za namna hii, Hivyo basi, kila mtu kwa nafasi yake anatakiwa kutaarifu Jeshi la
mlalamikaji anakuwa ni Jamhuri ya Muungano Polisi la Tanzania au mamlaka nyingine yeyote ya kisheria juu ya
wa Tanzania na mhanga wa tukio la ukatili wa ukatili wa kijinsia na vilevile, kusaidia katika upatikanaji wa haki
kijinsia anakuwa ni kama shahidi muhimu wa kwa kutoa ushahidi au ushauri pale itakapobidi.

kesi hiyo.

8.4.3 Kufungua Shauri la Daawa/ Madai

Hii inaweza kufanyika kwa kwa kufungua/ wasilisha hati Ifahamike kuwa, mlalamikiwa anaweza kushitakiwa kwa
ya madai katika Mahakama yeyote ya Tanzania kosa la jinai na kwa kosa la daawa kwa wakati mmoja.
kutegemeana na kiwango cha madai (thamani ya fidia), Sheria inaruhusu hali hii. Hivyo, mhanga wa kosa la
eneo lilipotokea tukio na aina ya mlalamikiwa. Kesi ya ukatili wa kijinsia anaweza kushitaki katika Jeshi la Polisi
madai inaweza kufunguliwa na muhanga wa tukio la kwa kosa la jinai lakini pia, kwa kosa hilo hilo, anaweza
ukatili wa kijinsia au mwakilishi wake kisheria kamavile kupeleka madai ya daawa ili kupata fidia.

wakili, mlezi ama jamaa husika.

8.4.4 Kufungua/ Peleka Lalamiko Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora

Mbali na njia hizo, mhanga anaweza kutoa au peleka malalamiko ya kuvunjiwa haki zake kama binadamu kwa
Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora ambayo kwa mujibu wa sheria yake ya mwaka 2001, ina wajibu na
nguvu kisheria ya kushughulikia aina zote za ukiukwaji wa haki za binadamu ikiwa ni pamoja na masuala ya ukatili
wa kijinsia.

Tume hii, inaweza kufanya uchunguzi, kumuita mdaiwa na hata kutoa mapendekezo ya utekelezaji wa maamuzi
yake. Endapo mdaiwa atakaidi uamuzi wa Tume, anaweza kushitakiwa Mahakamani na Tume yenyewe au mlalami-
kaji.

Ulinzi wa Wanawake Dhidi ya Ukatili wa Kijinsia Tanzania 3 3




Serikali na
Asasi za Kiraia
zimefanya mengi
kupambana na
ukatili wa kijinsia.

Zaidi ya
kutunga sheria hizo,
kuna jitihada gani
zinafanyika?

Yapo mafanikio

zipo changamoto
pia!

Mh! Wengi wape. .
Nadhani ipo haja sasa S
ya mimi kubadilika...

Jitihada, Mafanikio na
Changamoto za Juhudi
Dhidi ya Ukatili wa
Kijinsia

yaliyofikiwa lakini

Ulinzi wa Wanawake Dhidi ya Ukatili wa Kijinsia Tanzania




JITIHADA, MAFANIKIO NA CHANGAMOTO ZA JUHUDI DHIDI YA UKATILIWA
KUINSIA

9.1 UTANGULIZI

Kuna jitihada kadhaa, mafanikio na changamoto nyingi vitokanavyo na masuala ya ukatili wa kijinsia. Jitihada hizo
zimekuwa zikifanywa na serikali pamoja na asasi za kiraia (AZAKi) kwa pamoja au kila mmoja kwa wakati wake.

Ni harakati za muda mrefu sasa kumekuwa na jitihada hizo. Hata hivyo, zimejidhihirisha zaidi kuanzia kipindi cha
miaka ya 1990 wakati mashirika kama WiLDAF Tanzania yalipoanza kumea kwa wingi hapa Tanzania.

9.2 JITIHADA ZILIZOFANYWA NA SERIKALI
9.2.1 Sera ya Maendeleo ya Wanawake na Jinsia ya Mwaka 2000

Sera ya Maendeleo ya Wanawake na Jinsia ni mojawapo ya miongozo ya serikali katika jitihada za kuwapa wanan-
chi mwelekeo wa maendeleo ya wanawake na jinsia utakaohakikisha kuwa sera, mipango, mikakati na shughuli
mbalimbali za maendeleo katika kila sekta na taasisi katika ngazi zote zinazingatia usawa wa kijinsia.

Mwelekeo wa maendeleo kijamii, kitaifa na kimataifa hivi sasa unasisitiza na kuhimiza upangaji na utekelezaji mi-
pango unaozingatia ushirikishwaji wa wanawake na wanaume kwa pamoja katika kutambua, kuthamini na kukuza
vizuri zaidi uwezo wa wananchi katika kujiletea maendeleo yao.

lli kurahisisha na kuwezesha utekelezaji, sera imeelekeza kuwepo na vitengo vya jinsia katika muundo wa serikali
kuu na serikali za mitaa na taasisi mbalimbali. Vile vile sera inasisitiza umuhimu wa kuwepo kwa chombo kisicho-
fungamana na itikadi yoyote cha kuwaunganisha wanawake na kuishauri serikali.

9.2.2 Dira ya Maendelo ya Taifa ya Mwaka 2025

Dira hii imelenga kuondoa umaskini wa kupindukia na kufanya Tanzania nchi yenye pato la wastani. Aidha kwa
dira hii tunategemea kuona maisha bora na ya hali ya juu kwa wote, amani, utulivu na umoja, utawala bora, jamii
iliyoelimika na uchumi imara wenye ushindani, endelevu na ya kuweza kufaidisha watu sawa wake kwa waume.
Changamoto ni je, tutafikia lengo hilo kwa wakati muafaka?

9.2.3 Mkakati wa Kitaifa wa Kupambana Umaskini Tanzania (MKUKUTA)

MKUKUTA ni mkakati unaoweka kipaumbele katika kupunguza umaskini katika agenda ya maendeleo ya nchi.
MKUKUTA umetokana na changamoto za Dira ya Maendeleo ya Taifa (Dira 2025) kwa maendeleo ya hali ya juu na
shirikishi, maisha bora, amani, utulivu na umoja, utawala bora, elimu bora na ushindani wa kimataifa.

MKUKUTA inalenga kufikisha wadau kwenye malengo ya maendeleo ya milenia kama inayolenga kwenye
makubaliano ya kimataifa ya kupunguza umaskini, njaa, maradhi, ujinga, uharibifu wa mazingira na ubaguzi dhidi
ya wanawake ifikapo mwaka 2025. Inalengo katika ushiriki/ushirikishwaji wa AZAKi, maendeleo ya sekta binafsi
na ushirikiano wenye manufaa wa ndani na nje kwenye nyanja ya maendeleo pamoja na jitihada za makusudi za
kikanda na kimataifa kwa ajili ya kijamii na ya kiuchumi.

9.2.4 Jitihada Nyingine za Serikali
Jitihada zingine zilizofanywa na serikali ni pamoja na:-

a) Serikali imetunga sheria zinazomtambua mwanamke na kuthamini uatu wake.

b) Serikali imekuwa ikifanya tafiti mbalimbali zinazomlenga mwanamke.

c) Nafasi za wanawake katika mamlaka mbalimbali zimeongezeka kufikia asilimia 30.

d) Kuwepo kwa wizara inayosimamia masuala ya jinsia.

e) Kuanzishwa kwa madawati ya jinsia kwenye idara mbalimbali za wizara katika ngazi za mikoa na wilaya.

f)  Serikali imeridhia mikataba mbalimbali ya kimataifa inayolinda hadhi ya wanawake kwa mfano CEDAW,
Mkataba wa Maputo na kadhalika.

g) Viti maalum kwa wabunge wanawake.

h) Uanzishwaji wa Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto.
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9.3 JITIHADA ZA ASASI ZA KIRAIA

a) Asasi za Kiraia (AZAKi) zimefanya kampeni za kuelimisha umma katika masuala ya jinsia kupitia njia
mbalimbali kama vile machapisho; mafunzo kwa viongozi na jamii kwa ujumla; usimamizi wa utekelezaji
wa haki za binadamu; na vyombo vya habari.

b)  Utoaji wa huduma ya msaada wa kisheria ikiwa ni pamoja na kutoa ushauri wa kisheria na uwakilishi
mahakamani.

¢)  AZAKizimesaidia kufanya marekebisho ya sheria ambazo zinamgandamiza mwanamke.

d) Kushawishi kutungwa kwa sheria mpya zinazomtambua na kumlinda mwanamke. Kwa mfano, Sheria ya
UKIMWI; Sheria ya Watoto; na kadhalika.

e) Kuibua mijadala mbalimbali ya kitaifa inayolenga utetezi wa usawa wa kijinsia.

f)  Kutoa elimu juu ya haki za wanawake.

g) Wanaharakati wamekuwa wakifanya jitihada kadhaa ili kufuta sheria ya kimilaya mirathi ya mwaka1963

ambayo_ ni kandamizi kwa wanawake. Baadhi yajuhudi zilizofanyika ni kuunda kikosi kazi

9.4 JITIHADA ZILIZOFANYWA NA JAMII

Jamii kama sehemu yenye wadau mbalimbali kama viongozi wa serikali za mitaa/vijiji, taasisi za dini, watoto wa
shule, vikundi vya kijamii, watu wazima na kadhalika, imekuwa ikiyapokea na kuyafanyia kazi yale ambayo yame-
fanywa na serikali na mashirika katika kutetea haki za mwanamke. Kutokana na harakati mbalimbali kuhusu
ukatili wa kijinsia, kumekuwa na mwamko wa kijamii wa kupambana na ukatili wa kijinsia.

9.5 JITTHADA ZA MASHIRIKA YA MAENDELEO/WAHISANI

Baadhi ya mashirika wahisani walio katika mstari wa mbele katika kusaidia juhudi za kupambana na ukatili wa
kijinsia ni pamoja na Shirika la Msaada la Marekani (USAID), Shirika la Msaada la Ireland (Irish Aid), Shirika la
Kimataifa la Maendeleo la Kanada (CIDA), Shirika la Umoja wa Mataifa la Idadi ya Watu (UNFPA), Shirika la Misaada
la Kanisa la Norway (NCA), Mfuko wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Maendeleo ya Wanawake (UNIFEM), Mfuko wa
Watoto la Umoja wa Mataifa (UNICEF) na kadhalika.

Mbali ya mashirika wahisani kutoa misaada ya fedha, pia wamekuwa wakishiriki moja kwa moja katika kampeni
mbalimbali za kupambana na ukatili wa kijinsia kama zile za Kataa Ukatili wa Kijinsia, Tunaweza, Tamali, Siku 16 za
Kupinga Ukatili wa kijinsia, nakadhalika.

9.6 BAADHI YA CHANGAMOTO

Pamoja na kuwepo kwa jitihada mbalimbali za kulinda Haki za Wanawake dhidi ya Ukatili wa Kijinsia nchini Tan-
zania ikiwamo kuweka sera na sheria mbalimbali zanazolinda hadhi ya wanawake, bado kuna changamoto katika
mchakato wa utekelezaji pamoja na mambo mengine. Baadhi ya changamoto ambazo zinarudisha nyuma jitihada
hizi ni kama ifuatavyo:

9.6.1 Mgongano wa Sheria

wazazi wake na ikiwa anataka kuolewa akiwa na miaka 14 itabidi apate ridhaa ya Mahakama na wakati huo huo
Sheria ya Kanuni za Adhabu Sura ya 16 inaeleza wazi kwamba mwanaume yeyote atakayejamiiana na msichana
chini ya umri wa miaka 18 atakuwa amebaka.

Hali kadhalika sheria ya Mtoto ya mwaka 2009 inaeleza kuwa mtoto ni mtu mwenye umri chini ya miaka 18. Hivyo
mgongano huu wa Sheria hizi unachangia kurudisha nyuma harakati za kulinda haki za wanawake kwa kuwa kwa
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tafsiri ni kwamba mtoto anaweza pia kuolewa na kuitwa mama hali akiwa mtoto chini ya umri unaokubalika kuwa
mtu mzima kwa mujibu wa sheria.

9.6.2 Matumizi ya Sheria Zilizopitwa na Wakati

Baadhi ya sheria zimekuwa ni kandamizi kwa wanawake. Hii inatokana na kwamba zilitungwa kwa kulenga mfumo
dume. Sheria mojawapo ambazo ni kandamizi kwa wanawake ni Tamko la Sheria ya Kimila ya Mirathi ya Mwaka
1963. Sheria hii ilitungwa kutokana na mfumo dume kwani haimpi mwanamke nafasi ya kurithi au kumiliki mali
alizochuma na marehemu mume wake. Pia haiwapi watoto wa kike wa marehemu nafasi ya kurithi au kumiliki
mali aliyoiacha marehemu baba yao kama ilivyo kwa watoto wa kiume wanaoipata nafasi hii.

9.6.3 Mila na Desturi Zilizopitwa na Wakati

Masuala mengi kwenye jamii zetu yanaongozwa na mila na desturi. Kuzienzi mila na desturi sio kitu kibaya bali
kuna mila na desturi zilizowekwa na waliiotangulia miaka mingi iliyopita ambazo zimekuwa zikitumika tangu enzi
hizo ila kwa sasa zimepitwa na wakati; zilizingatia zaidi mfumo dume. Hivyo ni kwamba utawala na umiliki wa
mali pamoja na maamuzi juu ya jambo lolote lile yalikuwa chini ya himaya ya wanaume. Miaka ya hivi karibuni
kumekuwa na mabadiliko ambapo hadhi ya wanawake imekuwa ikitambuliwa katika jamii mbalimbali. Aidha
baadhi ya jamii zimekuwa zikiendeleza mila na desturi zenye lengo la ukandamizaji dhidi ya wanawake; mila na
desturi hizi zinalenga kumkandamiza mwanamke kiuchumi, kisiasa, kiutamaduni na kijamii.

Sheria pia inachangia kuendelea kuwepo kwa mila ambazo zina athari kwa wanawake ingawa siyo za moja kwa
moja. Kwa mfano sheria ya Ndoa inapoipa Mahakama mamlaka ya kugawa mali kwa watalaka kwa kuzingatia
pamoja na mambo mengine, mila za wanandoa. Pia sheria inaelekeza Mahakama kuzingatia mila za wanandoa
wakati wa kuamua mtoto akae na nani pale wanapotalikiana. Hivyo mahakama haikupaswa kuzingatia mila za
wanandoa kwani kulingana na mila na desturi za makabila mengi ya Tanzania, upande wa mwanaume unakuwa
na nguvu zaidi na hivyo ni rahisi kwa haki ya mwanamke kupotea.

9.6.4 Uelewa Mdogo wa Sheria na Haki

Wanawake wengi ambao pia ndio wahanga wakubwa wa masuala ya ukatili wa kijinsia hawana ufahamu juu ya
sheria na misingi ya haki za binadamu na utawala bora. Changamoto hii kwa kiasi kikubwa imekuwa ni kikwazo
kwa walio wengi katika kufuatilia kupata haki zao za msingi kwa mujibu wa sheria.

9.6.5 Mlolongo Katika Upatikanaji wa Haki

Mlolongo katika upatikanaji wa haki huchangiwa na kesi mahakamani. Hali hii husababisha watu wengi kupoteza
haki zao kutokana na mlolongo mkubwa wa taratibu za kimahakama pamoja na mamlaka nyingine zenye dha-
mana ya kuhakikisha kwamba haki ya mtu inapatikana . Kwa sababu hiyo inachangia watu wengi hasa wanawake
kukata tamaa katika kufuatilia haki zao. Kutokana na usumbufu wanaoupata, wanawake hukata tamaa, hasa wa-
napokabiliwa na jambo/tatizo kwa mara nyingine, wengi wanaamua kubaki nalo pasipo kulitafutia ufumbuzi huku
wakiendelea kuathirika kimwili, kiuchumi, kisaikolojia na kijamii.

9.6.6 Umaskini

Kutokana na umaskini wanawake wengi wanashindwa kutoka sehemu moja kwenda mahala pengine kwa ajili ya
kutafuta haki zao ikiwa ni pamoja na kufika katika vyombo mbalimbali vinavyosimamia haki kama mahakama,
polisi, mabaraza ya usuluhishi na vituo vya msaada wa kisheria. Pia wanawake wengi wanakosa fedha kwa ajili ya
vitendea kazi wanapokuwa wanafuatilia haki zao kutokana na kukosa mahitaji muhimu kama karatasi kwa ajili ya
kutolea nakala mbalimbali zinazokuwa zikihitajika na vyombo husika. Umasikini pia husababisha wanawake ku-
poteza haki zao kwa kukosa fedha za kuweka wakili au mwanasheria kwa ajili ya kusimamia shauri katika vyombo
husika ikiwemo mahakama. Hata hivyo watu wachache hufika katika vituo vya msaada wa kisheria na kupata
msaada wa kisheria. Vituo hivi mara nyingi vipo mijini tu ambapo watu wengi wanatoka vijijini inakuwa si rahisi ku-
fika. Mbali ya vituo vya msaada wa kisheria kuwa mjini tu, pia kuna ukosefu wa mawakili wa kujitolea katika vituo
vilivyopo hivyo watu wengi wanakosa haki zao kwa kukosa uwakilishi mzuri mahakamani.

9.6.7 Ongezeko la Ukiukwaji wa Haki za Binadamu, Ukosefu wa Ulinzi na Rushwa
Miaka ya hivi karibuni kumekuwa na ongezeko kubwa la ukiukwaji wa haki za binadamu. Pia, kuna ukosefu wa

makazi salama kwa wanawake ambao wanakuwa wamefanyiwa ukatili. Tatu, kuna tatizo sugu la rushwa ambayo
imekuwa ni adui wa haki hasa kwa wanawake.
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MAPENDEKEZO YA JUMLA

10.1 UTANGULIZI

Kuna haja ya kuimarisha mapambano dhidi ya ukatili wa kijinsia ili kuweza kuupunguza na hatimaye kuutokomeza
kabisa. Kwa kufanya hivyo Tanzania itakuwa na jamii isiyo na ukatili na yenye ustawi wa raia wake na kukuza amani
kwa maendeleo ya taifa. Hivyo basi wadau kutoka sekta mbalimbali wanawajibu wa kufanya yafuatayo;

10.2 MAPENDEKEZO KWA SERIKALI

a) Iridhie mikataba mbalimbali ya kimataifa inayolinda haki za wanawake na kuingiza kwenye sheria za nchi.

b) Irekebishe au ifute sheria kandamizi zilizopitwa na wakati. ‘

¢) Iweke mikakati ya kumuwezesha mwanamke kujikwamua kiuchumi kwa mfano, kwa kutoa mikopo ya riba
nafuu.

d) lingize somo la Haki za binadamu katika mitaala ya elimu.

e) lzingatie utekelezaji wa mikakati yake katika madawati ya jinsia katika wizara, taasisi zake kwa mfano
dawati la polisi.

f)  Wizara ya Maendeleo ya Jamii Jinsia na Watoto iongezewe bajeti ili kutekeleza majukumu yake vizuri zaidi.

g) Itengeneze makazi ya muda ya hifadhi ya wahanga wa ukatili wa kijinsia.

h)  Itoe mafunzo ya sheria kwa watekelezaji wa sheria.

i) Itatue migongano iliyopo katika sheria katika kulinda haki ya mwanamke na mtoto kwa mfano, Sheria ya
Ndoa, Sheria ya Mtoto, Sheria ya Kazi.

j)  Ihakikishe kuwa inatekeleza mipango ya kikosi kazi cha haki za wanawake.

k)  landae programu maalum nchi nzima za kuwasaidia watoto wa kike walioacha shule kwa sababu
mbalimbali.

[)  Itoe dawa na vitendea kazi vya kutosha kwa wakunga wenye taaluma ya kuhudumia wanawake
wajawazito.

m) lunde mkakati maalum wa kufuatilia na kudhibiti vitendo vya ukatili wa kijinsia; na ukatili wa aina yoyote.
Aidha itangaze ukatili wa kijinsia kuwa ni janga la kitaifa.

n) Itoe nafasi sawa kwenye nafasi za kufanya maamuzi kutoka kwenye asilimia 30 hadi kufikia asilimia 50
(50/50).

10.3 MAPENDEKEZO KWA TAASIS|

a) Ziendelee kutoa elimu kwa jamii.

b) Ziendelee kuishauri serikali katika masuala ya sheria, haki za binadamu na ujasiriamali.

¢) Zielekeze zaidi vijijini harakati za kupinga ukatili wa kijinsia.

d) Ziendelee kufanya ushawishi na utetezi wa mabadiliko ya sera na sheria mbalimbali.

e) Vyombo vya habari viendelee kuelimisha jamii juu ya madhara ya ukatili wa kijinsia.

f)  Isimamie uundaji wa umoja wa kitaifa wa wanawake usiojali dini, elimy, siasa, kipato na kadhalika.

10.4 MAPENDEKEZO KWA JAMII

a)  Jamiii ipige vita mila kandamizi dhidi ya wanawake
b)  Jamii ibadili mtazamo kuhusiana na mila na desturi potofu dhidi ya wanawake.
) Jamii iendelee kutoa taarifa kuhusiana na vitendo vya ukatili kwa mamlaka husika.

10.5 MAPENDEKEZO KWA WADAU WA MAENDELEO

Waendelee kuisaidia serikali, AZAKI na taasisi mbalimbali ili hatimaye kwa pamoja waweze kutokomeza ukatili wa
kijinsia.
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Mkataba wa Kimataifa wa Kupinga Ubaguzi wa Aina Zote Dhidi ya Wanawake wa 1979.

Foram ya Utu wa Watoto

Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora.

Shirika la Kimaendeleo la Kanada.

Kituo cha Msaada Kwa Wajane na Watoto.

Afya ya Familia Kimataifa

Nyumba ya Amani

Kituo cha Kimataifa na Mtandao wa Taarifa za Uhalifu.
Kikosi cha Kutetea Haki za Mirathi.

Kampuni ya Kiswahili na Utamaduni

Chama cha Wanasheria Cha Mazingira.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu.
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