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SHUKRANI 

Shirika la WiLDAF linapenda kutoa shukrani kwa watu wote walioshiriki katika 

kuandaa kijarida hiki cha Ukatili wa Kijinsia. Aidha shirika linatoa shukrani za 

dhati kwa kamati ya wahariri kwa kazi yao nzuri walioifanya. 

Aidha, mchango, mwongozo na jitihada nyingi zilizofanywa na wafanyakazi wa 

WiLDAF katika kuandaa, kuhakiki na kupitia kijarida hiki hazina budi 

kupongezwa. 

Mwisho kabisa WiLDAF inapenda kutoa shukrani za kipekee kwa wafadhili 

wake wafuatao: Shirika la Msaada la Ireland, Mfuko wa Idadi ya Watu wa 

Umoja wa Mataifa, Shirika la Maendeleo la Kimataifa la Kanada  na Shirika la 

Msaada wa Kanisa la Watu wa Norway; kwa msaada wao mkubwa walioutoa 

katika  kufadhili mradi  wa Kupambana na Ukatili wa Kijinsia. 
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UTANGULIZI 

Historia fupi ya Shirika la WiLDAF 

Shirika la Wanawake katika Sheria na Maendeleo Barani Afrika (WiLDAF), ni 

mtandao wa mashirika na watu binafsi katika Bara la Afrika ambao unafanya 

kazi za kupigania  haki za wanawake, kujitolea  kukuza na kuimarisha mikakati 

inayounganisha sheria na maendeleo ili kuongeza ushiriki na ushawishi wa 

wanawake katika ngazi za  kijamii, kitaifa na kimataifa. 

WiLDAF ilisajiliwa nchini Tanzania mnamo mwaka 1997 chini ya Sheria ya 

Makampuni Sura ya 212 kama Shirika lisilo la kiserikali, kisiasa na lisilo 

jiendesha kwa  faida. 

Mojawapo ya mikakati itumikayo ili kufikia malengo ya shirika la WiLDAF  ni 

kuwajengea  uwezo wanachama katika mtandao wake. Uwezo huo hujengwa 

kupitia programu mbalimbali za mafunzo kwa kutumia mbinu shirikishi 

pamoja na kutoa elimu na mafunzo kwa wanachama. 

Ufahamu kuhusu kijarida cha ukatili wa kijinsia: 

Kijarida hiki kimetengenezwa kwa ajili ya wadau wa kupambana na ukatili wa 

kijinsia ili waweze kuelewa zaidi juu ya ukatili wa kijinsia, aina zake na  athari 

zake katika jamii.  Aidha kijarida hiki kitawasaidia wadau wa kupiga vita 

ukatili wa kijinsia pamoja na wahanga wa ukatili wa kijinsia  kupata uelewa wa 

mbinu sahihi katika kushughulikia masuala ya ukatili na viashiria vingine 

vinavyofanana ii kuweza kufuatilia na kuwezesha kupata haki kwa haraka. 
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MUUNDO WA KIJARIDA 

Muundo wa kijarida hiki umebuniwa na watetezi wa haki za wanawake dhidi 

ya ukatili wa kijinsia ili kuweka wazi  wajibu wa kuzuia na kupambana na 

ukatili wa kijinsia  kwa kutoa elimu juu ya athari za ukatili wa kijinsia, namna 

ya kupambana nao na nafasi ya wadau wote katika kupambana na ukatili huo. 

Sehemu ya  Kwanza inaelezea tafsiri, vyanzo vya ukatili wa kijinsia, maeneo 

ambayo ukatili wa kijinsia unaweza kutokea pamoja na watu wanaoweza 

kufanya  ukatili wa kijinsia. 

Sehemu ya Pili inahusu aina za ukatili wa kijinsia: kuwa ni ukatili  wa kimwili, 

ukatili wa kisaikolojia, ukatili wa kingono na ukatili wa kiuchumi pamoja na 

mzunguko wa ukatili katika maisha  ya mwanamke. 

Sehemu ya Tatu inaelezea athari za ukatili wa kijinsia ambazo ni za; 

kisaikolojia, kimwili, kiuchumi na kingono. 

Sehemu ya Nne inaelezea mahali pa kuweza kupata msaada wa haraka kwa 

wahanga wa ukatili wa kijinsia. Sehemu hizo ni pamoja na kituo chochote cha 

polisi, kwa mjumbe wa nyumba kumi (serikali za mitaa), kwenye kituo cha 

afya na pia kwa jirani. 

Sehemu ya Tano inaelezea hatua mbali mbali zinazohitajika katika 

kutokomeza ukatili wa kijinsia zikiwamo hatua madhubuti zinazotakiwa 

kuchukuliwa na wadau mbali mbali wanaopambana na ukatili wa kijinsia. 
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SEHEMU YA KWANZA 

2.0. UKATILI WA KIJINSIA 

Ukatili wa Kijinsia ni nini? 

Kulingana na maana iliyotolewa na Umoja wa Mataifa,  

Ukatili wa kijinsia ni kitendo chochote anachofanyiwa mtu yeyote awe 

mwanamke, mwanaume au mtoto, kinacholenga kumuumiza kimwili au 

kiutu. 

Ingawa ukatili wa kijinsia anaweza kufanyiwa mtu yeyote, kundi la 

wanawake na watoto ndio wahanga wakubwa wa ukatili wa kijinsia, hii 

inatokana na viashiria vifuatavyo:- 

Viashiria vya nyanyaso kwa Wanawake 

Vifuatavyo ni baadhi ya viashiria vya nyanyaso kwa wanawake:- 

 Wanawake kupewa nafasi ya daraja la pili katika maamuzi. 

  Majukumu ya shughuli za nyumbani mara nyingi ni ya wanawake 

peke yao. 

 Wanawake wamewekewa mazingira ya kunyenyekea. 

 Uwezo wa wanawake kiakili hupewa thamani ndogo. 

 Wanawake hawatambuliki kama watafutaji wa chakula cha familia. 

 Sheria nyingi huwabagua wanawake. 

 Wanawake wanachukuliwa kama viumbe dhaifu kuliko wanaume. 

 Wanawake wanatakiwa wawe wanyenyekevu hata pale 

wanapokosewa. 

 Kwa kawaida wanawake ni wachuuzi wa bidhaa ndogo ndogo 

(wafanyibiashara wadogo). 

 Thamani ya wanawake huchukuliwa kama ni ndogo. 
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 Wanawake wanatakiwa wakae nyumbani 

 Wanawake wanawindwa kila mara. 

 Mawazo ya wanawake  juu yao wenyewe huongozwa na jinsi 

wanaume wanavyowafikiria. 

 Mchango wa wanawake katika uchumi hautambuliki  

 Uzazi ni shauri la wanawake  

 Wanawake huchukuliwa  kama raia wa daraja la pili katika jamii. 

 Wanawake huchukuliwa kama chombo cha starehe. 

 Wanawake ni wahanga watarajiwa wa ubakaji na ukatili wa aina 

tofauti tofauti. 

 Wanawake wanabaguliwa kiuchumi. 

 Wanawake wana nafasi “chache kuliko wanaume”. 

 Taasisi za kijamii huwalea wanawake kwa kuwafanya au kuwapa 

majukumu ya kiusaidizi. 

 Wanawake wana nafasi finyu katika nyanja mbalimbali za 

maendeleo. 

 Wanawake hawana mamlaka juu ya miili yao. 

 Wanawake wana mamlaka ndogo kuhusu maendeleo yao. 

 Kazi za wanawake hazithaminiwi. 

 Wanawake hulazimishwa kufanya mapenzi na wakubwa wao 

makazini. 

 Wanawake hubaguliwa katika nafasi za uongozi.
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Vitendo vya ukatili wa kijinsia (ukatili dhidi ya wanawake) ni 

pamoja na; 

 Kupigwa 

 Kubakwa 

 Kulawitiwa 

 Kulazimishwa kujamiiana 

 Kutukanwa 

 Kudhalilishwa kwa maneno, vitendo au ishara. 

 Kukeketwa 

 Kutelekezwa 

 

Kisa Mkasa  

Mama Martha ni mkazi wa kijiji kiitwacho Jua Kali. 

Alimuozesha mtoto wake wa kike aitwaye Martha mwenye umri wa 

miaka 14 kwa kijana aitwaye Martin mwenye umri wa miaka 30. 

Martin kila alipotaka kufanya tendo la ndoa ilikuwa inashindikana kwa 

sababu Martha alikuwa na maumbile madogo ukeni. Martin akaamua 

kumwita mama Martha na kumfokea kwa kuwa alimpa mke ambaye 

hawezi kufanya tendo la ndoa.  Martin akamwagiza mkwewe kuwa 

achukuwe kiwembe ili aongeze sehemu ya kike ya Martha, ili iwe rahisi 

katika kumwingilia kimwili. Mama Martha akakataa kufanya hivyo. 

Martin akamwambia mkwewe kuwa arudi nyumbani kwake yeye atajua 

cha kufanya. Baada ya mama Martha kuondoka, Martin akachukua 

gunia na kumfunga Martha kisha akampiga mpaka akamuua. 



 8 

Maswali 

 Je, umeona nini katika kisa mkasa hiki? 

 Je, ni aina gani ya ukatili aliofanyiwa? 

(a) Martha? 

(b) Mama yake? 

 Je, unadhani ni kitendo cha ukatili kwa mama Martha kumuozesha 

Martha angali mdogo? Toa sababu. 

1.1. Chanzo vya Ukatili wa Kijinsia 

Kwanini ukatili wa kijinsia unatokea? 

Chanzo cha ukatili wa kijinsia ni hadhi ya chini anayopewa mwanamke katika 

jamii kutokana na mila na desturi potofu. 

Ukatii wa kijinsia unasababishwa na mambo mbalimbali ikiwa ni pamoja na:- 

 Umasikini 

 Mfumo dume 

 Maandiko ya vitabu vya dini 

 Ulevi 

 Ushirikina 

 Imani potofu 

 Mahari  

 Mila mbovu 

 Wivu wa kimapenzi  

 Sheria mbovu 

 Sera duni 

 Elimu duni 
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Kisa Mkasa  

Mama Kingo ni mjane. Mwaka mmoja baada ya kufiwa na mumewe 

walifika ndugu wa marehemu nyumbani kwake na kumuamuru kuwa 

arithiwe na mmoja wao. Mama Kingo alijaribu kupinga kitendo hicho 

lakini wazee wa kimila walikaa kikao na kumwambia kwamba 

asithubutu kukataa kwa maana laana ya ukoo itampata. 

Mama Kingo alikubali kurithiwa kwa masharti kwamba hatashiriki 

tendo la ndoa na mrithi huyo. Siku moja alipokuwa nyumbani kwake 

alifika mrithi huyo huku akiwa ameshika panga kisha akambaka mama 

Kingo. Baada ya muda kadhaa mama Kingo alionekana kuwa 

ameambukizwa ugonjwa wa UKIMWI. Baadaye mama huyo alifariki 

dunia akiwa ameacha watoto watano wadogo ambao walimtegemea. 

 

 

Maswali; 

 Je, umeona nini katika kisa mkasa hiki? 

 Je, unafikiri ni aina gani ya ukatili unaojitokeza? 

 Je, nini chanzo cha ukatili uliouona? 

 Je, kuna madhara yoyote ya ukatili wa kijinsia uliyoyaona? 

 Una maoni gani juu ya kisa mkasa hiki? 

 

1.2. Sehemu ambapo ukatili wa kijinsia unaweza kutokea 

Ukatili wa kijinsia unaweza kutokea mahali gani?  

Ukatili wa kijinsia unaweza kutokea mahali popote, kwa mfano:- 

 Njiani 
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 Sokoni 

 Barabarani 

 Kazini 

 Nyumbani 

 Shuleni 

 Hospitalini 

 Gerezani 

 Vituo vya polisi 

 Vituo vya magari na kadhalika. 

 

Kisa Mkasa 

Kimu ni mwalimu wa shule ya Sekondari iitwayo Komoa. Yeye alikuwa 

anapendelea kutoa adhabu kwa wanafunzi wavulana na wasichana. 

Katika adhabu zake alikuwa anawaamuru wanafunzi hao wapandishe 

miguu ukutani huku wakielekeza vichwa vyao chini. Adhabu hizo 

zilikuwa zikifanywa mbele ya kundi la wanafunzi na yeye akiwepo. Hata 

hivyo inapotokea wanafunzi wa kike na wakiume kugombana, basi 

wanafunzi wa kiume  huwakejeli na kuwatukana wanafunzi wa kike kwa 

kusema  “nguo zenu za ndani  tunazijua zikoje na hata mapaja yenu 

tunayajua  yameumbwaje; mtatuambia nini nyie”. Vitendo hivi 

viliwafanya wasichana wengi wa shule ya Komoa kuishi katika 

mazingira magumu ya shule na hivyo kupelekea maendeleo mabaya ya 

masomo yao. 

 

 

Maswali 

Je, umeona nini katika kisa mkasa hiki? 
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Je, ni aina gani ya ukatili wa kijinsia umejitokeza? 

Je, ukatili wa kijinsia unaweza kufanywa sehemu na watu gani? 

Je, ukatili wa kijinsia unaweza kufanywa na watu gani? 

Ni nini athari za ukatili wa kijinsia unaojitokeza katika kisa mkasa hiki? 

 

1.3. Watu wanaoweza kufanya ukatili wa kijinsia  

Ni nani anayefanya Ukatili wa Kijinsia na kwa nani? 

Ukatili wa kijinsia unaweza ukafanywa na mtu yeyote kwa mtu yeyote 

kama ifuatavyo: 

1. Wazazi kwa watoto au watoto kwa wazazi. 

2. Walezi kwa watoto au watoto kwa walezi. 

3. Waume kwa wake zao au wake kwa waume zao. 

4. Waganga wa jadi kwa wateja wao  

5. Ndugu wa karibu  kwa  wanawake na watoto au kinyume chake. 

6. Walimu kwa wanafunzi au wanafunzi kwa walimu. 

7. Mwajiri kwa waajiriwa au waajiriwa kwa mwajiri. 

8. Wanawake kwa wanawake. 

9. Wanaume wenye nguvu kwa wanaume wanyonge, na kadhalika. 
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SEHEMU YA PILI 

2.0 AINA ZA UKATILI WA KIJINSIA 

Kuna aina nyingi za ukatili wa kijinsia. Ukatili huo unaweza ukawekwa 

katika makundi yafuatayo:- 

 (1). Ukatili wa kimwili 

Ukatili wa kimwili hujumuisha vitendo vifuatavyo: 

 Kupigwa  

 Kusukumwa  

 Kunyang’anywa kitu kwa nguvu 

 Kupigwa teke, kofi, ngumi n.k. 

 

(2). Ukatili wa Kisaikolojia 

Ukatili wa kisaikolojia unajumuisha vitendo vifuatavyo:- 

 Kufokewa  

 Kutukanwa 

 Kutishiwa 

 Kuaibishwa  

 Kusingiziwa 

 Kutuhumiwa  

 Kutishiwa na silaha 

 Kufuatiliwa kuliko kithiri 

 Ghubu, na kadhalika. 

(3). Ukatili wa kingono ; 

Ukatili wa kingono ni pamoja na; 
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 Kubakwa 

 Kushikwa sehemu za  mwili bila ridhaa 

 Kukosewa uaminifu 

 Kufanyishwa ngono bila kinga na kadhalika. 

 

(4). Ukatili wa kiuchumi 

Ukatili wa kiuchumi hujumuisha mambo yafuatayo; 

 Kutokuwa na sauti katika mali inayo kuhusu  

 Kutomiliki mali inayo kuhusu 

 Kufanyishwa kazi kwa malipo kidogo (mfano wa wasichana wa 

kazi za nyumbani) 

2.2. Mzunguko wa Ukatili katika Maisha ya Mwanamke  

Utotoni  Maumbile ya kike ambayo hayajakomaa na uwezo 

mdogo wa kutambua na kukataa matendo maovu ya 

ngono kumweka mtoto wa kike katika hatari kubwa ya 

maambukizi ya magonjwa ya zinaa pamoja na UKIMWI 

kutokana na kumdhalilisha kimwili na ukahaba wa 

utotoni. 

Ujana Maumbile ya kike ambayo hayajakomaa na kutokuwa 

na uwezo wa kupambana na matendo ya ulaghai  

kutoka kwa watu wazima au watu wa umri sawa 

huwaweka wasichana kwenye hatari ya maambukizi ya 

magonjwa ya zinaa pamoja na UKIMWI. Aidha 

kutokana na ubakaji na ngono ya kulazimishwa, ngono 

yenye msukumo wa kiuchumi na ukahaba wa 

kulazimishwa maisha ya wasichana huhatarishwa. 

Umri wa Utu Ukatili kati ya wapenzi, ubakaji wa kwenye ndoa, 
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Uzima na Uzazi ukatili unaotokana na kukata tamaa na kukataa 

matumizi ya kinga dhidi ya UKIMWI na ukatili wa 

ukahaba ni hatari kubwa zinazomkabili mwanamke 

mtu mzima. 

Umri wa Uzee Mwanamke mzee au ajuza hupambana na ukatili 

unaotokana na kukosa sehemu  ya usalama wa 

kiuchumi. Aidha katika baadhi ya sehemu ya nchi  

wanawake wazee hutuhumiwa kuwa wachawi na 

huweza kuuawa kikatili. Aidha vikongwe wakati 

mwingine hubakwa kutokana na imani za kishirikina. 
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SEHEMU YA TATU 

3.0 ATHARI ZA UKATILI WA KIJINSIA 

Baadhi ya athari za ukatili wa Kijinsia ni pamoja na:- 

3.1 Kisaikolojia 

 Kutokujiamini 

 Kujisikia mnyonge 

 Kujitenga 

 Kujichukia 

 Kusononeka 

 Kujinyonga 

 

3.2 Kimwili 

 Maumivu ya mwili 

 Kukosa baadhi ya sehemu za maumbile (ukeketaji) 

 Ulemavu 

 Kifo 

 Kujifungua kwa taabu 

3.3 Kiuchumi 

 Umasikini uliokithiri 

 Utegemezi 

 Kupoteza rasilimali  

 Kupoteza ajira  

3.4 Kingono 

 Kukithiri kwa watoto wa mitaani 
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 Kuenea kwa magonjwa kama UKIMWI, Kaswende, Kisonono 

na kadhalika. 

 Kukosa elimu bora 

 Kupata mimba zisizotarajiwa 

 Kutoa mimba na kadhalika 
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SEHEMU YA NNE 

4.0 SEHEMU ZA KUPATA MSAADA WA HARAKA KWA WAHANGA WA 

UKATILI WA KIJINSIA 

Ni wapi kimbilio la haraka kwa wahanga wa ukatili wa kijinsia? 

Wahanga wa ukatili wa kijinsia wanaweza kukimbilia sehemu zifuatazo 

kwa msaada wa haraka; 

 kwenye kituo cha polisi 

 kwa mjumbe wa Nyumba Kumi au serikali za mitaa. 

 kwenye vituo vya afya  

 kwa jirani 

Hata hivyo utafiti uliofanywa na Shirika la Afya Duniani (WHO)  mwaka 

2005 katika mikoa ya Dar es salaam na Mbeya ulionyesha kwamba 

asilimia 60 ya wanawake wahanga wa ukatili wa kijinsia hawaendi 

kupata msaada katika mamlaka husika (Polisi, Afya, Serikali za Mitaa 

n.k) kwa sababu zifuatazo:- 

 Mila na desturi za makabila zinawafanya wasichukue  hatua dhidi 

ya waume zao. 

 Kuogopa kupoteza mali za familia na watoto endapo wataachika. 

 Kuogopa kuombwa rushwa na viongozi au watumishi wa mamlaka 

husika pale wanapotafuta haki zao. 

 Kukosekana kwa faragha katika ofisi za mamlaka husika.  

 Kuogopa kudhalilika au aibu. 

 Uwepo wa lugha na kauli chafu za watumishi au viongozi wa 

mamlaka husika. 

 Kuhukumiwa na watumishi au viongozi kabla ya kusikilizwa 

matatizo yao ya msingi yanayohusiana na ukatili wa kijinsia. 
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 Kutotunziwa taarifa au siri zao na watumishi ama viongozi wa 

mamlaka husika. 

 Kuogopa vitisho kutoka kwa waganga wa jadi. 

 Kukatishwa tamaa na mlolongo mkubwa katika kupata huduma, 

kwa mfano katika kupata Fomu ya Polisi namba 3 (PF3).  

 

Kisa Mkasa 

Sikujua alipigwa na mumewe na kuumizwa vibaya. Alienda kwenye 

ofisi ya Serikali za Mitaa ili apewe barua ya kwenda polisi. Mwenyekiti 

wa Serikali za Mitaa alikataa kuandika barua kwa madai kwamba 

mumewe Sikujua ni rafiki yake wa karibu wanayeshinda wote kilabuni 

hivyo akamshauri Sikujua wakayamalize nyumbani. 

Sikujua akaamua kwenda polisi bila kujali ushauri wa  Mwenyekiti wa 

Serikali za Mitaa. Alipofika kituo cha polisi hakupokelewa kwa lugha ya 

ukarimu. Mmoja wa maaskari akaanza kumfokea kwamba mume wake 

asingeweza kumpiga bila sahabu ya msingi labda kama  atakuwa 

amemnyima unyumba. Polisi mwingine akadakia na kumwambia 

kwamba suala lake ni  tatizo la kifamilia zaidi na hivyo alimshauri  

aende kwa mjumbe wa nyumba kumi wakasuluhishe tatizo lake. 

 

Maswali 

Je, umeona nini katika kisa mkasa hiki? 

Je, ni aina gani ya ukatili uliouona? 

Je, mamlaka zilizowekwa kama kimbilio la wahanga wa ukatili wa 

kijinsia zinawajibika ipasavyo? 

Je, hizi mamlaka zinatenda pia ukatili wa kijinsia? 

Toa maoni nini kifanyike ili mamlaka hizi ziweze kutenda haki. 
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SEHEMU YA TANO 

5.0 HATUA MBALIMBALI ZINAZOHITAJIKA KATIKA KUTOKOMEZA 

UKATILI WA KIJINSIA 

Hatua Madhubuti zinazohitajika ni pamoja na; 

1. Kuondoa sheria zote zinazolea na kuweka vikwazo katika vita 

dhidi ya ukatili wa kijinsia. 

2. Kuunda Mahakama ya familia ili kushughulikia ukatili wa kijinsia. 

3. Watekelezaji wa sheria – polisi mahakama na Majaji wazipe 

kipaumbele kesi za ukatili wa kijinsia. 

4. Kutenga nafasi sawa katika vyombo vya maamuzi. 

5. Uelewa zaidi kuhusu athari za ukatili wa kijinsia na njia za 

kupambana nao. 

6. Kufanya ushawishi na utetezi katika matumizi mabaya ya Sheria 

ya Makosa ya Kujamiiana. 

7. Haja ya kupashana taarifa za ukatili wa kijinsia na kutafuta 

ufumbuzi. 

8. Kuzijengea uwezo mamlaka zinazoshughulikia wahanga wa 

ukatili wa kijinsia ikiwa ni pamoja na kuwaelimisha juu ya ukatili 

wa kijinsia. 

9. Kutoa uelewa kwa jamii kutolichukulia suala la ukatili wa kijinsia 

kama mambo ya ndani ya familia. 

10. Kutoendeleza mila na desturi potofu. 

11. Kutokuamini imani za kishirikina. 

12. Kujali utu na utashi wa mwanamke. 

 


