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Uzingatiaji wa mahitaji ya WWU (Mainstreaming of PWD), katika sekta za 
kifedha;ina maana ya kuboresha mifumo, upatikanaji wa taarifa, utumiaji wa 

mashine za kieletroniki za utoaji fedha (ATM) pamoja na kuboresha miundombinu 

mbalimbali ya kifedha kwa WWU.  

Upatikanaji wa huduma za kifedha kwa WWU (Accessibility), ni uwepo wa 

urahisi wa mtu/watu kufikia huduma na bidhaa bila  kuhatarisha afya, ustawi na 

usalama wao.  

Ujumuishaji (Inclusion), ni uwepo wa usawa katika fursa za upatikanaji wa 

huduma za kifedha ili kuhakikisha kuwa kila mtu anashiriki kikamilifu kwa kadri 

ya uwezo na matamanio yake. 

 

Utangulizi 

Sensa  ya Watu na Makazi ya Mwaka 2012 imeonesha kuwa idadi ya watu 

wenye ulemavu (WWU) ni 9.3% kati ya idadi watu nchini. WWU 

wanakumbana na changamoto mbalimbali za upatikanaji wa huduma za 

kifedha; ikiwamo utumiaji wa mashine za kieletroniki za utoaji fedha (ATM) na 

utumaji wa miamala kwa kutumia simu  janja. 

 

Sambamba na hilo, muundo wa sera za kifedha nchini Tanzania hautoi muongozo 

kwa watoa huduma za kifedha  kuzingatia mahitaji ya watu wenye ulemavu. 

 

Taarifa hii fupi, inachambua juhudi za serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania na taasisi zake katika kutekeleza sera ya fedha na mipango. Lengo kuu 

ni kuangalia ni kwa kiasi gani sera hizi zimejikita kuzingatia mahitaji ya WWU, 

kama ilivyoainishwa katika sheria na muundo wa Sera. Pia kutoa mapendekezo 

ya kuboresha sera ili ziweze kujumuisha watu wenye ulemavu katika masuala 

ya fedha. 
 

Maudhui 
 

 

Sekta ya fedha nchini Tanzania imeweka mifumo mizuri ya sera, sheria, 

mipango na mikakati ya kitaifa inayozingatiwa. Hata hivyo, kwa upande wa 

WWU bado kuna mapungufu katika ujumuishaji wao katika sekta hii. 

 

Mathalani, era ya Taifa ya Huduma Ndogo za Fedha ya mwaka 2000 (The 

National Micro- finance policy 2000) imetoa huduma mbalimbali za kifedha  

ikiwamo; akiba, utoaji wa mikopo, malipo na huduma nyinginezo zinazo 
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wahusisha wafanyabiashara wadogo walioko mijini na vijijini. Sera hii imeweka 

mkazo katika usawa wa kijinsia na kuweka mapendekezo maalum 

yanayowezesha jamii kunufaika na huduma hizo. Hata hivyo, WWU 

hawajajumuishwa katika sera hii. 
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Hali kadhalika, Benki Kuu ya Tanzania (BOT) ni msimamizi mkuu wa huduma za 

kifedha nchini.  BOT ina jukumu la kuhakikisha kuwa benki na taasisi za kifedha 

zinafanya kazi zake kwa kuzingatia Sheria ya WWU ya mwaka 2010. Hata hivyo, 

bado kuna changamoto kwa watoa huduma za kifedha katika utekelezaji ili 

kuhakikisha kuwa   huduma hizo zinawafikia WWU. 

 

Tanzania inatekeleza Mpango kazi wa ujumuishaji wa kifedha (NFIF 2018-2022), 

ambao umelenga kufanya huduma na bidhaa za kifedha ziweze kukidhi na 

kustawisha maslahi ya makundi maalumu (wanawake, vijana, wafanyabiashara 

na wakulima wadogo). Hata hivyo, mpango kazi huo haujajumuisha WWU. 
 

Mapungufu 

Baadhi ya mapungufu yaliyopo katika kujumuisha mahitaji ya WWU katika sera 

ya fedha na mipango ya mwaka 2004 ni kama yafuatayo; 

1. Miundombinu hafifu, mathalani  mashine za kielektroniki (ATM), zenye 

urefu  usio wezesha WWU kufikia na kupata huduma stahiki. 

2. Ukosefu wa Sheria na Sera zinazosimamia masuala ya ujumuishaji 

wa WWU. Ingawa kumekuwa na ubunifu wa watu na mashirika 

binafsi  ya kujali na kuzingatia mahitaji ya WWU. 

3. Utoaji wa elimu na taarifa kwa wateja hauzingatii mahitaji maalum  ya 

WWU. 

4. Ukosefu wa kigezo cha masharti ya huduma jumuishi za WWU kama 

miongoni  mwa sababu za kuzingatia kabla ya kibali cha  huduma za 

kifedha kutolewa na Benki Kuu ya Tanzania (BOT). 

5. Ukosefu wa usimamizi thabiti wa utekelezaji wa Sera na Sheria 

zinazohusu masuala ya ujumuishaji kikamilifu wa watu wenye ulemavu 
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Juhudi za Serikali 

Serikali imefanya juhudi kubwa katika kutengeneza Sera na Sheria ambazo 

zinawatambua na kuwalinda WWU.  Juhudi hizo ni pamoja na  Sera ya WWU ya 

Mwaka 2004 na Sheria ya WWU ya Mwaka 2010 ambazo kwa pamoja 

zimeainisha na kutambua ujumuishwaji na upatikanaji wa huduma za kijamii 

kwa WWU. 

 

Kwa upande wa Sera, imesisitiza katika upatikanaji na ushiriki kikamilifu wa 

WWU katika jamii, pia imetoa rai kwa wadau kuhakikisha wanajenga 

miundombinu na kutoa huduma rafiki kwa watu wenye ulemavu. Vilevile, Sera 

hii imeainisha taarifa zinazotolewa kwa WWU kama moja ya njia kuu ya 

ushirikishwaji wao. Taarifa zinazotolewa na taasisi kwa Umma kama vile taasisi 

za kifedha zinapaswa kuwa ni za upatikanaji kwa WWU. 

 

Tanzania ni nchi mwanachama wa mikataba ya kimataifa inayohimiza ujumuishaji 

wa WWU. Mikataba hii ni pamoja na Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Haki 

za Watu wenye Ulemavu (UNCRPD) wa mwaka 2006 . Mkataba huu wa Haki za 

WWU umeainisha ujumuishwaji na ushirikishwaji wa WWU kama kanuni za 

msingi katika kutambua usawa na haki za binadamu. Hii inamaanisha, nchi 

mwanachama wa mkataba huu inapaswa kutambua na kuweka kwenye sheria 

zake za nchi hatua mahususi za kupinga na kuondoa kabisa aina zozote za 

unyanyasaji. Lengo ni kuweka mazingira rafiki kwa watu wenye ulemavu ili 

kuwawezesha kushiriki  kikamilifu kwenye nyanja zote za kijamii. 

 

Mkataba huu unatambua kuwa, chochote ambacho kinamzuia mtu mwenye 

ulemavu kufurahia uhuru na haki za binadamu ni ubaguzi. Hali kadhalika, 

mkataba huu unampa jukumu Waziri mwenye dhamana kuchukua hatua stahiki 

kupinga aina yoyote ya ubaguzi katika taasisi binafsi na za Umma. Hii ni pamoja 

na Waziri mwenye dhamana kuhakikisha miundombinu inayojengwa ni rafiki 

kwa watu wenye ulemavu kama ilivyoainishwa kwenye Ibara ya 40(1) ya 

mkataba huu. 

 

Hata hivyo, mamlaka zenye dhamana pamoja na sekta ya fedha kiujumla 

hazijatekeleza matakwa ya Sera na Sheria ya WWU kwa kiwango cha kuridhisha, 

hasa katika kuzingatia ujumuishwaji wa WWU kikamilifu. 
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Utendaji Mahiri Nchini Kenya 

Sheria za fedha nchini Kenya (KBA namba 488) kama ilivyo Tanzania 

hazijaainisha bayana mahitaji muhimu ya watu wenye ulemavu kwenye 

huduma za kifedha. Hata hivyo, Jumuiya ya Mabenki nchini Kenya (KBA) 

inachukua hatua za makusudi kuhakikisha WWU wanajumuishwa kwenye 

mpango kazi wao. Huu ni mfano bora ambao nchi yetu ya Tanzania inaweza 

kutumia katika kuhakikisha haki za WWU zinazingatiwa. 

 

Jumuiya ya Mabenki nchini Kenya (KBA) imejiwekea mkakati wa kutambua 

mahitaji ya WWU na kuwashirikisha katika kubuni njia bora za kuwajumuisha 

na kuwapa kipaumbele, ikiwa ni pamoja na kuwawezesha kutumia huduma 

za kifedha kwa uhuru bila vikwazo. Kwa mtazamo huo, wadau kwenye sekta 

ya fedha wamechukua hatua za makusudi katika kuhakikisha ushirikishwaji na 

uzingatiaji wa mahitaji ya WWU katika huduma za kifedha. Kwa hapa Tanzania, 

licha ya kuwa hakuna kifungu cha Sheria au Sera ya fedha kinachoruhusu 

unyanyasaji WWU, lakini bado WWU wanapitia vikwazo vinavyozuia uhuru 

wao  katika kupata huduma za kifedha. 
 

Mapendekezo 

Ili kukabiliana na mapungufu yaliyoainishwa hapo juu pamoja na kuwajengea 

WWU mazingira salama na rafiki katika kupata huduma za kifedha, Taarifa hii 

fupi inatoa wito kwa Wizara zenye dhamana pamoja na Taasisi za kifedha 

kama Benki kuu ya Tanzania kuchukua hatua zifuatazo; 

 
1. Wizara ya fedha kufanya mapitio ya Sheria ya fedha ili kuweza kutambua 

watu wenye ulemavu katika upatikanaji  na ufikiaji wa huduma hizo. 

 

2. Ofisi ya Waziri Mkuu Sera, Bunge, Vijana, Ajira, na Watu wenye 

Ulemavu kufanya mapitio ya sheria ndogo za fedha na benki ili kuweza 

kutambua upatikanaji wa huduma kwa watu wenye ulemavu 
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3. Wizara ya Fedha kutoa maelekezo katika taasisi zote za fedha kama vile 

benki ili kuweza kuendana na Sera ya serikali katika utoaji wa huduma za 

kifedha hasa kwa watu wenye ulemavu. 

 

4. Waziri wa Fedha kutoa muongozo kwa taasisi zote za kifedha 

kuhakikisha wanatoa mafunzo kwa wafanyakazi wao ili kuweza kutoa 

huduma rafiki kwa watu wenye ulemavu. 

 

5. Benki Kuu ya Tanzania kutoa maelekezo kwa Taasisi zote zinazopewa 

leseni za kuendesha huduma ya kifedha kuhakikisha miundo mbinu na 

taarifa kwa wateja zinatolewa katika mfumo rafiki kwa WWU. 

 

6. Ofisi ya Waziri Mkuu Sera, Bunge, Vijana, Ajira na watu wenye Ulemavu 

izielekeze taasisi za kifedha kuhakikisha zinatekeleza takwa la sheria ya 

WWU 2010 inayotaka 3% ya waajiliwa kuwa ni WWU. 

 

7. Ofisi ya Waziri Mkuu Sera, Bunge, Vijana ,Ajira, na Watu wenye 

Ulemavu ifanye marekebisho ya Sera ya WWU kujumuisha upatikanaji 

wa huduma ya kifedha kwa WWU. 

 
8. Wadau mbalimbali wa masuala ya WWU kwa kushirikiana na Wizara ya 

Fedha kufanya utafiti kwenye taasisi za kifedha ili kubaini ni kwa 

kiwango gani huduma za kifedha zinapatikana kwa WWU. 

 

9. Jumuiya za Mabenki waangalie uwezekano wa kuiga mfano wa Kenya 

katika kuwezesha upatikanaji wa huduma za kifedha kwa WWU. 
 

Kuhusu Shirika la Wanawake Katika Sheria na Maendeleo Barani 
Afrika ( WiLDAF) 

Shirika la Wanawake Katika na Sheria na Maendeleo Barani Afrika, ni mtandao 

wa mashirika yasiyo ya kiserikali unaotumia sheria kama nyenzo ya maendeleo 

kwa lengo la kuwajengea uwezo wanawake katika nyanja mbalimbali za kisiasa, 

kiuchumi, kijamii na kitamaduni. 

 
Shirika lilianzishwa mnamo Februari 1990 huko Harare Zimbabwe - kufuatia 

mkutano wa Asasi za Kiraia uliofanyika katika muktadha wa muongo wa Umoja 
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wa Mataifa kwa wanawake ambapo ulibeba kauli mbiu “Haki za Wanawake na 

Maendeleo : Mtandao wa Uwezeshaji Barani Afrika”. Tangu wakati huo, Shirika 

limeanzisha matawi katika nchi 26 za Kiafrika, pamoja na Tanzania, ambazo 

zinajumuisha mashirika zaidi ya 350 na watu 3,000 ambao wanashiriki malengo 

haya.  
 

Kuhusu Mradi wa Uchechemuzi kwa Kutumia Takwimu (DDA) 

Mradi wa uchechemuzi kwa kutumia Takwimu (DDA) ni mradi unaofadhiliwa 

na Shirika la Kimataifa liitwalo Freedom House pamoja na PACT Tanzania. 

Mradi huu ambao ni wa miaka mitano unakusudia pamoja na mambo mengine 

kutumia takwimu kama sehemu ya kushawishi mabadiliko ya Sera na Sheria 

ambazo zinalinda na kutetea haki za binadamu.  

 

Mradi huu unafanya kazi kwa kupitia vikosi kazi (WGs) mbalimbali. WiLDAF 

inaratibu kikosi kazi namba mbili (WG2) ambacho kimejikita katika kusimamia 

haki za Wanawake, Watoto, Vijana na watu wenye ulemavu. 
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Shukrani  

Taarifa hii fupi ni mchango wa watu binafsi, mashirika na wanachama wa kikosi 

kazi namba 2  ambao kwa pamoja wameshiriki katika kuandaa taarifa hii. 

Kwa niaba ya kikosi kazi namba 2 (WG2), WiLDAF inapenda kutambua juhudi 

iliyofanywa na muandishi Bwana Novath Epimacus Rukwago kwa kujitolea 

kwake katika kuandaa taarifa hii fupi. 

 

Shukrani za pekee ziende kwa Ofisi ya Waziri Mkuu Sera, Bunge, Vijana ,Ajira, na 

Watu wenye Ulemavu kwa utayari wa kupokea taarifa  na kutoa maoni ambayo 

yamesaidia kuboresha taarifa hii. 

 

Mwisho, shukrani ziende kwa wanachama wa WG2 ambao wameshiriki 

kikamilifu katika kuandaa taarifa hii fupi  kama ifuatavyo; 

1. Women in Law and Development in Africa (WiLDAF), 

2. Tanzania Child Right Forum (TCRF), 

3. Tanzania Domestic Workers Coalition (TDWC), 

4. Mwanza Children and Youth Network (MCYN), 

5. Tanzania Early Childhood Development Network (TECDEN), 

6. Zanzibar Female Lawyers Association (ZAFELA), 

7. Tanzania Association for children Advancement (ZACA), 

8. Women Legal Aid Centre (WLAC), 

9. Women with Disability Network (SHIVYAWATA), 

10. Youth Partnership countrywide (YPC), 

11. Gender and Adolescence Initiative (GAI) 

12. Vijana Pambana Pata Maendeleo Rukwa (VIPAMARU), 

13. Jitambue Lembuka, 

14. Health Integrated Multispectral Services (HIMS), 

15. Women Development for Science and Technology Association (WODSTA). 
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