
Kwa mujibu wa kifungu cha 25 cha Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa Na.11 ya
Mwaka 2007; Rushwa ya ngono ni kitendo anachofanya mtu mwenye mamlaka, katika
kutekeleza mamlaka yake kudai ngono au upendeleo wa aina yoyote kutoka kwa mtu kama
kishawishi cha kumpatia huyo mtu ajira, cheo, haki, fursa au upendeleo mwingine.

Rushwa ya Ngono inapotolewa sehemu za kazi, au sehemu za kutolea huduma husababisha
madhara mengi hasa kwa wanawake na wasichana. Baadhi ya madhara hayo ni kama
kukwamisha upatikanaji wa haki, kusababisha mtendewa kukosa huduma muhimu za kijamii,
kuongeza idadi ya wanawake na wasichana wenye maambukizi ya magonjwa ya zinaa kama
UKIMWI nk. Vile vile Rushwa ya ngono inasababisha kudhoofisha nguvu kazi ya wanawake,
wanawake na wasichana kutokua na kipato binafsi pamoja na kuzorotesha maendeleo na
uchumi wa nchi kwa ujumla. 

Maeneo hatarish kwa rushwa ya ngono ni kama ifuatavyo; 

Sehemu za Kazi: Mfano ya rushwa ya ngono kazini ni pamoja na waajiri kutoa ajira kwa
wanawake na faida nyingine kama vile kupandishwa cheo, nyongeza ya mshahara, kupewa
siku za kupumzika kwa kubalishana na kutoa ngono. Kutishia wanawake wengi kufanya
ngono pia kwa kutishiwa na matokeo kama vile kupoteza kazi zao, ukosefu wa fursa za
kupandishwa vyeo, kuongezwa mshahara nk. Utafiti uliofanywa na Chama cha Wanahabari
Wanawake (TAMWA) nchini ulieleza kuwa wanawake asilimia 89% walioajiriwa katika sekta
ya umma nchini wamewahi kuombwa rushwa ya ngono wakati wa kuajiriwa, kupandishwa
vyeo au wakati wakihitaji huduma fulani (TAMWA, 2012).

Ofisi za Umma: Mfano ofisi zinazotoa huduma mbali mbali za usajili wa vyeti, utoaji wa leseni,
vitambulisho, pasi za kusafiria nk, baadhi ya watumishi wanaweza kuomba rushwa ya ngono
kwa kubadilishana na upatikanaji wa haraka wa nyaraka hizo. 

Taasisi za Elimu. Taasisi za elimu kuanzia ngazi ya shule za msingi, sekondari na vyuo vikuu ni
eneo hatarishi pia kutokea kwa rushwa ya ngono kwa walimu kuomba ngono kwa
kubadilishana na alama za ufaulu nk. Kwa mfano; kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na taasisi
ya kuzuwia na kupambana na rushwa nchini TAKUKURU, ukivihusisha vyuo vikuu vya Dar es
Salaam na Dodoma, asilimia 50 ya waliohojiwa walieleza uwepo wa rushwa ya ngono katika
vyuo vikuu, huku asilimia 29.9 ya wafanyakazi wakieleza kuwepo kwa ushawishi wa
makusudi ili kujipatia huduma kutoka kwa mamlaka.

MAUDHUI: RUSHWA YA NGONO



Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa Na.11 ya Mwaka 2007 imeweka kifungu
mahususi cha kuzuia rushwa ya ngono ambacho kinabainisha kuwa mtu atakayefanya kosa
hilo atakua amefanya kosa la rushwa na adhabu yake ni faini isiyozidi shilingi millioni tano
(5), au kifungo kisichozidi miaka mitatu (3) au faini na kifungo kwa pamoja.

Serikali pia imeunda Kanuni za Mienendo na Maadili kwa Watumishi wa Umma chini ya
Sheria ya Utumishi wa Umma zinakataza mtumishi yeyote wa umma kuwa na mahusiano ya
kimapenzi na mtumishi mwenzake au mtu mwingine katika eneo la kazi na vitendo vyovyote
vile vyenye kusababisha usumbufu wa kingono (Sexual harassment) mahala pa kazi. Aidha,
kanuni zimekataza mtumishi yeyote kuweka sharti la ngono kwa mtumishi mwenzake;
kubaka, kutomasa, kumshikashika mtumishi kwa makusudi kwa namna inayoashiria uhitaji
wa ngono, kufanya au kuonesha ishara za vitendo, kelele na utani wenye kuashiria uhitaji wa
ngono na kutoa maoni ya kingono dhidi ya mtumishi mwenzake.

Vyuo mbali mbali vimetengeneza Kanuni zinazoongoza watumishi wake, kwa mfano Kanuni
za Maadili kwa Watumishi wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na Dodoma, zinakataza
vitendo vya rushwa ya ngono au mahusiano ya kimapenzi kati ya mtumishi na mwanafunzi.
Hali kadhalika zipo baadhi ya Taasisi na sekta binafsi zimepiga hatua kuwa na sera za
kijinsia zinazokataza vitendo vya rushwa ya ngono pamoja na udhalilishaji wa kingono kwa
ujumla wake. 
Licha ya kuwa na Sheria na kanuni mbali mbali zinazokataza rushwa ya ngono bado vitendo
hivi vinaendelea hasa katika sehemu za kazi, mashuleni na vyuo vikuu. 

Maeneo mengine ya Huduma: Rushwa ya ngono inaweza kutokea katika meneo mengine ya
utoaji huduma kama vile mahospitalini, mahakamani nk. Kwa mfano katika mahospitali
kumekua na kesi kadhaa zikionesha madaktari wakishutumiwa kufanya ngono na wagonjwa
ili kuharakisha matibabu yao, au kuwapatia dawa za matibabu. 

Uelewa mdogo kwa jamii juu ya Sheria zinazozuia na kupambana na rushwa ya ngono,
wala hawafahamu haki zao pale wanapoobwa rushwa ya ngono.
Hofu kwa watendewa kuogopa kutoa taarifa kwa hofo ya kuachishwa kazi, kunyimwa
huduma, kuachishwa masomo au kufelishwa kwa makusudi kwa wanafunzi hasa wa
vyuo vikuu. 
Jamii inaendelea kupuuza na kutokuchukulia uzito suala la rushwa ya ngono 
Kosa la rushwa ya ngono ni gumu kuthibitisha kutokana na usiri 
Hivyo basi katika kipindi hiki cha Siku 16 za Uanaharakati, tunatumia kampeni hii kupaza
sauti na kukemea vitendo vya rushwa ya ngono, lakini pia kutoa elimu juu ya Sheria na
hatua zinazoweza kuchukuliwa ambapo mtu ataombwa rushwa ya ngono, au atanyimwa
huduma kwa kukataa kutoa rushwa ya ngono. 



Je umewahi kuombwa Rushwa ya Ngono? Je umewahi kushuhudia mtu akiombwa rushwa
ya ngono? au unafahamu mtu anayefanyiwa unyanyasaji wowote kwa sababu ya kutakiwa
atoe rushwa ya Ngono?

Kataa Kutoa au Kupokea Rushwa ya Ngono: Pamoja na ukweli kwamba rushwa ya ngono
ni kosa la kimaadili pia kosa la rushwa ya ngono ni kosa la jinai. Kwa hiyo mtu yoyote
anapaswa kukataa kutoa au kupokea rushwa ya ngono. Kumbuka kwamba mtoaji na
mpokeaji rushwa wote ni wakosaji. 

Kemea Rushwa ya Ngono: Vitendo vya rushwa ya ngono ni ukatili wa kijinsia, uvunjifu wa
haki za binadamu na huadhiri ustawi wa jamii. Utakaoshuhudia mtu akiomba au kuombwa
rushwa ya ngono unapaswa kukemea na kuchukua hatua.

Toa Taarifa za Rushwa ya Ngono: Unapoona vitendo vya rushwa ya ngono vinataka
kutendeka au vimetendeka toa taarifa kwa Mamlaka husika kama TAKUKURU. Kutoa taarifa
za Rushwa ni wajibu wa kiSheria. Sheria mbali mbali kama vile Sheria ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (Kifungu cha 39) kinatoa maelekezo jinsi ya kutoa taarifa za vitendo
vya rushwa kwenye mamlaka husika. Unaweza kutoa taarifa kupitia kupiga namba za
msaada bure kwa mfano, kwa TAKUKURU kwa kupiga number 113 au kupitia mashirika
yanayotoa msaada wa kiSheria kama vile Shirika la Wanawake Katika Sheria na Maendeleo
Barani Africa (WiLDAF) 0800780070, Kituo cha Sheria na Haki za binadamu (LHRC)
0800750035, Chama cha WanaSheria Wanawake Tanzania (TAWLA) 0700751010, Kituo
cha Msaada wa KiSheria Kwa Wanawake (WLAC), 0800780100. 

Toa ushirikiano na Vyombo Husika Wakati wa Uchunguzi na Kutoa Ushahidi:
Unapofanyiwa vitendo vya Rushwa ya ngono au kushuhudia vitendo hivyo shirikikiana na
vyombo husika kutoa ushahidi ili Wahusika waadhibiwe kiSheria. 



Je, kuna sera na Sheria madhubuti dhidi ya vitendo vya Rushwa ya Ngono? Je kuna mifumo
wezeshi ya utoaji wa taarifa na msaada kwa watendewa wa vitendo vya Rushwa ya
Ngono?

 
Kuhakikisha mapitio na maboresho ya Sheria ili kuhakikisha upatikanaji wa haki kwa
watendewa hasa kuongeza adhabu kwa wahalifu ziwe kali kama adhabu nyingine za
matendo ya kingono kwa mujibu wa kifungu cha 130 cha kanuni za adhabu. 
 
Kuhakikisha utekelezaji wa sera na Sheria ili kuleta mazingira salama mahali pakazi,
sehemu za utoaji huduma pamoja na taasisi za elimu. 

Kuimarisha mifumo ya Utoaji Taarifa: Uboreshaji wa mifumo ya udhibiti na uwajibikaji
kwenye kuimarisha mifumo ya kusimamia maadili, mifumo ya utahini, mifumo ya kutoa
taarifa na kulinda watoa taarifa pamoja na kuwajibisha watuhumiwa wa vitendo hivyo.
Ikiwa ni pamoja na kutekeleza mpango wa uanzishwaji wa madawati ya jinsia kwenye vyuo
vikuu ili kurahisishwa utoaji taarifa na huduma kwa watendewa wa matukio hayo.

Kuendelea Kujengea Jamii uwezo: Kendelea kuwajengea wanafunzi, wafanyakazi na jamii
yote uelewa wa suala la rushwa ya ngono ili waweze kujitetea na kupambana nalo

Je taasisi yako ina sera dhidi ya unyanyasaji wa kingono? Je, taasisi yako inafumbia macho
matukio ya ukatili na udhalilishaji wa kingono? Je, taasisi yako ina mifumo ya kushughulikia
masuala ya ukatili wa kijinsia hasa unyanyasaji wa kingono?

Tengeneza na simamia utekelezwaji wa sera za jinsia hasa sera zinazozuia na kupambana
na vitendo vya ukatili na udhalilishaji wa kingono wa aina yoyote ile. 

Tengeneza mifumo rafiki ya utolewaji wa taarifa na msaada kwa watendewa wa vitendo
vya ukatili na udhalilishaji wa kingono katika taasisi, ikiwepo ulinzi wa ajira, masomo au haki
stahiki ya mtoa taarifa. 

Andaa mafunzo ya mara kwa mara kwa wafanyakazi juu ya ukatili na udhalilishaji wa
kingono katika ulimwengu wa kazi.  


