MAUDHUI: UKATILI WA KIJINSIA KWENYE MITANDAO

Utangulizi

wa ungonjwa wa UVIKO 19 umechangia mabadiliko

9’; z Q ya mfumo wa kufanya kazi. Watu wengi wamekuwa

: Kukua kwa Teknolojia ya kidigitali pamoja na mlipuko

wakitumia teknolojia ya TEHAMA na mitandao kama
sehemu za kupata taarifa kukuza biashara zao,
kufanya kazi na mawasiliano kwa ujumla. Hata hivyo,

é\&/é kwa upande mwingine ukuaji huu wa mitandao na
matumizi ya TEHAMA yanaongeza vitendo vya ukatili
wa kijinsia kwa kasi kubwa.

Je ukatili wa kijinsia mitandaoni
maana yake nini?

Ukatili wa Kijinsia Mtandaoni ni aina ya udhalilishaji
ambao unafanyika kwa njia ya mitandao. Ukatili huu
ni pamoja na, ikiwemo lugha za matusi, kejeli, picha
ama video za utupu. Ukatili huu umekuwa
ukiwawaathiri wanawake, wasichana, viongozi wa
nchi, wasanii pamoja na wanawake watetezi wa
haki za wanawake na watu maarufu kwa ujumla.
Kutokana na udhalilishaji huo umepelekea
wanawake watetezi kunyamazishwa na kupunguza
kasi zao za kutumia majukwaa ya mitandaoni kwa
kuhofia kutwezwa utu wao na kupewa majina
mabaya ya udhalilishaji. Marakadhaa udhalilishaji
huu umekuwa ukifanywa na wanaume ambao
takwimu yao inaonesha kuwa watumiaji wakubwa
wa mitandao kuliko wanawake .
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Madhara ya Ukatili Mitandaoni

Kama ilivyo kwenye aina nyinigine za ukatili, ukatili wa mitandaoni una madhara
yafuatayo;

e Madhara kisaikolojia, unaweza kupeleke watendewa kupata msongo wa
mawazo, kusababbish kujiua au kupoteza mwelekeo katika maisha.

e Kupelekea wanawake hasa wanawake watetezi kupoteza dira za harakati zao
za utetezi wa haki za binadamu hususani haki za wanawake na watoto pamoja
na makundi ya pembezoni

¢ Inajenga hofu na kuvunja moyo kwa wanawake kushiriki kwenye ngazi za
uongozi na maamuzi wakihofia kudhalilishwa na kutwezwa utu wao.

Je, sheria inasemaje?

Sharia zinazolinda na kuzuia ukatili wa kijinsia mitandaoni ni pamoja na;

e Sharia ya Maudhui ya Mitandaoni (Online Content Regulation) 2020 ambayo
inakataza na kutoa adhabu kurusha maudhui ya udhalilishaji ikiwvamo picha/video
za utupu, lugha za udhalilishaji zinazokwenda kinyume na utamaduni wa
Mtanzania.

e Sharia ya Kimakosa ya Mtandao 2015 (Cyber Crime Act) ambapo Kifungu cha 23
kinakataza na kupinga uonevu mtandaoni kuwa ni kosa kisharia kwa mtu yoyote
kufanya uonevu wa aina yoyote kwa kutumia njia za kieleketroniki na kufanya
hvyo ni kosa kisharia, na yeyote atakayekutwa na kosa hili atatumikia kifungo
kisichozidi miaka 3 jela au zaidi, au kulipa faini isyopungua million tano (5) au
vyote kwa pamoja.




Sababu zinazopelekea ukatili wa mitandaoni kuendelea kukithiri ni kama
zifuatazo;
e Uelewa mdogo kwa wananchi juu ya sharia zinazozuia na kukataza
ukatili wa kijinsia mitandaoni
e Hofu ya kuendelea kudhalilika hasa pale kesi zinapotaka kwenda
mahakamani.
e Tamaduni ya jamii nyingi kwenye mitandao kukaa kimya badala ya
kukemea wanapoona vitendo vya uaktili kwenye mitandao
e Mapungufu katika utaratibu wa ripoti kwa vyombo husika
¢ Hivyo basi, katika kipindi hiki cha Siku 16 za Uanaharakati, tunatumia
kampeni hii kupaza sauti na kukemea ukatili wa kijinsia mitandaoni.

Ungana nasi #Komeshaukatiliwakijinsiasasa #Sambazaupendo.

KOMESHA UKATILI WA KIANSIA SASA!

Je umewahi kufanyiwa ukatili wa kijinsia mitandaoni? Je umewahi kushuhudia mtu
akifanyiwa ukatili wa kijinsia mitandaoni? au unafahamu mtu anayefanyiwa ukatili wa kijinsia
mitandaoni?

Funguka! Usikae kimya, chukua hatua, unaweza kusaidia mtu au kuokoa Maisha ya mtu,
sambaza upendo.

o Kemea unapoona wanawake wanafanyiwa vitendo vya ukatili mitandaoni.

¢ Toa taarifa kwa vyombo vya mamlaka kama polisi na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA) na vituo vya msaada wa kisharia.

e Toa malalamiko kwa mtandao wa kijamii husika ili waweze kuondoa maudhui yasiyofaa



Jamii ya

mitandaoni

Je wunafahamu makundi au mitandao
inayodhalilisha wanawake mitandaoni? Je
jamii yako inakumbatia tamaduni
zinazochochea ukatili wa kijinsia
mitandaoni?

Funguka!  Chukua hatua,  chochea
mabadiliko chanya katika jamii yako

® Toa taarifa kwa mamlaka husika
unapoona vitendo vya ukatili wa kijinsia
mitandaoni.

* Anzisha mazungumzo na wanajamii
wenzako kuwaelimisha juu ya usawa
wa kijinsia na haki ya kila mmoja wetu
kuwa salama kwenye mitandao.

—/\/\/V Serikali

Je, kuna sera na sharia madhubuti dhidi ya
vitendo vya ukatili wa kijinsia mitandaoni?
Je kuna mifumo wezeshi ya utoaji wa
taarifa na msaada kwa watendewa wa
vitendo vya ukatili wa kijinsia mitandaoni?

Funguka!  Chukua hatua,  simamia
maboresho na utekelezwaji wa sera na
sharia kuleta mazingira salama kwa wote
kwenye mitandao.

® lmarisha utekelezwaji wa Sharia vya
Makosa ya Mitandaoni

= Endelea kutoa elimu kwa umma juu ya
matumizi salama ya mitandao
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