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UTANGULIZI

Ukatili majumbani ni ukatili unaofanywa mara nyingi na mtu katika mazingira ya
nyumbani dhidi ya mtu mwingine anayeishi katika mazingira hayo ya nyumba
moja. Ukatili majumbani unaweza kuwa wa kimwili, kihisia, kingono, kisaikolojia
au kiuchumi.

Kwa mujibu wa Ripoti ya Umoja wa Mataifa inayoitwa “Athari za Kiuchumi za Ukatili
Dhidi ya Wanawake imebaini kwamba duniani kote, ikiwemo Tanzania waathirika
wakubwa wa vitendo vya ukatili majumbani ni wanawake na watoto. Kwa mujibu
wa ripoti hiyo athari za ukatili majumbani ni pamoja na gharama za moja kwa
moja kwa muhanga kama vile huduma za matibabu ya majeraha, gharama za
kulipa mwanasheria pamoja na mali iliyopotea au kunyang’anywa kutokana na
ukatili. Vile vile ripoti hiyo imeonyesha kwamba athari za ukatili dhidi ya wanawake
haziishi tu kwa mtu binafsi bali huathiri uchumi wa nchi kama kuongeza bajeti ya
kushughulikia wahanga wa ukatili, kupoteza mapato kwa sababu ya wanawake
kushidwa kufanya kazi au biashara pamoja na kulipa watoa huduma wa ukatili wa
kijinsia.

Idadi kubwa ya wahanga wa ukatili wa majumbani hawatoi taarifa ya matukio
hayo kwa mamlaka husika kutokana na sababu mbalimbali zikiwemo tamaduni
za kijamii ambazo zinamtaka mwanamke kuwa mvumilivu. Lakini pia shinikizo
kutoka kwenye familia zao ambapo mara nyingi wanawake huambiwa mambo
hayo yamalizwe nyumbani. Vile vile Wahanga wengine hawaripoti matukio ya
ukatili majumbani kwa sababu ya hofu ya kulipiziwa kisasi kutoka kwa waume
zao, hofu ya kupoteza msaada wa kifedha kutoka kwa wenza wao, lakini pia
hofu ya kunyang’anywa Watoto.

Ingawa Serikali ya Tanzania imetunga sheria na miongozo mbalimbali ya
kukabiliana na ukatili dhidi ya wanawake, lakini sheria hizo bado zinamapungufu
hasa katika kuwaadhibu wahalifu wa ukatili huo.

Muhtasari huu wa sera umeandaliwa kutokana na mapitio ya tafiti mbali mbali
zinazoonyesha hali ya kiuchumi ya wanawake na wasichana ambayo inaweza
kusababishwa na ukatili majumbani nchini Tanzania. Pia muhtasari huu unatoa
mapendekezo kwa watunga sera kuona haja ya kutunga sheria dhidi ya ukatili
majumbani ili kusaidia kupunguza ukubwa wa tatizo.



HALI YA KIUCHUMI KWA WANAWAKE NA WASICHANA

Jukwaa la Uchumi Duniani lilibaini kwamba kuna uhusiano kati ya ukatili
majumbani na hali ya kiuchumi kwa wanawake na wasichana. Jukwaa hilo pia
linatabiri kwamba pengo la kijinsia halitamalizika kabisa hadi mwaka 2186 kama
nchi hazitaweka mikakati ya kukabiliana na vitendo vya ukatili wa kijinsia. Nchini
Tanzania,wanawake wanakabiliwa na changamoto nyingi kwenye kujikwamua
kiuchumi zikiwemo upatikanaji wa rasilimali ardhi, ushiriki mdogo wa wanawake
katika ngazi zote za kufanya maamuzi, ukatili wa kijinsia, wanawake kukosa
elimu na ujuzi sahihi, pamoja na wanawake kuwa katika nafasi za chini kwenye
kazi zenye kipato. Kwa mujibu wa Ripoti ya Nchi juu Usawa wa Kijinsia ya 2019,
Tanzaniailishika nafasi ya 125 kati ya nchi 155 ikiwa na kiwango cha 0.547. Aidha,
changamoto za kushindwa kufikia malengo ya usawa wa kijinsia zinachochewa
na ukatili majumbani ambao unaminya haki za kiuchumi kwa wanawake katika
ngazi ya familia na jamii.

Utafiti wa shule za wasichana katika mikoa ya Dodoma, Singida, Lindi na Pwani
ulionyesha kuwa kazi nyingi za nyumbani ni moja ya sababu inayosababisha
wasichana wengi kukatisha masomo. Utafiti huo ulibaini kwamba, asilimia 76
na asilimia 63 ya wasichana kutoka Singida na Pwani wanakabiliwa na ukatili
majumbani ikiwemo kazi nyingi bila usaidizi. Majukumu ya ndani yaliyoripotiwa
ni pamoja na kuchota maji, kukusanya kuni, kuwatunza watoto, kuchunga
mifugo, shughuli za kilimo, kuangalia biashara ya mzazi nk. Wanawake wengi
kukosa elimu stahiki inachangia kuongeza umasikini pamoja na utegemezi
kutoka kwa wanaume.

Ukatili dhidi ya wanawake na wasichana pia hupunguza kasi ya taifa katika kufikia
Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs) ya dunia kwa kuathiri afya ya wanawake
na wasichana, elimu, na kupunguza ushiriki wao katika kazi za uzalishaji. Aidha,
inakiuka haki za binadamu za wanawake na wasichana na inaweza kuharibu
ustawi wa kiuchumi kwa muda mrefu.

Wanawake wa Tanzania wanamchango mkubwa katika uchumi wa nchi hivyo ni
muhimu kuwa na sheria itakayolinda wanawake dhidi ya ukatili majumbani.




ATHARI ZA KIUCHUMI ZA UKATILI MAJUMBANI

Utafiti wa Idadi ya Watu na Afya (TDHS), 2015-2016 umebaini kuwa;

® Asilimia 40 ya wanawake wote walio olewa wamewahi kufanyiwa vitendo
vya ukatili wa kimwili, kingono, au kihisia kutoka kwa wenzi wao. Ukatili
majumbani hauathiri tu asilimia 40% ya wanawake na wasichana, bali pia
huathiri maendeleo ya kiuchumi ya nchi. Tafiti mbali mbali zinaonesha
kwamba ukatili majumbani unaathari kubwa kwenye uchumi wa wanawake
kama ilivyoelezwa hapo chini;

a) Nguvu kazi na kipato kwa wanawake.

Wanawake na wasichana ambao mara kwa mara wanapitia vitendo vya ukatili
wa majumbani huathiriwa katika aina ya kazi ambayo wanaweza kufanya, na pia
kufanya kazi zenye kipato cha chini au zisizo na kipato kabisa. Kwa mujibu wa
Utafiti wa Idadi ya Watu na Afya (TDHS) 2015/2016 ulibaini kuwa

® Zaidi ya wanawake 6 kati ya 10 walioolewa wenye umri kati ya miaka 15-
19 na karibu nusu ya wanawake walioolewa kati ya umri wa miaka 20-24
hawalipwi kwa kazi wanazofanya.

v' Kati ya wanawake walioko kwenye ndoa na wanaofanya kazi ni asilimia 9
tu ya wanawake wanaopata malipo Zaidi ya waume zao kwa kazi ambazo
wanafanya. Mwaka 2020, kupitia ufwatiliaji wa haki za binadamu na
vyombo vya habari, mauaji 32 ya wanawake yalirekodiwa nchini Tanzania,
ambapo 23 yalichochewa na wivu wa mapenzi. Mauaji dhidi ya wanawake
hupunguza nguvu kazi ya uzalishaji kiuchumi na huathiri uchumi wa Taifa.

Hivyo, ili kuongeza nguvu kazi ya taifa, Pamoja na kukuza kipato cha wanawake
ipo haja ya kukomesha Ukatili majumbani.

a) Wanawake na umiliki wa rasilimali

Mara nyingi katika jamii zetu mwanamke wana nafasi ndogo ya umiliki wa
rasilimali kama vile ardhi, mifugo, au mazao ya biashara kwa sababu ya ukatili
wa kiuchumi. Licha ya mabadiliko kadhaa ya sheria za Ardhi, umiliki wa ardhi
kwa wanawake nchini Tanzania unaendelea kuwabagua wanawake kwa sababu
ya desturi na sheria za kimila. Haki za ardhi kwa wanawake zimepuuzwa, na
ili mwanamke aweze kumiliki na kutumia ardhi itategemea uhusiano wake na
mumewe. Kwa Mujibu wa Utafiti wa Idadi ya Watu na Afya (TDHS) 2015/2016:

® Asilimia 9 tu ya wanawake waliripoti kumiliki nyumba peke yao, huku asilimia
38 ya wanawake waliripoti kumiliki pamoja na wenzi wao.
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® Vile vile, asilimia 34 ya wanawake waliripoti kwamba wanamiliki ardhi peke
yao au pamoja ha wenzi wao.

® Wanawake kukosa umiliki wa makazi/nyumba/ardhi huongeza tabaka
kubwa la wanawake tegemezi na wengi wao hawatoi taarifa za ukatili wa
kijinsia kwenye vyombo vya sheria kwa kuhofia kufukuzwa katika nyumba
au ardhi wanayoitumia kwa uzalishaji wao.

Kutokomeza ukatili majumbani itakuwa na manufaa kwa kuongeza upatikanaji
wa rasilimali kwa wanawake na hivyo kuongeza uzalishaji na uhuru wa kifedha
baina ya wanawake na wasichana.

b) Wanawake na Upatikanaji wa Mitaji

Mpango Kazi wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto
(MTAKUWWA) 2016/17-2021/22, katika eneo la kwanza la utekelezaji unalenga
kuhakikisha uchumi wa kaya unaimarika kwa kuwapa wanawake fursa ya kupata
mikopo ya kifedha kwa kupitia mifuko ya halimashauri. Aidha, mpango huo
unajaribu kuondoa vikwazo ambavyo kwa muda mrefu vimewazuia wanawake
kupata mitaji yenye riba nafuu, ukizingatia wanawake hawana ardhi au rasilimali
nyingine za kuweka dhamana kwenye mabenki.

Licha ya jitihada hizo za serikali, idadi ya wanawake wanao nufaika na mikopo
hiyo bado ni wachache kwa sababu ya ukatili majumbani. Mara nyingi wanawake
hawana maamuzi juu ya kujihusisha na aina yoyote ya kiuchumi katika ngazi ya
familia. Lakini pia idadi ya wanawake wanaopata mikopo kupitia taasisi nyingine
kama vile Benki na Taasisi nyingine za fedha ni ndogo. Vile vile wanawake katika
sekta ya uzalishaji wanakabiliwa na vikwazo vingine kama udhibiti wa kiuchumi
ndani ya familia kutoka kwa waume zao. Mara nyingi wanaume huamua biashara
gani ya kufanya na jinsi gani wanapaswa kupata mitaji ya kifedha kwa ajili ya
biashara. Wakati mwingine, wanawake wananyimwa kujihusisha na vikundi vya
kiuchumi kama VICOBA na Vikundi vingine vya hisa.

Kukosekana kwa sheria inayokataza vitendo vya udhibiti wa kiuchumi baina
ya wenza husababisha tatizo hili kuendelea kuwa kubwa na kuminya haki za
wanawake kujihusisha na maswala ya kiuchumi au umiliki wa mali binafsi.




c) Elimu na ujuzi duni kwa Wanawake

Azimio la Beijing na Jukwaa la kuchukua hatua linasisitiza kuwa elimu ni moja
ya njia muhimu sana katika uwezeshaji wa wanawake barani Afrika. Wanawake
Tanzania imeweka mikakati ya kuhakikisha kwamba wanawake wanapata elimu
sawa na wanaume kwa kutekeleza sera za elimu bure kuanzia mwaka 2015. Pia
kufanyia maboresho Sheria ya Elimu kukataza ndoa na mimba kwa wasichana
wa shule. Hata hivyo, Sheria ya Ndoa ya mwaka 1971 bado inaruhusu wasichana
kuolewa wakiwa na umri wa miaka 14 kwa ruhusa za mahakama na 15 kwa
idhini ya wazazi. Nchi nyingine, kama vile Kenya, Malawi nk zinahusisha ndoa za
utotoni kama aina mojawapo ya ukatili majumbani ambayo ina athari za kiafya,
kijamii na kiuchumi kwa maisha ya wanawake na wasichana. Ndoa za utotoni
zina matokeo ya kiuchumi kwa wasichana na wanawake kama ifuatavyo;

® Uzazi na ukuaji wa idadi ya watu: Wasichana wanaoolewa mapema wana
hatari ya kupata watoto mapema kuliko wenzao ambao wamechelewa
kuolewa. Vile vile wanauwezekano wa kupata Watoto wengi zaidi. Kuwa
na watoto wengi kunaweza kuchangia ukosefu wa fedha za kutosha kwa
ajili ya kukidhi mahitaji ya watoto na familia kwa ujumla. Kwa mujibu wa
utafiti iliyofanywa na kitengo cha kimataifa cha utafiti wa wanawake (2018),
Pamoja na Benki ya Dunia, ulibaini kwamba kutokomeza ndoa za utotoni
kunaweza kupunguza uzazi kwa asilimia kumi na moja (11%), na kupunguza
ukuaji wa idadi ya watu. Pia, kupungua kwa idadi ya watu katika familia
kunaweza kuongeza upatikanaji wa fedha, kwa ajili ya mahitaji ya nyumbani
kama vile chakula, mavazi, malazi, elimu, huduma za afya, na gharama
nyingine.

® Ukosefu wa elimu na ujuzi kwa wasichana na wanawake: Takwimu za
Tanzania zinaonyesha kuwa, mwanamke mmoja kati ya wanawake ishirini
wenye umri kati ya miaka 15-49 walioolewa wakiwa na umri mdogo
wamesoma hadi kidato cha nne ikilinganishwa na asilimia 28 ya wale
walioolewa na miaka 20 au zaidi. Vivyo hivyo, kuolewa katika umri mdogo
kunasababisha kuwa na tabaka la wanawake na wasichana wenye elimu na
ujuzi duni. Kwa Mujibu wa ripoti ya Benki ya Dunia (2018), llibaini kwamba
ndoa za utotoni hupunguza uwezekano wa wasichana kumaliza shule ya
sekondari kwa asilimia 4 hadi sita. Pia ilibainisha kuwa wasichana kukosa
elimu kunaongeza uwezekano wa kuwa na kipato cha chini kipindi cha utu
uzima wao. Vile vile ndoa za utotoni na ukosefu wa elimu husababishia taifa
hasara ya asilimia moja ya mapato kwa kupunguza nguvu kazi ya taifa
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d)

Kupunguza nguvu kazi: Kama ilivyoelezwa hapo juu, wasichana waliolewa
mapema wana uwezekano wa kuwa na watoto wengi zaidi, hivyo usumbufu
wa kujifungua mara kwa mara pamoja na ulezi unaweza kuathiri aina za
kazi ambazo wanawake wanaweza kufanya. Mara nyingi majukumu yakulea
huwafanya wanawake kubaki katika nafasi za chini kwenye ajira au nafasi
zisizo na malipo. Kwa mujibu wa ripoti ya utafiti wa kitengo cha kimataifa
cha utafiti wa wanawake (2018), Ndoa za utotoni, kwa wastani zinapunguza
kipato cha wasichana kwenye utu uzima wao kwa asilimia tisa (9%).

Kutokomeza ndoa za utotoni kunaweza kuongeza nguvu kazi,uzalishaji na
kipato kwa wanawake (ICRW 2018).

Gharama za Huduma za Kiafya zitokanazo na Ukatili Majumbani

Ripoti ya Utafiti wa Idadi ya Watu na Afya (TDHS), 2015-2016 umebaini kuwa;

Asilimia70% ya wanawake ambao wamewahi kupata ukatili wa kimwili au
kingono wamepata aina moja au zaidi ya majeraha kama kukatwa, kupata
michubuko, au maumivu makali sehemu za mwili.

Vile vile, asilimia 15 ya wanawake hao walipata majeraha makubwa,
kama mifupa kuvunjika, kuvunjika meno, au majeraha mengine makubwa
kutokana na ukatili kutoka kwa wenza wao. Majeraha yanayosababishwa na
vitendo vya ukatili yanagharimu huduma za afya kwa kutoa matibabu kwa
wahanga.

Mpango Mkakati wa Taifa wa kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake na
watoto (MTAKUWWA), unakadiria kuwa gharama za kukabiliana na ukatili
nchini Tanzania kuanzia mwaka 2016/17 - 2021/22 ni jumla ya bilioni
27,391,620,000 kwa ajili ya huduma za moja kwa moja za matibabu na
huduma za kisaikolojia. Pia gharama hizo zitahusishakuandaa mwongozo
wa kushughulikia maswala ya ukatili, mafunzo ya watoa huduma kama vile
Maafisa Ustawi wa Jamii, Polisi kitengo cha dawati la jinsia, kuimarisha
taratibu za rufaa, kuanzisha vituo vya mkono kwa mkono, Madawati ya
Polisi ya Jinsia na watoto Pamoja na nyumba salama.

Mbali na gharama kwa Serikali, ukatili majumbani una gharama
nyingine kwa wanawake ambapo hutumia fedha nyingi kutibu majeraha
yanayosababishwa na ukatili majumbani.




e) Ongezeko la Kiwango cha Utegemezi wa kiuchumi kwa Wanawake na
Wasichana

Tanzania ni nchi ya kipato cha uchumi wa kati, ambapo idadi ya wanawake ni
milioni 54.2 sawa na asilimia 51.9% na wanaume milioni 27.7 sawa na asilimia
48.9%. Kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa Kitengo cha Wanawake,
(UN-Women), umaskini ni changamoto kubwa nchini Tanzania, ambapo zaidi ya
nusu ya idadi ya wanawake (60%) wanaishi katika umaskini uliokithiri. Umaskini
miongoni mwa wanawake unaweza kusababishwa na ukosefu wa maamuzi ya
kiuchumi kwa wanawake. Ongezeko kubwa la wanawake maskini nchini inaweza
pia kuwa matokeo ya kukosa maamuzi hasa katika faida ya uzalishaji ambapo
nguvu kazi yao imetumika. Kwa mfano baadhi ya maeneo nchini Tanzania
maamuzi juu ya uuzaji wa mazao hufanywa na wanaume, huku wanawake
wakiachwa kama wazalishaji tu.

Wanawake wanaopitia ukatili majumbani wanauwezekano mkubwa wa
kushindwa kujiamini, kufanya kazi za uzalishaji na kazi za kujipatia kipato. Hali hii
inazidi kuongeza idadi ya wanawake na wasichana tegemezi katika jamii.

UMUHIMU WA SHERIA YA UKATILI MAJUMBANI
NCHINI TANZANIA?

® Kamaiilivyoelezwa hapo awali Serikali ya Tanzania imeadhimiria kutokomeza
ukatili dhidi ya wanawake na watoto nchini Tanzania kupitia MTAKUWWA.
Licha ya dhamira hiyo, Tanzania bado haina sheria dhidi ya ukatili majumbani.
Kukosekana kwa sheria hiyo kunafanya tatizo kuendelea kuwa kubwa nchini
Tanzania. Matumizi ya sheria za kimila yanaendelea kuwabagua wanawake
nchini na kuendeleza vitendo vya ukatili majumbani.

® Sheria kama hizi hukandamiza wanawake katika kumiliki rasilimali na
kuzitumia katika kujikwamua kiuchumi, Sheria ya Ndoa ya mwaka 1971
bado inamapungufu kwa kushindwa kutoa adhabu kwa wahalifu, lakini pia
kueleza aina nyingine za ukatili kama vile ukatili wa kiuchumi, kisaikolojia
na kingono. Hata hivyo, Sheria ya Ndoa na sheria nyingine kama Sheria
maalumu ya Makosa ya Kujamiiana, 1998, bado hazielezi ukatili majumbani
kama ni kosa kisheria na kuendelea kuacha mwanya kwa ukatili huu kutokea.




MAPENDEKEZO

1. Serikali ichukue hatua kutunga sheria dhidi ya ukatili majumbani. Sheria
hiyo inapaswa kukemea ukatili wa nyumbani kuwa ni kinyume cha sheria na
kutoa adhabu dhidi ya wahalifu

2. Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine, inapaswa kutenga bajeti ya
kuongeza idadi ya nyumba salama kwa wanawake na watoto wanaokabiliwa
na ukatili majumbani, kwa lengo la kuboresha ulinzi kwa wahanga.

3. Watoa huduma za afya na kijamii wanapaswa kuimarisha mifumo yao
ya utoaji wa huduma ili kuimarisha upatikanaji wa takwimu za Ukatili
majumbani, bila kujali kama ukatili huo uliripotiwa kwenye mamlaka
nyingine au la.

4. Utafiti wa kitaifa ufanyike ili kuchunguza athari zaidi za ukatili majumbani
katika uchumi wa mtu binafsi, jamii na taifa kwa ujumla. Pia, utafiti huo
uonyeshe uchambuzi wa gharama za huduma za afya kwa taifa na mtu
binafsi.

5. Ushirikiano kati ya watoa huduma kwa wahanga wa ukatili uboreshwe ili
kuhakikisha upatikanaji wa huduma za matibabu na huduma nyingine kwa
wahanga wa ukatili kwa haraka zaidi.

6. Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine inapaswa kuanzisha/kutekeleza
mpango maalumu wa uwezeshaji wa kiuchumi kwa wanawake na wasichana
ili kuhakikisha wanawake wanapata rasilimali na mikopo.

Kuhusu Shirika la Wanawake Katika Sheria na Maendeleo Barani Afrika
(WILDAF)

Shirika la Wanawake katika Sheria na Maendeleo Barani Afrika, ni mtandao wa
mashirika ya watu binafsi katika Bara la Afrika ambao unafanya kazi za kupinga
haki za wanawake, kujitolea kukuza na kuimarisha mikakati inayounganisha
sheria na maendeleo ili kuongeza ushriki wa ushawishi wa wanawake katika
mikakati na pia kueneza chachu hiyo katika ngazi ya jamii, kitaifa na kimataifa.

WILDAF ilisajiliwa nchini Tanzania mnamo mwaka 1997 chini ya Sheria ya
Makampuni Sura ya 212 kama Shirika lisilo la kiserikali, lisilo la kisiasa na
lisilojiendesha kwa faida.

WILDAF Tanzania ina njozi ya kuona jamii ya Tanzania inayoheshimu haki za
binadamu za wanawake. Misheni ni kujenga ni kujenga mtandao imara kwa
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ajili ya kukuza heshima kwa haki za binadamu za wanawake kupitia utetezi,
usambazaji na uangalizi wa vyombo mbalimbali vya kitaifa na kimataifa pamoja
na mpango wa dharura wa kuitikia ukatili wa kijinsia katika ngazi zote wakati
huo huo ikihusisha sheria na maendeleo.

Kuhusu Mradi wa Uchechemuzi kwa Kutumia Takwimu (DDA)

Mradi wa uchechemuzi kwa kutumia Takwimu (DDA) ni mradi unaofadhiliwa
na Shirika la Kimataifa liitwalo Freedom House pamoja na PACT Tanzania.

Mradi huu ambao ni wa miaka mitano unakusudia pamoja na mambo mengine
kutumia takwimu kama sehemu ya kushawishi mabadiliko ya Sera na Sheria
ambazo zinalinda na kutetea haki za binadamu.

Mradi huu unafanya kazi kwa kupitia vikosi kazi (WGs) mbalimbali. WiLDAF
inaratibu kikosi kazi namba mbili (WG2) ambacho kimejikita katika kusimamia
haki za Wanawake, Watoto, Vijana na watu wenye ulemavu.




SHUKRANI
Taarifa hii fupi ni mchango wa watu binafsi, mashirika na wanachama wa kikosi
kazi namba 2 ambao kwa pamoja wameshiriki katika kuandaa taarifa hii.

Kwa niaba ya kikosi kazi namba 2 (WG2), WiLDAF inapenda kutambua juhudi
iliyofanywa na muandishi Bwana Idd Rajabu Mziray kwa kujitolea kwake katika
kuandaa rasimu ya awaliya taarifa hii fupi.

Vile vile tunatoa shukrani kwa Mkurugenzi wa WiLDAF Anna Kulaya kwa
kuhariri taarifa hii fupi.

WILDAF inapenda kuwashukuru wafuatao kwa kupitia na kuchangia katika
kuboresha taarifa hii fupi; Bi Zakia Msangi, Bi Miriam Azaria, Asajile Mwakyusa,
Simoni Songeraeli, Michael Lwakatare pamoja na Bi. Anneth Mushi.

Mwisho, shukrani ziende kwa wanachama wa WG2 ambao wameshiriki
kikamilifu katika kuandaa taarifa hii fupi kama ifuatavyo;

1. Women in Law and Development in Africa (WiLDAF),

2. Tanzania Child Right Forum (TCRF),

3. Tanzania Domestic Workers Coalition (TDWC),

Mwanza Children and Youth Network (MCYN),

Tanzania Early Childhood Development Network (TECDEN),
Zanzibar Female Lawyers Association (ZAFELA),

Tanzania Association for children Advancement (ZACA),

Women Legal Aid Centre (WLAC),
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Women with Disability Network (SHIVYAWATA),

10. Youth Partnership countrywide (YPC),

11. Gender and Adolescence Initiative (GAI)

12. Vijana Pambana Pata Maendeleo Rukwa (VIPAMARU),
13. Jitambue Lembuka,

14. Health Integrated Multispectral Services (HIMS),

15. Women Development for Science and Technology Association
(WODSTA).
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10.

11.

Ripoti ya Utafiti wa Shule za Wasichana katika Mikoa ya Dodoma, Singida,
Lindi na Pwani Mradi wa Haki za Wasichana 2017.

ICRC, 2018: “Athari za kiuchumi za ndoa za utotoni: matokeo muhimu julai
2018).

Myamba, Flora Peter, ‘Harakati za Haki za Ukatili majumbani Tanzania:
Uchunguzi’ (2009). Dissertations.

Human Development Trust (HDT). Mwezi wa Juni 2011. Mapungufu katika
Sera na Sheria zinazoendeleza ukatili wa kijinsia nchini Tanzania. [Imepitiwa
2 Julai 2021].

USAID (2008), Ukatili wa kijinsia nchini Tanzania: Tathmini ya sera, huduma,
na hatua za huduma-2008.

Tanzania: Utafiti wa Idadi ya Watu na Afya, (TDHS) 2015/2016.

Shirikisho la Wanawake Wanasheria Tanzania, Septemba 2014: Mapitio ya
Sheria na Sera zinazohusiana na Ukatili wa Kijinsia Tanzania Bara.

Kitrina Miller (2021), Kuathiri Ustawi wa Uchumi wa Wanawake: Ukatili
dhidi ya wapenzi wa Karibu- 2021.

WAO, 2019, Ukatili majumbani na Shirika la Misaada ya Wanawake wa
Umaskini (WAQO) | Desemba 2019.

Serikali ya Tanzania: Mpango Mkakati wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili Dhidi
ya Wanawake na Watoto (MTAKUWWA), 2016/17-2021/22.

https://africa.unwomen.org/en/where-we-are/eastern-and-southern-
africa/tanzania.
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