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UTANGULIZI

Ukatili majumbani ni pamoja na vitisho vya kimapenzi, shambulio la kimwili,
ukatili wa kijinsia, na /au tabia nyingine za ukatili kama sehemu ya matumizi ya
nguvu na udhibiti unaofanywa na mwenza mmoja dhidi ya mwingine. Ukatili
majumbani pia unajumuisha ukatili wa kimwili, ukatili wa kingono, vitisho, ukatili
wa kiuchumi, ukatili wa kihisia / kisaikolojia na huenda zaidi mpaka kwa watu
zaidi ya wanandoa wanaoishi katika nyumba moja. Ukatili majumbani unaweza
kutokea kwa mtu yeyote wa rangi yoyote, umri, dini, au jinsi yoyote. Kwa
kuongeza, inaweza kutokea ndani ya mahusiano mbalimbali, ikiwa ni pamoja na
wanandoa, kuishi pamoja, au mahusiano ya kawaida ya kimapenzi.

Muhtasari huu umetokana na takwimu zilizopatikana na mapitio ya sera, mifumo
ya kisheria, na takwimu nyingine zilizofanyiwa utafiti kuhusu Ukatili majumbani
nchini Tanzania. Kwa kuchambua mwenendo wa sheria za kitaifa, mikakati,
mipango, uratibu, na vikwazo vya kushughulikia ukatili majumbani. Muhtasari
huu unalenga kushawishi kutungwa kwa sheria kamili dhidi ya ukatili majumbani
nchini Tanzania. Zaidi ya hayo, muhtasari huu unashauri kutengenezwa kwa
mifumo mizuri ya kisheria na njia mbalimbali za kuzuia na kukabiliana na ukatili
majumbani.

Muhtasari huu unatoa mapendekezo kwa wabunge na watunga sera kwa
kuchukua hatua za kutunga Sheria ya Ukatili majumbani nchini Tanzania.




UKUBWA WA TATIZO LA UKATILI MAJUMBANI TANZANIA

a)

Ukatili Dhidi ya Wenza

Ukatili dhidi ya wenza ni moja kati ya aina za ukatili majumbani nchini Tanzania.
Utafiti wa Idadi ya Watu na Afya (TDHS), 2015-2016 umebaini kuwa;

Asilimia 40 ya wanawake walioolewa wamewahi kufanyiwa vitendo vya ukatili
wa kimwili, kijinsia, au kihisia kutoka kwa wenzi wao.

Asilimia 39 ya wanawake wamewahi kufanyiwa ukatili wa kimwili; Kama
kupigwa na kuchomwa na vitu vyenye ncha kali.

Asilimia 4 ya wanawake wamekatwa au kuchomwa kwa kusudi na wenzi
wao nha wametishiwa au kushambuliwa kwa kisu, bunduki, au silaha
nyingine.

Asilimia 14 ya wanawake walioolewa wamepitia kitendo kimoja au zaidi
vya ukatili wa kijinsia, ikiwa ni kulazimishwa kufanya ngono na mwenzi
wao.

Asilimia 36 ya wanawake wamewahi kufanyiwa ukatili wakisaikolojia
kwa mfano kutukanwa na wenzi wao.

b) Ukatili Dhidi ya Watoto

v’ Ripoti ya Jeshi la Polisi Tanzania ya mwaka 2020 inaonesha ongezeko la

ukatili dhidi ya watoto kwa 26%mwaka 2020, visa 7388 viliripotiwa kote
nchini, tofauti na mwaka 2015, ambapo matukio 5,803 yaliripotiwa.

Dawati la Jinsia na Watoto la Polisi liliripoti kuwa katika kila miezi mitatu,
watoto 21 wanabakwa. Wengi wa wahalifu ni ndugu wa karibu na watu
ambao watoto wanawajua na kuwaamini. Nyumbani kumekuwa mahali
hatari kwa wanawake na watoto.

c) Usafirishaji Haramu wa Wanawake na Watoto

v Nchini Tanzania, usafirishaji haramu wa binadamu unafanyika ndani na

nje ya mipaka ya nchi. Kesi nyingi zinahusisha watoto walioajiriwa chini
ya ahadi za uongo za elimu nzuri na kutumiwa kama watumishi wa ndani
katika sekta ya ngono au sekta ya uvuvi na madini.



d) Madhara ya Kimwili ya Ukatili Majumbani

Ukatili majumbani husababisha madhara ya kimwili na kisaikolojia kwa
waathirika na kuweka afya zao katika hali mbaya na kupelekea maisha yao
kuwa hatarini. Ukatili majumbani una athari za kisaikolojia za muda mrefu kama
vile msongo wa mawazo na kushindwa kujithamini, hali ambayo inaathiri zaidi
uwezo wa mwathirika kustawi.

Ripoti ya TDHS ilieleza kwamba;

v Asilimia 70 ya wanawake ambao wamewahi kupata ukatili wa kimwili au
kijinsia wamepata aina moja au zaidi ya majeraha, kama vile kuchanika,
michubuko, au maumivu. Halikadhalika, asilimia 15 ya wanawake
wamepata majeraha makubwa, mifupa iliyovunjika, meno yaliyovunjika,
au majeraha mengine makali kutokana na ukatili kutoka kwa wenza.

v' Aidha, kwa mujibu wa utafiti wa Shirika la Afya Duniani (WHO) kuhusu
afya ya wanawake na ukatili dhidi ya Wanawake, asilimia 15 ya wanawake

walipoteza fahamu angalau mara moja kutokana na kupigwa.

e) Kutafuta Msaada

Ripoti ya TDHS ya mwaka 2016 inaonesha kuwa ;

v Asilimia 54% ya wanawake waliofanyia ukatili wa kimwili au wa kijinsia
kutoka kwa mtu yeyote waliweza kutafuta msaada kutoka kwa mtu, ikiwa
ni ongezeko la asilimia 20 kutoka mwaka 2010. Hata hivyo, theluthi moja
ya wanawake (34%) hawajawahi kutafuta msaada au kumwambia mtu
yeyote juu wa vitendo vya ukatili walivyofanyiwa.

v" Huko nyuma utafiti wa Shirika la Afya Duniani (WHO) wa mwaka 2004
ulionesha kuwa, asilimia 29 ya wanawake waliopata ukatili wa kimwili

sababu walidhani ukatili huo ni ‘wa kawaida’ au sio mkubwa wa kutosha
kuhitaji msaada.




SABABU ZINAZOCHANGIA KUKITHIRI KWA UKATILI MAJUMBANI

a) Mfumo wa kisheria katika kushughulikia Ukatili majumbani

Serikali imefanya juhudi kubwa za kuzuia na kushughulikia ukatili wa kijinsia kwa
kutunga sera na sheria. Hata hivyo kuwa na mifumo mingi tofauti ya kisheria,
kuwa na sheria mbalimbali zinazoshughulikia kitu kimoja katika mwelekeo
tofauti zinaleta mkanganyiko hasa katika tafsiri ya sheria hizo. Sheria hizi ni
pamoja na Sheria ya Ndoa, Sura ya 29, Kanuni za Makosa ya Adhabu, Sura ya
16, Sheria ya Mtoto ya mwaka 2009, Sheria ya Kupambana na Biashara Haramu
ya Usafirishaji wa Binadamu Na. 6 ya mwaka 2008, Sheria ya Kimila na Mirathi
ya mwaka 1963. Sheria hizi zinatoa mwanya kwa wahalifu wa ukatili kuendelea
kutenda ukatili kama ilivyoelezwa hapo chini.

i.  Sheria ya Ndoa, Sura ya 29 ya Mwaka 1971

Kifungu cha 66 cha Sheria ya Ndoa, kinakatazaadhabu ya viboko kwa mwenza.
Hata hivyo, kifungu hiki hakitoi adhabu kwa mwenza atakayefanya kitendo
hicho. Isipokuwa, pale tu adhabu hiyo itakapoleta majeraha ya kimwili ambapo
atashtakiwa kama kosa la jinai. Vile vile sheria ya ndoa inaruhusu msichana
kuolewa akiwa na umri wa miaka 15 kwa idhini ya wazazi au miaka 14 kwa idhini
ya mahakama, hii ni aina nyingine ya ukatili majumbani. Zaidi ya hayo, sheria ya
ndoa haifafanui ukatili majumbani wala kutafsiri upeo wa ukatili majumbani ili
kulinda watoto dhidi ya ndugu wanaoishi katika nyumba moja ya familia.

ii. Kanuni ya Adhabu, Sura ya 16

Kanuni ya Adhabu, Sura ya 16 ni moja ya sheria kongwe nchini Tanzania
ilifanyiwa marekebisho yanayojulikana kama Sheria Maalumu ya Makosa ya
Kujamiiana (SOSPA) ya mwaka 1998. Hata hivyo, mageuzi yaliyofanywa na SOSPA
yaliainisha makosa ya kujamiiana kama vile mashambulizi ya kingono, ukatili wa
kingono, na shambulio la aibu linalosababisha madhara halisi ya mwili makosa
haya yaliingizwa katika Kanuni ya Adhabu sura ya 16. Hivyo, kama kupigwa au
kufanyiwa ukatili wa kingono kwa mke au mtoto hakujasababisha madhara
makubwa ya mwili, shtaka la kumshambulia mke kwa kawaida haliwezisimama.
Sheria ya Ndoa, ubakaji wa kwenye ndoa pia sio kosa chini ya Kanuni ya Adhabu,
wala sheria hii haifafanui ukatili majumbani au kutafsiri wigo wake.




iii.  Sheria ya Mtoto ya mwaka 2009

Sheriaya Mtotoimetambuakanunizamaslahiborayamtotokamailivyofafanuliwa
katika Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Mtoto wa mwaka 1989 na Mkataba wa
Afrika wa Haki na Ustawi wa Mtoto wa mwaka 1990. Sheria ya Mtoto imezingatia
masuala yote yanayohusiana na haki za watoto chini ya umri wa miaka kumi
na nane. Hata hivyo, sheria hii haifafanui wala kutafsiri ndoa za utotoni kama
moja ya aina ya ukatili majumbani dhidi ya watoto. Aidha, Sheria ya Mtoto haitoi
mwongozo na adhabu kwa wazazi wanaofanya vitendo vya ukatili majumbani
kwa watoto wao ikiwa ni pamoja na kuwalazimisha kuolewa, kuzuia usafirishaji
wa watoto wao. vitendo hivyo ni kama vipigo, ukeketaji na matukio mengine ya
Ukatili wa watoto. Pamoja na hayo, sheria ya mtoto inaruhusu adhabu ya viboko
ambayo ni ukatili dhidi ya watoto.

iv.  Sheria ya Kimila ya Mirathi ya mwaka 1963.

Sheria ya Kimila ya Mirathi (Tangazo la Serikali namba 4) ya 1963 inatumika
kwa watanzania wote wazawa wanaofuata mila na desturi zao na wanaorithi
kupitia upande wa baba. Sheria ya kimila ni ya kibaguzi na huleta changamoto
wanawake, wajane, wanaume, na watoto. Kwa kwa wanawake sheria hiiinakataza
kumiliki mali zisizohamishika pamoja na ardhi ya ukoo. Vilevile mjane haruhusiwi
kurithi mali za marehemu mume wake isipokuwa atarithi kupitia watoto wake.
Mjane ambae hajabahatika kuzaa, hupata asilimia 20 ya asilimia 50 ya mali za
marehemu mume wake. Watoto wa kike wako katika daraja la mwisho la urithi
baada ya mtoto wa kwanza wa kiume na watoto wakiume waliobaki. Pia sheria
hii imebagua watoto wakiume kwa kuwagawa kimadaraja kwenye urithi. Hii ni
aina mojawapo ya ukatili majumbani na hakuna sheria yoyote nchini Tanzania
inayofafanua kunyimwa haki za mirathi kama aina ya ukatili majumbani.

v.  Sheria ya Kupambana na Biashara Haramu ya Usafirishaji wa Binadamu
Na. 6 ya mwaka 2008

Sheria hii inaharamisha aina zote za biashara ya kusafirisha watu nchini Tanzania.
Hata hivyo, Sheria haitoi upatikanaji mzuri wa huduma au tiba kwa waathirika
wa biashara haramu. Biashara ya binadamu wakati mwingine hufanywa na
watu wanaoishi ndani ya kaya moja. Aidha, hakuna sheria inayoeleza kwamba
usafirishaji haramu kwa wa wanawake na watoto kama aina moja ya ukatili
majumbani.




vi. Mpango wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto
(MTAKUWWA) 2016/17-2021/22

Nia ya serikali ya kupunguza ukatili imeelezwa katika Mpango wa Taifa wa
Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto (MTAKUWWA). Chini ya eneo
la 1 la utekelezaji wa mpango huu, serikali inakusudia kuimarisha uchumi wa
kaya hasa kwa wanawake ili kupunguza ukatili wa kijinsia. Hata hivyo, hatuna
sheria inayofafanua kama ukatili za kiuchumi ni ukatili wa kijinsia. Matokeo
yake, wanawake wengi wananyimwa haki zao za kiuchumi katika kaya hizi.

Eneo la 2 la utekelezaji, mpango huo unalenga kubadilisha tamaduni hasi
pamoja na kukuza tamaduni chanya na kanuni nzuri za kijamii. Baadhi ya
viashiria vilivyoangaziwa katika eneo hili ni pamoja na kupunguza matukio ya
ukeketaji, ukatili wa kijinsia, mimba za utotoni, ndoa za mapema na ukatili wa
kimwili. Hata hivyo, utekelezaji wa mpango huu utaweza kuzaa matunda iwapo
kutakua na sheria maalumu inayoshughulikia ukatili majumbani.

a) Sababu Nyinginezo zinazochochea Ukatili Majumbani

Mbali na changamoto za kisheria, mambo mengine yanayoendeleza ukatili
majumbani ni pamoja na;

i Mfumo Dume

Takwimu zinaonyesha asilimia 58 ya wanawake na asilimia 40 ya wanaume
wanaafiki kwamba mume ana haki ya kumpiga mke wake angalau kwa moja
ya sababu zifuatazo: ikiwa ataunguza chakula, anajibizana naye, kutoka bila
kumwambia, anaposhindwa kulea watoto, au anapokataa kufanya naye ngono.
Kuendelea kwa mfumo dume kunaweza kuchangiwa na ukosekanaji wa sheria
kali dhidi ya wahalifu wa vitendo vya ukatili majumbani.

ii. Dini na Imani za Kimila

Baadhi ya viongozi wa dini, wanatumia dini kama chombo cha kukandamiza
wanawake. Viongozi hawa huchangia katika kuhalalisha Ukatili dhidi ya
wanawake kwa kutumia maandiko ya kidini nje ya muktadha wa dini. Kwa mfano
matumizi ya mistari kama mwanaume ni kichwa cha familia, mara nyingi huleta
athari kwa jamii kwa kuwachukulia wanawake na wasichana kama vyombo au
mali zingine za familia.



iii.  Elimu Duni kwa Wanawake Juu ya Haki zao

Katika maeneo mengi ya Tanzania, wanawake hawajui sheria na haki zao. Hii
inasababisha wao kujitenga na mfumo wa kisheria, wakidhani kuwa hakuna
chaguo jingine zaidi ya kuteseka katika nyumba zao pale wanapopitia ukatili.
Aidha, viwango vya chini vya elimu kwa wanawake husababisha wao kuwa
tegemezi kiuchumi kwa wanaume.

Vikwazo vya Taasisi na Mifumo

Wale wanaotafuta haki hawawezi kupata msaada wa kutosha kutoka kwa Taasisi
za Serikali, ukosefu wa sheria wazi ambazo zinafafanua ukatili majumbani na
kuweka taratibu za kushughulikia kesi kama hizo. Mbali na hilo, ukosefu wa
huduma duni za afya na msaada wa makazi kwa waathirika, na taratibu za
gharama kubwa na za muda mrefu za mahakama ni baadhi ya vikwazo vingine
ambavyo wanawake wanakabiliwa navyo. Sababu hizi huwavunja moyo
wanawake kutafuta msaada kuchochea zaidi hatari zaidi ya ukatili majumbani.




HAJA YA KUWA NA SHERIA YA UKATILI MAJUMBANI TANZANIA

i.  Ukosefu wa sheria maalum zinazoharamisha ukatili majumbani

Kama ilivyoelezwa mapema, hakuna sheria maalumu nchini Tanzania ambazo
zinaharamisha ukatili majumbani. Matokeo yake, kuna ongezeko kubwa la
matukio ya ukatili majumbani.

ii. Uwepo wa Sheria zinazokinzana katika kushughulikia ukatili majumbani

Sheria za Tanzania zinazoshughulikia maswala ya ukatili ni nyingi. Hii inapelekea
kukinzana kwa sheria zinazoshughulikia Ukatili majumbani. Kama ilivyoelezwa
Sheria ya Ndoa ambayo inakataza mwenza kumpa adhabu mwenza wake bado
haijasaidia kukomeshavitendo hivyo kwa sababuya kushindwa kutoa adhabu kwa
mhalifu. Inaachia jukumu hilo la kutoa adhabu kwa Kanuni ya Adhabu, ambayo
pia haijaeleza ukatili majumbani. Kuna haja ya kuwa na sheria moja maalum
ambayo itashughulikia masuala yote yanayohusiana na ukatili majumbani. Licha
ya kuwa na madawati ya jinsia ya polisi yanashindwa kufanya kazi kiufasaha
kwa kutokua na sheria moja inayotoa muongozo wa ushughulikiaji wa ukatili
majumbani.

Kwa bahati mbaya, hakuna sheria au sera inayofafanua Ukatili majumbani
nchini Tanzania. Kama ilivyoelezwa mwanzo kifungu cha 66 cha Sheria ya Ndoa,
kinajaribu kutafsiri ukatili lakini haijahusisha vitendo vya ukatili majumbani.
Tafsiri kutoka kwa sheria zote mbili haziendi zaidi kujumuisha washirika
ambao hawajaoana lakini wako katika mahusiano ya karibu. Mbali na hilo, pia
hakijajumuisha ukatili dhidi ya watoto, wanawake wanaonyanyaswa na ndugu
ambao hawahusiani kwa damu wanaoishi katika nyumba moja na wasichana
wa kazi za nyumbani. Hii haijumuishi sehemu kubwa ya wahusika wa ukatili
majumbani, na inazuia wigo wa kushughulikia ukatili majumbani.

Kukosekana kwa Mahakama Maalumu ya Masuala ya Kifamilia

Masuala ambayo yanahusu ukatili majumbani yanaonekana na watu wengi
kama suala la kibinafsi kushughulikiwa na familia na sio hadharani. Tanzania
haina mfumo tofauti wa mahakama kwa masuala ya kifamilia, na hivyo kesi za
ukatili zinashtakiwa katika mahakama kuu ambako kesi za uhalifu zinafanyika.
Kifungu cha 76 cha Sheria ya Ndoa kinatoa mamlaka ya awali katika kesi za ndoa
katika Mahakama Kuu, mahakama ya hakimu mkazi, mahakama ya wilaya, na
mahakama ya mwanzo. Hata hivyo, mambo yanayoshughulikiwa zaidi katika
mahakama hizi ni talaka, kutengana pamoja na matunzo ya watoto.
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Ikiwa kupigwa kwa mke au mtoto kunasababisha madhara makubwa ya mwili,
shtaka la kumshambulia mke litasimama, na mahakama za jinai zitatumika
kushughulikia kesi za ukatili majumbani. Ni changamoto kwa wanawake wengi
na wasichana kutoa taarifa kuhusu matukio ya ukatili majumbani kwa sababu
ya mifumo ya mahakama. Kwa hiyo, kuna haja ya kutunga Sheria ya Ukatili
majumbani ili kuanzisha Mahakama za Familia ambazo zitashughulikia masuala
yote yanayohusiana na kesi za ukatili majumbani.

iiii. Huduma duni za msaada kwa waathirika wa Ukatili Majumbani

Wakati mwingine Dawati la Jinsia na Watoto la Polisi linahitajika kuwaweka
waathirika wa ukatili majumbani mahabusu kama wahalifu ili kuwaokoa wasirudi
nyumbani ambako ukatili umefanywa. Sheria dhidi ya ukatili majumbani
inapaswa kutungwa ili kuweka taratibu nzuri za kushughulika na wahalifu wa
ukatili majumbani ikiwa ni pamoja na kuwaondoa nyumbani mpaka mashauri
yao yatakapokamilika.

iv. ' Watuhumiwa wa ukatili ni ndugu wa karibu na watu ambao waathirika
wanaamini.

Ripoti ya polisi inaonyesha kwamba wahusika wakuu wa ukatili majumbani ni
ndugu wa karibu, ikiwa ni pamoja na wajomba, ndugu wengine, wakwe na hata
wazazi. Hii inafanya nyumba kuwa moja ya maeneo hatari zaidi kwa wanawake
na watoto. Takribani wanawake 1,583 huuawa na washirika wa karibu na
wanafamilia barani Afrika kila mwezi. Kwa hiyo, watu wengi hawasemi au kutoa
taarifa kwa kuwa yanafanywa na jamaa au ndugu wa karibu wa familia na jambo
hilo ni suala la familia na litatatuliwa ndani ya familia. Hivyo ni vyema kuwa na
mifumo ya kisheria madhubuti inayochukua hatua kwa wahalifu wote na wale
wanaoficha wahalifu wa ukatili majumbani.

Mifano bora ya nchi za Afrika zenye sheria dhidi ya ukatili Majumbani

Afrika Kusini: Sheria ya Ukatili majumbani Na. 116 ya Novemba 1996 iliandaliwa
kwa ushiriki wa wanachama wa Asasi za Kiraia nchini Afrika Kusini. Madhumuni
ya Sheria hiyo ilikuwa ni kuwawezesha waathirika wa ukatili majumbani kupata
ulinzi wa hali ya juu dhidi ya ukatili majumbani ambao sheria inaweza kutoa
na kuanzisha hatua zinazolenga kuhakikisha kuwa vyombo husika vya Serikali
vinatoa haki kwa waathirika wa ukatili. Kwa mujibu wa Ripoti za Afrika Kusini,
sheria inayoharamisha ukatili majumbani imepunguza matukio ya vurugu kwa
hofu ya wahusika kushtakiwa kwa makosa ya jinai na kuongeza idadi ya kesi za
ukatili majumbani zilizosajiliwa katika mahakama ya sheria kwa asilimia 40.
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Kenya: Sheria ya Ulinzi dhidi ya Ukatili majumbani ya mwaka 2015. Kwa miaka
mingi nchini Kenya, Ukatili majumbani umefanywa kwa wanaume, wanawake
na watoto, na hakukuwa na sheria maalum juu ya uhalifu kama huo. Hata hivyo,
mnamo Mei 2015, Sheria dhidi ya ukatili majumbani ilitungwa, kwa lengo la
kutoa misaada na ulinzi kwa waathirika wa ukatili majumbani na kuanzisha
makosa yasiyo ya kawaida, ambayo ni pamoja na: Ukatili wa kiuchumi, ukatili
wa kihisia, ukeketaji, kubughudhiwa na mashemeji, upimaji wa ubikira na ukatili
wa kingono katika ndoa. Matokeo yake, kwa mujibu wa ripoti za Kenya, kuna
ongezeko la asilimia 25 ya kesi za ukatili majumbani kuripotiwa na ongezeko la
asilimia 21 la wanawake wanaopata haki kupitia sheria hii.

Malawi: Mwaka 2006, Sheria ya Kuzuia Ukatili majumbani ilipitishwa nchini
Malawi. Sheria hiyo ilionyesha dhamira ya Serikali ya kutokomeza ukatili wa
kijinsia unaotokea ndaniya uhusiano wa ndani na kutoa msaada bora wa kisheria
na huduma nyingine za kijamii kwa watu walioathirika na ukatilimajumbani. Hata
hivyo, hakuna takwimu maalum juu ya jinsi sheria hii ilivyo saidia kupunguza
matukio ya ukatili majumbani lakini sheria imeonesha juhudi na dhamira ya
Serikali kushughulikia ukatili majumbani.

Mapendekezo.
v’ Serikali inapaswa kuandaa Sheria maalumu ya Ukatili majumbani.

v Serikali inapaswa kupitia upya sheria zote zinazokinzana na kuzifanyia
marekebisho ili kuhakikisha utekelezaji madhubuti wa vifungu vya
kisheria ili kukomesha ukatili majumbani nchini Tanzania.

v’ Serikaliinapaswa kuanzisha mahakama ya familia ambayo itasaidia kutoa
maamuzi kwa haraka dhidi ya kesi za ukatili majumbani na kuhakikisha
upatikanaji wa haki kwa waathirika.

v Serikali kwa kushirikiana na wadau, inapaswa kuimarisha mifumo ya
taarifa za ukatili majumbani kwa kuanzisha na kuzijengea uwezo kamati
za kuzuia ukatili wa wanawake na watoto.

v’ Serikali na wadau wa maendeleo wahakikishe wanatoa kipaumbele cha
fedha kwa ajili ya programu zinazozuia na kukabiliana na ukatili dhidi ya
wanawake na wasichana ndani ya familia na kwenye jamii.

v Serikali kwa kushirikiana na wadau kama vile Asasi za Kiraia, Sekta Binafsi
na Taasisi za Kidini kuendelea kutoa elimu na uelewa juu ya kupunguza
mila na desturi zinazochochea ukatili majumbani.
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v’ Serikali inapaswa kufanya kazi bega kwa bega na wadau wengine ili
kuboresha huduma za afya pamoja na kuanzisha zaidi makazi na nyumba
salama kwa ajili ya wanawake na watoto ambao ni waathirika wa ukatili
majumbani.

Kuhusu Shirika la Wanawake Katika Sheria na Maendeleo Barani Afrika
(WILDAF)

Shirika la Wanawake katika Sheria na Maendeleo Barani Afrika, ni mtandao wa
mashirika ya watu binafsi katika Bara la Afrika ambao unafanya kazi za kupinga
haki za wanawake, kujitolea kukuza na kuimarisha mikakati inayounganisha
sheria na maendeleo ili kuongeza ushiriki wa ushawishi wa wanawake katika
mikakati na pia kueneza chachu hiyo katika ngazi ya jamii, kitaifa na kimataifa.

WILDAF ilisajiliwa nchini Tanzania mnamo mwaka 1997 chini ya Sheria ya
Makampuni Sura ya 212 kama Shirika lisilo la kiserikali, lisilo la kisiasa na
lisilojiendesha kwa faida.

WILDAF Tanzania ina njozi ya kuona jamii ya Tanzania inayoheshimu haki za
binadamu za wanawake. Misheni ni kujenga ni kujenga mtandao imara kwa
ajili ya kukuza heshima kwa haki za binadamu za wanawake kupitia utetezi,
usambazaji na uangalizi wa vyombo mbalimbali vya kitaifa na kimataifa pamoja
na mpango wa dharura wa kuitikia ukatili wa kijinsia katika ngazi zote wakati huo
huo ikihusisha sheria na maendeleo.

Kuhusu Mradi wa Uchechemuzi kwa Kutumia Takwimu (DDA)
Mradi wa uchechemuzi kwa kutumia Takwimu (DDA) ni mradi unaofadhiliwa

na Shirika la Kimataifa liitwalo Freedom House pamoja na PACT Tanzania.

Mradi huu ambao ni wa miaka mitano unakusudia pamoja na mambo mengine
kutumia takwimu kama sehemu ya kushawishi mabadiliko ya Sera na Sheria
ambazo zinalinda na kutetea haki za binadamu.

Mradi huu unafanya kazi kwa kupitia vikosi kazi (WGs) mbalimbali. WiLDAF

inaratibu kikosi kazi namba mbili (WG2) ambacho kimejikita katika kusimamia
haki za Wanawake, Watoto, Vijana na watu wenye ulemavu.
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SHUKRANI

Taarifa hii fupi ni mchango wa watu binafsi, mashirika na wanachama wa kikosi
kazi namba 2 ambao kwa pamoja wameshiriki katika kuandaa taarifa hii.

Kwa niaba ya kikosi kazi namba 2 (WG2), WIiLDAF inapenda kutambua juhudi
iliyofanywa na muandishi Bwana Idd Rajabu Mziray kwa kujitolea kwake katika

kuandaa rasimu ya awaliya taarifa hii fupi.

Vile vile tunatoa shukrani kwa Mkurugenzi wa WiLDAF Anna Kulaya kwa kuhariri
taarifa hii fupi.

WILDAF inapenda kuwashukuru wafuatao kwa kupitia na kuchangia katika

kuboresha taarifa hii fupi; Bi Zakia Msangi, Bi Miriam Azaria, Asajile Mwakyusa,
Simoni Songeraeli, Michael Lwakatare pamoja na Bi Anneth Mushi.

Mwisho, shukrani ziende kwa wanachama wa WG2 ambao wameshiriki
kikamilifu katika kuandaa taarifa hii fupi kama ifuatavyo;

1. Women in Law and Development in Africa (WiLDAF),

2. Tanzania Child Right Forum (TCRF),

3. Tanzania Domestic Workers Coalition (TDWC),

4. Mwanza Children and Youth Network (MCYN),

5. Tanzania Early Childhood Development Network (TECDEN),

6. Zanzibar Female Lawyers Association (ZAFELA),

7. Tanzania Association for children Advancement (ZACA),

8. Women Legal Aid Centre (WLAC),

9. Women with Disability Network (SHIVYAWATA),

10. Youth Partnership countrywide (YPC),

11. Gender and Adolescence Initiative (GAI)




12. Vijana Pambana Pata Maendeleo Rukwa (VIPAMARU),
13. Jitambue Lembuka,
14. Health Integrated Multispectral Services (HIMS),

15. Women Development for Science and Technology Association (WODSTA).
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