
Siku 16 za Uanaharakati Dhidi ya Ukatili wa Kijinsia ni kampeni kabambe ya kimataifa
iliyoanzishwa na Kituo cha Kimataifa cha Wanawake katika Uongozi “Women’s Global
Leadership” tokea mwaka 1991.
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Kila Uhai Unathamani!
Tokomeza Mauaji Na Ukatili Dhidi Ya Wanawake Na Watoto

2.0      CHIMBUKO LA KAMPENI

Chimbuko la kampeni hii inatokana na vuguvugu la wanaharakati duniani kupaza sauti
kukemea vitendo vyote vya ukatili wa kijinsia. Wanaharakati wengi barani Ulaya, Amerika,
Asia na Afrika walijenga nguvu ya pamoja na kuleta msukumo wa kutambulika na
kuheshimika haki na ulinzi wa wanawake ili kupunguza vitendo vya ukatili walivyokuwa
wakifanyiwa wanawake. Mathalani, mauaji ya kinyama ya wanawake wa Mirabelle
yaliyofanyika nchini Dominica mwaka 1960. Kuanzia Novemba 25 mwaka 1991, Umoja wa
Mataifa ulitenga siku hii kama siku ya Kimataifa ya kutokomeza Ukatili dhidi ya wanawake.

Kampeni ya siku 16 za Unaharakati Dhidi ya Ukatili wa kijinsia huishia Disemba 10 ambayo ni
Siku ya Kimataifa ya Tamko Rasmi la Haki za Binadamu, ikiwa ni ishara ya kuhusisha ukatili
dhidi ya wanawake na haki za binadamu na kutia msisitizo kwamba ukatili kama huu ni
ukiukwaji wa haki za binadamu.

Ndani ya siku hizi 16 za kampeni ya  uanaharakati kuna tarehe za siku zingine za Kimataifa
ambazo ni muhimu katika kulinda haki za wanawake. Tarehe hizo ni pamoja na Novemba 29
ambayo ni Siku ya Kimataifa ya Watetezi wa Haki za Binadamu Wanawake, Disemba 1 Siku
ya UKIMWI Duniani, Disemba 3 Siku ya watu wenye ulemavu, Disemba 6 Siku ya kukumbuka
mauaji ya kikatili ya Montreal 1989 ambapo Wanawake 14 waliokuwa wanasomea uhandisi
waliuawa na mtu aliyekuwa anawachukia wanawake na Disemba 10 Siku ya Tamko Rasmi la
Haki za Binadamu. Hivyo basi, siku hizi 16 zinatoa mwanga na msukumo kwa watu, Serikali,
jamii na mtu binafsi kutambua kwamba ukatili dhidi ya wanawake ni ukiukwaji wa haki za
binadamu.



Kujenga uelewa kuhusu ukatili wa kijinsia kama uvunjaji wa haki za binadamu kijamii,
kitaifa, kikanda na kimataifa.
Kuimarisha kazi za kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake katika ngazi za chini na kujenga
daraja kati ya kazi za maeneo mbalimbali yanayofanya Ukatili dhidi ya wanawake kama
nyenzo ya kuwa kwamua kiuchumi.
Kubadilishana taarifa na uzoefu kuhusu Ukatili dhidi ya wanawake kati ya wadau.
Kuonyesha mshikamano ulimwenguni kote kutokomeza Ukatili dhidi ya wanawake.
Kutumika kama chombo cha kupaza sauti ili wadau wote waweze kutekeleza wajibu wao
katika kupiga vita ukatili dhidi ya wanawake.
Kuwajibisha mamlaka husika kutekeleza ahadi za kuzuia na kutokomeza vitendo vya ukatili
wa kijinsia

Siku hizi 16 za uanaharakati dhidi ya Ukatili wa Kijinsia zimekuwa zikitumiwa na wadau
ulimwenguni kote kama mbinu mahsusi za kutoa wito kwa jamii ili kutokomeza aina zote za
ukatili dhidi ya wanawake na watoto wa kike kwa kufanya yafuatayo:-
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Kama ilivyo katika nchi zingine za Afrika, vitendo vya ukatili wa kijinsia hapa
Tanzania,vimekuwa vikiongezeka kwa kasi kubwa. Ukatili huo unajidhihirisha katika namna
mbalimbali ikiwemo vipigo, ukeketaji, ubakaji, mauaji ya wanawake na watoto wa kike, kurithi
wajane, ukatili nyumbani, ukatili dhidi ya wenza, ukatili wa mitandaoni, ukatili dhidi ya
wanawake kwenye siasa, ukatili dhidi ya wanawake katika chaguzi, ukatili na udhalilishaji
dhidi ya wanawake katika ulimwengu wa kazi na rushwa ya ngono.
Ukatili una athari mbaya kwa wanawake wenyewe, watoto na kwa jamii, kwani huathiri afya
zao kimwili na kisaikolojia na hivyo hupelekea kudidimiza maendeleo yao na ya taifa kwa
ujumla wake.
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Uzoefu wa Maadhimisho ya Siku 16 za Uanaharakati Dhidi Ukatili wa Kijinsia Kimataifa

Nchini Tanzania, WiLDAF kama mtandao kwa kushirikiana na wanachama wake kama vile
LHRC, WLAC, TAMWA, na TGNP walianza kuazimisha kampeni hii tangu mwaka 1996.
Baadae (2011) uliundwa Mtandao wa Kupambana na Ukatili wa Kijinsia (MKUKI) chini ya
uratibu wa WiLDAF. Mtandao huu umekuwa ukiongoza kampeni hii ya Siku 16 za
Uanaharakati kwa kushirikiana na Serikali, mashirika mengine yasiyo ya kiserikali, wadau wa
maendeleo pamoja na sekta binafsi ili kuleta nguvu ya pamoja kutokomeza vitendo vya
Ukatili wa Kijinsia.

Aidha viongozi mbalimbali wa kitaifa wameshiriki kama wageni rasmi katika uzinduzi wa
Siku 16 za Uanaharakatidhidi ya Ukatili wa Kijinsia. Viongozi hawa ni pamoja na Waziri
Mkuu, Mheshimiwa Mizengo Pinda, Mheshimiwa Mary Nagu akiwa Waziri wa Sheria na
Katiba, Mheshimiwa Sophia Simba akiwa Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto,
Mheshimiwa Margreth Sitta akiwa Waziri wa Maendeleo ya Jamii Jinsia na Watoto,Dkt. Asha
Rose Migiro akiwa Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto na Mheshimiwa Angela
Kairuki akiwa Naibu Waziri wa Katiba na Sheria na akiwa Waziri wa Uwekezaji, Mheshimiwa
Ummy Mwalimu akiwa Waziri wa Afya, Wazee Jinsia na Watoto na Waziri Mkuu
Mheshimiwa Kassim Majaliwa Majaliwa. 

Ushiriki wa Viongozi hawa pamoja na wengine umeongeza ushirikiano wa serikali na asasi
za kiraia katika mapambano dhidi ya Ukatili wa Kijinsia.



Kauli mbiu
Zifuatazo ni kauli mbiu mbali mbali zilizotumika kwenye maadhimisho yakampeni ya Siku 16
za KupingaUkatili wa Kijinsia.
1991- 1992   Ukatili Dhidi ya Wanawake huvunja haki za binadamu
1992- 1993   Demokrasia bila haki za Wanawake siyo Demokrasia.
1994               Ufahamu, Uwajibikaji, Vitendo: Ukatili Dhidi ya Wanawake huvunja haki 
                         za Binadamu.
1995               Vienna, Cairo, Copenhagen na Beijing: Inaleta Haki za Wanawake Nyumbani.
1997               Dai haki za Wanawake Nyumbani na Ulimwenguni Kote.
1998               Kujenga Utamaduni wa Kuheshimu Haki za Binadamu.
1999               Kutimiza Ahadi ya Uhuru Dhidi ya Ukatili.
2000               Kusherehekea miaka 10 ya Kampeni. 
2001               Ubaguzi na Ujinsi:Maliza Ukatili.
2002               Kuunda Utamaduni Unaokataa Ukatili Dhidi ya Wanawake.
2003               Ukatili Dhidi ya Wanawake huvunja Haki za Binadamu. Kuendeleza yatokanayo     
                         na Mkutano wa Vienna.
2004 - 2005  Kwa Afya ya Wanawake, Kwa Afya ya Ulimwengu; Acha Ukatili.
2006               Sherehekea Miaka 16 ya Siku 16; Endeleza Haki za Binadamu – Komesha Ukatili 
                         Dhidi ya Wanawake.
2007               Madai ya utekelezaji, mapambano na changamoto dhidi ya vikwazo ili 
                         kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake. 
2008               Haki za Binadamu za Wanawake ni Haki za Binadamu Wote: Sherehekea 
                         Miaka 60 ya Tamko Rasmi la Haki za Binadamu”
2009               “SIKO PEKE YANGU - Mwenye nia Binafsi, Uthubutu na Utayari wa Kuzuia na 
                          Kupambana na Ukatili wa Kijinsia
2010               “Pinga Ukatili Kuimarisha Familia”.
2011               “Miaka 50 Ya Uhuru: Pinga Ukatili WaKijinsia Kuimarisha Tanzania Huru
2012               “FUNGUKA! Kemea Ukatili Dhidi Ya Wanawake. Sote Tuwajibike”
2013               “FUNGUKA! Tumia Mamlaka Yako, Zuia Ukatili Wa Kijinsia: Boresha Afya 
                          Ya Jamii”
2014               FUNGUKA! Pinga Ukatili wa Kijinsia kwa Afya ya Jamii.
2015               FUNGUKA! Pinga Ukatili Wa Kijinsia: Elimu Salama Kwa Wote
2016               FUNGUKA! Pinga Ukatili Wa Kijinsia: Elimu Salama Kwa Wote. 
2017               “FUNGUKA! Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto Haumuachi Mtu 
                          Salama. Chukua Hatua”
2018               FUNGUKA! Usalama Wake; Wajibu Wangu.
2019               Kizazi Chenye Usawa: Simama Dhidi ya Ubakaji
2020               Mabadiliko Yanaanza na Mimi!
2021               Ewe Mwananchi! Komesha Ukatili wa Kijinsia Sasa
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Kuongezeka uelewa kwa jamii juu ya athari za ukatili wa kijinsia na haja ya kushiriki
kwenye kuchukua hatua kukomesha ukatili wa kijinsia. Kupitia kwa wadau mwitikio
umekuwa mkubwa na watu wengi zaidi wanajitokeza kuongea, kukemea na kutetea kwa
uwazi juu ya ukatili wa kijinsia.
Kuongezeka kwa ushirikiano baina ya Serikali na wadau katika kutokomeza vitendo vya
ukatili wa kijinsia dhidi ya wanawake. Hali hii imepelekea msukumo wa uboreshaji,
utengenezwaji na utekelezwaji wa Mpango Kazi wa Taifa wa Kutokomeza Vitendo vya
Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto (MTAKUWWA).
Kuongezeka ufanisi na kuwepo mpango mkakati wa kuratibu na kusimamia vituo vya
kutoa msaada wa kisheria ili kuhudumia watu waliofanyiwa ukatili na dhuluma mbali mbali
ikuimarishwa zaidi.
Kuongezeka kwa mbinu bunifu za kupambana na ukatili wa jinsia kwa asasi zinazofanya
kazi ndani ya jamii ikiwemo ujumuishi wa wanaume na walezi wa watoto.
Kuongezeka kwa utoaji wa taarifa za ukatili kwa wanawake na watoto.
Kuongezeka kwa ulewa mkubwa kuhusiana na kampeni ya siku 16 za uanaharakati dhidi
ya ukatili wa kijinsia pamoja na kuwa na mwamko kwenye kuazimisha kampeni.
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3.0 MAFANIKIO

MALENGO YA KAMPENI 2022

Kwa kuangazia hali halisi ya matukio ya ukatili wa kijinsia na kauli mbiu za kimataifa,
Kampeni ya mwaka huu ina malengo makuu yafuatayo; 

Kushawishi utungwaji Sheria Dhidi ya Ukatili wa Kijinsia kama
inavyopendekezwa na Sheria ya Mfano ya SADC (SADC Model Law on GBV);
Kuhamasisha haja ya mamlaka kuongeza ushiriki wa wanawake na wasichana
katika nafasi za uongozi na maamuzi ya kisiasa na kisera; Ikiwa ni pamoja na
kuchukua hatua kuzuia ukatili dhidi ya wanawake katika siasa na uchaguzi.
Kuimarisha sauti za wafeminia na wanaharakati wanawake katika kazi zao
mbalimbali za kutokomeza vitendo vya ukatili dhidi ya wanawake; 
Kuhamasisha kila mtu kujiunga na harakati za Kupinga Ukatili Dhidi ya
wanawake na Watoto katika Jamii zao wakati wote wa kampeni na baada ya
kampeni.
Kusherekea mafanikio tuliyofikia kama MKUKI ya kupambana na ukatili wa jinsia
na kuendelea kutambua juhudi za mtu mmoja mmoja, kundi pamoja na Serikali
katika kupambana na ukatili wa jinsia.
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Ukatili wa kijinsia upo na unafanyika katika maeneo ambayo tunayafahamu na
tunayashuhudia. Wanaofanya vitendo hivi ni watu ambao wanafahamika na jamii kama vile,
walezi, wazazi, wapenzi na wenzi wa ndoa. Madhara ya ukatili ni makubwa na  yanaweza
kupelekea vifo. Mathalani, Matukio mengi ya mauaji dhidi ya wanawake yamekuwa yakitokea
kwenye mahusiano yenye migogoro iliyogubikwa na vipigo vya mara kwa mara. Jamii
imekuwa ikishuhudia pasipo kuingilia kati na kutoa msaada. Wakati mwingine jamii imekuwa
ikishiriki kusuluhisha migogoro ya vipigo badala ya kutoa taarifa polisi. Kwa hali hii ni wazi
kuwa, iwapo jamii itabadilika na kushiriki kikamilifu kwenye harakati za usawa wa kijinsia ni
dhahiri vitendo vya mauaji dhidi ya wanawake vitatokomezwa kabisa. 

Kuwa sehemu ya mabadiliko, ungana nasi kuzuia na kutokomeza vitendo vyote vya ukatili wa
kijinsia kwa kufanya yafuatayo;
Mtu binafsi;

Badilika usifanye vitendo vya ukatili: Kumbuka kwamba ukatili wa kijinsia ni kosa kisheria. 

Kemea vitendo vya ukatili: Unaposhuhudia vipigo, unyanyasaji, ukatili wa aina yoyote
nyumbani kwako au jirani, chukua wajibu kukemea na kuchukua hatua dhidi ya vitendo hivyo. 

Toa Taarifa za Ukatili: Unaposhuhudia au kufanyiwa vitendo vya ukatili, toa taarifa kwenye
mamlaka mbalimbali kama vile Polisi hususani madawati ya jinsia, Ofisi za Serikali za Mita,
Wasaidizi wa Kisheria walio karibu na wewe na kwa maafisa wanaoshughulikia masuala ya
ustawi wa jamii. 

Elimisha jamii juu ya athari za ukatili: Unaweza kujifunza na kuanzisha mijadala mbali mbali
kwenye jamii yako juu ya athari za ukatili, kupita vijiwe vya boda boda, vijiwe vya kahawa,
sehemu za michezo, masokoni, sehemu za ibada na sehemu nyingine yoyote ambayo wewe
unafanya kazi zako za kila siku. 

 KILA UHAI UNATHAMANI!
TOKOMEZA MAUAJI NA UKATILI DHIDI YA WANAWAKE

NA WATOTO

NINI CHA KUFANYA KIPINDI CHA KAMPENI



JAMII 

Je jamii inawajibu gani katika kuhakikisha wanawake na watoto wanakua salama?

OKOA MAISHA: Jamii zinaweza kuendelea kufanya kazi katika kupambana na ukatili kwa
kusaidia na kuhimizana katika kulinda wanawake na watoto katika ngazi ya jamii, kwa
kufanya yafuatayo; 

Kuunda Kanuni za kuchukua hatua kwa wahalifu wa ukatili. Kwa kupitia mikutano ya kijamii,
jamii inaweza kuunda kanuni za kuwachukulia hatua watu wote wanaofanya ukatili  ikiwa ni
pamoja na kutoa taarifa na ufuatiliaji wa kesi husika. 

Jamii inapaswa kutoa ushirikiano na vyombo husika wakati wa uchunguzi na kutoa Ushahidi:
Jamii inaposhuhudia vitendo vya ukatili inapaswa kutoa ushirikiano kwa vyombo husika
kutoa ushahidi ili wahusika waadhibiwe kisharia. Jamii inapaswa kukumbuka kwamba swala
la ukatili sio swala binafsi la kifamilia kwa sababu linathiri jamii nzima. 

Viongozi wa dini, viongozi wa kimila, watu mashuhuri na viongozi wa kijamii kwa kutumia
majukwaa yao kuongea kuhusu madhara ya ukatili wa kijinsia  kwa sababu wanaaminika
wanaweza kubadili mtazamo wa jamii juu ya vitendo hivyo. Vile vile kutumia tafsiri za
maandiko ili kuhakikisha wanawake wanakua saw ana wanaume katika kufurahia fursa
katika kijamii. 

SERIKALI
Je, kuna sera na sheria madhubuti dhidi ya vitendo vya Ukatili? Je kuna mifumo wezeshi ya
utoaji wa taarifa na msaada kwa watendewa wa vitendo vya Ukatili?

OKOA MAISHA! Boresha mazingira salama ya kisera na kisheria katika kuzuia na
kutokomeza ukatili majumbani, kwa kufanya yafuatayo; 

Kuhakikisha Uundwaji wa Sheria Maalumu ya Ukatili: Serikali inapaswa kuandaa Sheria
maalumu ya Ukatili.

Kupitia Upya Sheria na Sera: Serikali inapaswa kupitia upya sheria zote zinazokinzana na
kuzifanyia marekebisho ili kuhakikisha utekelezaji madhubuti wa vifungu vya kisheria ili
kukomesha ukatili 
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