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Utangulizi 
Mauaji dhidi ya wanawake, ni aina ya mauaji yanayochochewa na mifumo kandamizi chuki, na
hisia ya umiliki wa wanawake. Tafiti zinaonyesha nyumba za familia zimegeuka kuwa sehemu
hatari zaidi kwa wanawake kwani matendo ya vipigo yanaposhamiri bila kushughulikiwa
hupelekea vifo. 

Mauaji dhidi ya wanawake hutokea katika sura zinazojionyesha dhahiri au zilizojificha. Vipigo
kutoka kwa wenza vinavyopelekea vifo na mauaji yanayotokana na vitendo vya ubakaji na
ukeketaji ni baadhi ya matukio ya mauaji dhidi ya wanawake yaliyo wazi. Kwa upande
mwingine, vifo vya wanawake vinavyotokana na kunyimwa huduma za afya za uzazi salama
ni mfano wa mauaji ya wanawake yaliyojificha.  

Mauaji dhidi ya wanawake ni ukiukwaji mkubwa wa misingi ya haki za binadamu za kuishi,
uhuru na usalama binafsi. Pia ni kikwazo kikubwa kwa maendeleo ya kijamii na kiuchumi
kwani taifa hupoteza nguvu kazi. Pia huzorotesha ustawi wa familia kwani mama ni nguzo
kuu katika malezi na makuzi ya Watoto.

Aina za Mauaji Dhidi ya Wanawake

SIKU 16
ZA UANAHARAKATI CHUKUA HATUA KUZUIA MAUAJI DHIDI YA WANAWAKE

(FEMICIDE)

Mauaji yanayotokana
na bishara haramu ya
binadamu, madawaya
kulevya na magenge

ya uhalifu

Utoaji wa kafara Mauaji yanayohusiana
na mahari 

Mauaji yanayolenga
wafanyakazi
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Mauaji yanayotoka na
vitendo vya ukatili 

Tuhuma za uchawi Vifo vinavyotokana na
kukosa matunzo na

huduma muhimu

Vifo vinavyotokana na
migogoro ya kivita 



Asilimia 68.6% ya mauaji ya vikongwe yaliyoripotiwa mwaka 2021 yalifanyiwa kwa
wanawake
Kwa mwaka 2020, kulikuwa na mauaji 602 yaliyotokana na migogoro ya nyumbani na
wivu wa kimapenzi sawa na asilimia 26% ya mauaji yote yaliyoripotiwa katika jeshi la
polisi
Mwaka huohuo, kulikuwa na mauji 10 yaliyotokana na ubakaji sawa na asilimia 0.4% ya
mauji yote yaliyoripotiwa kwenye vituo vya polisi nchini. 

Je hali ikoje nchini Tanzania

1.

2.

3.

Je Sheria Inasemaje Kuhusu Mauaji Dhidi ya Wanawake?
Mauaji dhidi ya wanawake ni uvunjifu wa hali ya juu wa haki za binadamu kama
ilivyoainishwa kwenye mikataba mbalimbali ya kimataifa na kikanda.

Ibara ya 14 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano inatamka kwamba kila mtu ana haki ya kuishi
na ulinzi dhidi ya uhai wake kwa mujibu wa sheria.

Kwa mujibu wa Kifungu cha 196 cha Sheria ya Kanuni za Adhabu, Sura ya 16 ni kosa la jinai
kwa mtu yeyote kumua mtu mwingine kwa kukusudia. Na endapo itathibitishwa kuwa ameua
bila kukusudia atatiwa hatiani na atanyongwa hadi kufa kwa mujibu wa Kifungu cha 197. 
 

Je, kwanini vitendo vya mauaji dhidi ya wanawake vinaendelea Kushamiri pamoja na
sheria kali kuwepo nchini?

Kichocheo kikubwa cha mauaji dhidi ya wanawake ni jamii kuendelea kuvumilia matendo ya
vipigo dhidi wanawake vinavyotokea kwenye ndoa na mahusiano ya kimapenze. Jamii
imeendelea kukumbatia watuhumiwa na kukubali kusuluhisha migogoro hii kifamilia bila
kufikisha taarifa kwenye mamlaka husika. Hali hii huwapa mwanya watuhumiwa kuendelea
na tabia ya vipigo mpaka kupelekea vifo. 
 
Hivyo basi katika kipindicha Siku 16 za Uanaharakati mwaka huu 2022, tunatumia kampeni hii
kupaza sauti na kukemea zaidi vitendo vya mauaji dhidi ya wanawake na watoto kwani
vinazuilika na tunaamini jamii bila mauaji inawezekana.  Wakati wa umefika wa kuvunja
ukimya na kuchukua hatua na kwa pamoja tunaweza kuokoa maisha ya wanawake na
wasichana. Tunatoa wito kwa jamii kuuangana nasi kutokubali kumalizia masuala ya ukatili
majumbani bali kutoa taarifa kwenye vyombo husika. #PingaUkatiliOkoaMaisha. 



Vunja ukimya na kemea matendo yote ya vipigo dhidi wanawake katika jamii yako
Toa elimu kwa wenzako juu ya haki ya umuhimu wa usawa juu ya wanawake na
wanaume na madhara ya ukatili wa kijinsia
Toa msaada kwa wahanga wa vipigo na ukatili mwingine wa kijinsia 
Kataa kuwa sehemu ya usuluhishi wa migogoro ya vipigo nje ya vyombo vya dola

kujiwekea mikakati ya kutokomeza vitendo vya vipigo na mauaji ya dhidi ya wanawake
Kuhakikisha matukio yote ya vipigo na ukatili mwingine wa ukatili wa kijinsia
yanawasilishwa katika vyombo vya dola
Kutokukubali kuwa sehemu ya usuluhishi wa migogoro ya vipigo pasipo kuwafikisha
watuhumiwa polisi.

Anzisha majadiliano na wananchi ama waamini wako juu ya ukatili wa kijinsia na madhara
yake
Toa msaada wa haraka kwa wananchi ama waamini wako wanaokumbana na vipigo na
aina nyingine ya ukatili wa kijinsia.
Hakikisha matukio yote ya vipigo yanayokufikia yanaripotiwa katika dawati la jinsia la
polisi na jalada linafunguliwa
Toa msaada kwa wahanga kufika katika dawati la jinsia la polisi na hospitali kwa hatua za
kitabibu
Epuka kusuluhisha migogoro ya vipigo pasipo kushirikisha vyombo vya dola 

Toa huduma za msaada kwa wahanga kama vile msaada wa sheria na huduma za unasihi
Anzisha programu za kutambua na kuwajengea uwezo wanaume vinara wa Kupinga
ukatili wa kijinsia
Endesha mijadala ya kijamii kubali fikra na mitazamo juu ya nafasi ya mwanamke kwenye
jamii
Shawishi ushiriki wa wanawake kwenye nafasi za uongozi 
Fanya tafiti juu ya mauaji dhidi ya wanawake ili kuimarisha upatikanaji wa taarifa za hali
halisi na kuanda programu thabiti

Ungana Nasi Kutokomeza Vitendo Vya Ukatili wa Kijinsia.

MTU BINAFSI chukua hatua zifuatazo kuokoa maisha ya wanawake na wasichana
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JAMII inauwezo wa kuokoa maisha na kukomeza vitendo vya ukatili kwa kuchukua
hatua zifuatazo;
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SERIKALI ZA MITAA NA VIONGOZI WA DINI, wanayo nafasi ya kuzuia mauaji
dhidi ya wanawake kwani ni sehemu muhimu ya ushawishi katika jamii. Ukiwa ni
kiongozi wa mtaa au kiongozi wa dini fanya yafuatayo kuokoa maisha;
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ASASI ZA KIRAIA, ni nguzo kuu na daraja kati ya jitihada za Serikali na jamii katika
kutokomeza vitendo vya mauaji dhidi ya wanawake. Katika kipindi hiki cha kampeni
unaweza kufanya yafuatayo;
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Kushawishi Serikali kuridhia, Mkataba wa Shirika La Kazi Duniani wa Mwaka 2019 Juu ya
Ukatili na Udhalilishaji katika Ulimwengu wa Kazi (ILO C190)
Kuimarisha ulinzi dhidi ya wanawake kupitia sera za kazi na mikataba ya hali bora
Kuruhusu wafanyakazi wanawake kujiunga na vyama vya wafanyakazi ili kuwa na
sehemu ya kupaza sauti juu ya masuala ya ukatili wa kijinsia
Kuimarisha upatikanaji wa huduma kama vile unasihi kwa wafanyakazi wanaoukumbana
na matukio ya ukatili na vipigo kutoka kwa wenza

Kutunga sheria mahususi itakayoshughulikia masuala ya ukatili wa majumbani hivyo
kuongeza ilinzi kwa wanawake walioko kwenye mahusiano na ndoa
Kuimarisha mahakama jumuishi ya familia kuweza kusikiliza na kuamua kwa wakati
mashauri ya migogoro ya familia
Kuimarisha upatikanaji wa taarifa juu ya hali halisi ya kila eneo ili kujuza mipango na
mikakati mahususi kama inavyobainishwa na UNODC na UN Women kupitia global
framework for measuring gender-related killings of women and girls.

WAAJIRI NA VYAMA VYA WAFANYAKAZI, wapo katika nafasi muhimu ya kuzuia
matukio ya mauaji dhidi ya wanawake kwani wahanga na hata watuhumiwa ni
sehemu ya jamii zao. Pia baadhi ya matukio ya ukatili katika ulimwengu wa kazi
yanaweza kupelekea vifo. Wakati huu wa kampeni tunawahimiza kufanya yafuatayo
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SERIKALI KUU NA TAASISI ZAKE, inayonafasi ya kuzuia mauaji dhidi ya wanawake
na wasichana, hivyo kuokoa nguvu kazi kwa mustakabali mpana wa maendeleo ya
taifa. Hatua zifuatazo ni muhimu katika kuokoa vifo hivi vinavyoepukika;
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Wasiliana nasi!
Je ungependa kujifunza zaidi juu ya masuala ya ukatili wa kijinsia ama kutoa taarifa na kupata
msaada zaidi juu ya vitendo vya ukatili wa kijinsia; Unaweza kufika katika dawati la jinsia la
polisi au kuwasiliana na mashirika ya utetezi wa haki za wanawake na watoa huduma za
msaada wa kisheria kama vile Shirika la Wanawake Katika Sheria na Maendeleo Barani Africa
(WiLDAF) 0800780070, Kituo cha sharia na Haki za binadamu (LHRC) 0800750035, Chama
cha Wanasheria Wanawake Tanzania (TAWLA) 0700751010 na Kituo cha Msaada wa
Kisheria Kwa Wanawake (WLAC), 0800780100.


