
Wanawake na Ajira
Ulinzi wa Wanawake 

Dhidi ya Ukatili na 
Udhalilishaji wa Kijinsia 





Wanawake na Ajira
Ulinzi wa Wanawake 

Dhidi ya Ukatili na 
Udhalilishaji wa Kijinsia 



i

Kimetolewa na 

Shirika la Wanawake katika Sheria na Maendeleo Barani 
Afrika (WiLDAF - Tanzania) 

SLP 76215,
Mikocheni “A” Mtaa wa WiLDAF, Kitalu F,  Kiwanja Namba 635.
DAR-ES-SALAAM.
Simu: 255 22 270 1995
Tovuti: www.wildaftanzania.org
Twitter: www.twitter.com/WiLDAFTz
Facebook: www.facebook.com/WiLDAFTz

Usanifu: Tibasima Arts Investment Ltd.

©WiLDAF  Tanzania, 2021

ISBN 978 9912 9860 6 0

Wanawake na Ajira



ii

Kwa mujibu wa utafiti wa Shirika la Kazi Duniani ya mwaka 2019, idadi ya 
wanawake wanaofanya kazi viwandani ni asilimia 33.3. Sekta ya viwanda 
inajumuisha uchimbaji na utafutaji, uzalishaji, ujenzi, na huduma za jamii 
(Umeme, Gesi na Maji). 

Ripoti kutoka Idara ya Taifa ya Takwimu Tanzania (NBS) ya mwaka 2017 
kuhusu hali halisi ya wanawake na wanaume wanaofanya kazi inaonyesha 
kuwa, asilimia 0.4 ya wanawake wanajishughulisha na kazi za uchimbaji 
katika migodi, wakati asilimia 2.6 ya wanawake wanajishughulisha 
na uzalishaji viwandani. Hali kadhalika, katika sekta ya ujenzi idadi ya 
wanawake ni asilimia 0.1.  Pia takwimu hizo zinaonyesha kuwa, idadi 
ya wanawake walio katika sekta isiyo rasmi ni asilimia 51 ya nguvu kazi 
katika sekta hiyo wakati wale wanaofanya kazi katika mashirika na serikali 
wanaunda asilimia 18 mpaka 28. Vilevile, sekta ya kazi za nyumbani 
inaongoza kwa mbali kwa kuajiri asilimia 54 ya wanawake.

Wanawake na wanaume wana haki ya kuishi na kufanya kazi kwa uhuru 
na pasipo kuingiliwa au kunyanyaswa. Hata hivyo, vitendo vya ukatili na 
unyanyasaji vimeendelea kuwepo na kusambaa katika ulimwengu wa 
kazi. Hii ni kutokana na sababu mbalimbali kama vile ukosefu wa uelewa 
kuhusu baadhi ya sera za ajira, sheria na haki zao, pamoja na uhaba 
wa sera kuhusu masuala ya jinsia katika ulimwengu wa kazi. Ukatili na 
unyanyasaji una athari kwa wafanyakazi, familia na jamii, pia ni kikwazo 
kikubwa katika kukuza uzalishaji katika biashara mbalimbali.

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania pamoja na wadau 
wamefanya jitihada mbalimbali katika kushughulikia vitendo vya ukatili na 
udhalilishaji. Juhudi hizo ni pamoja na kutengeneza sera, kanuni na sheria 
zinazowalinda wanawake dhidi ya vitendo vya ukatili na udhalilishaji, 
kuhakikisha ulinzi, heshima na upatikanaji wa haki kwa watu wanaohusika 
na mahusiano ya kazi; kuwa na muundo wa sera na sheria zinazohusu 
haki za kazi, zinazozingatia mikataba ya kimataifa ya kazi na utaratibu 
unaotakiwa; kuwa na sheria maalum za kazi, pamoja na kanuni zake; kuwa 
na vyombo vya utekelezaji kama vile vyama vya wafanyakazi, jumuia za 
wafanyakazi, bodi za mishahara, wakaguzi wa kazi, Mamlaka ya usalama 
na afya ulimwengu wa kazi (OSHA), Mfuko wa Fidia kwa wafanyakazi 
(WCF) na Tume ya Usuluhishi na Uamuzi (CMA) na kadhalika. 

Hata hivyo, pamoja na jitihada kubwa hizi, wanawake wanaendelea 
kupata changamoto nyingi ikiwemo vitendo vya ukatili na udhalilishaji 
katika ulimwengu wa kazi.

Dibaji
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Kitabu hiki kinalenga kushughulikia changamoto wanazokumbana nazo 
wanawake katika maeneo ya kazi.

Kwa kuzingatia sheria, ulinzi, heshima na utekelezaji wa haki na wajibu 
kwa wafanyakazi, kitabu hiki kinafafanua kuhusu uhitaji wa kuchukua 
na kuanzisha sera za kijinsia na kanuni zinazopinga ukatili na udhalilishaji 
wa kijinsia katika maeneo ya kazi. Lengo ni kuendana na wajibu wa nchi 
wanachama wa Umoja wa Mataifa ikiwemo Mkataba wa Kimataifa wa 
Shirika la Kazi Duniani (ILO) kuhusu Ukomeshaji wa Ukatili na Udhalilishaji 
katika Ulimwengu wa kazi (Na.190) ambao Tanzania bado haijauridhia 
kama sehemu ya sheria za Tanzania. Vilevile Kitabu hiki kinafafanua haki 
za msingi na wajibu kwa wafanyakazi ili kuwajengea uwezo wafanyakazi 
kuweza kulinda na kutetea haki zao.

Kwa ujumla, Kitabu hiki kinalenga kuweka mazingira ya kazi kuwa rafiki 
zaidi kwa wanawake. Hivyo basi, Kitabu hiki kinatoa mkazo kwa waajiri, 
waajiriwa, na maafisa rasilimali watu kuzingatia sheria, kanuni na sera 
zinazowalinda wanawake dhidi ya ukatili na udhalilishaji. 

Monica Magoke - Mhoja.

Mwenyekiti wa Bodi 
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Kitabu hiki kimeandaliwa ili kuhakikisha haki za wanawake zinalindwa 
na kutekelezwa katika maeneo ya kazi. Kitabu hiki kinajaribu kuwezesha 
kuimarisha uwezo wa waajiri, waajiriwa na maafisa rasilimali watu ili 
waweze kutengeneza na kutekeleza sera za jinsia na kuchukua hatua 
zinazowalinda wanawake dhidi ya aina zote za ukatili, udhalilishaji na 
uonevu katika ulimwengu wa kazi.

Kitabu hiki kimetayarishwa na Shirika la Wanawake katika Sheria na 
Maendeleo Barani Afrika (WiLDAF) kwa kushirikiana  na Bright Jamii 
Initiatives (BJI) chini ya ufadhili wa Mfuko wa Huduma za Kisheria (LSF) 
ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa Mradi wa Wanawake na Ajira. Vilevile, 
baadhi ya mada na sehemu katika kitabu hiki, zimetolewa kutoka katika 
Mwongozo wa “Get Moving! to prevent sexual harassment and sexual 
exploitation” kutoka Shirika la Raising Voices.

Hivyo basi, WiLDAF inapenda kutoa shukrani za dhati kwa wote walioshiriki 
katika uandaaji wa Kitabu hiki.  Shukrani za pekee ziende kwa Dkt. Francis 
Magare, mhadhiri kutoka Chuo Kikuu cha Tumaini - Dar es salaam na Wakili 
Anna Meela Kulaya, Mratibu wa Kitaifa kwa kuandaa rasimu ya kwanza 
ya Kitabu hiki.  

Aidha, tunapenda kutoa shukrani kwa wadau wote walioshiriki katika 
kupitia Kitabu hiki. Wadau hao ni pamoja na Shirikisho la vyama vya 
wafanyakazi, Shirikisho la vyama vya waajiri, Asasi zisizo za kiserikali kama 
vile BJI, TAWLA, TAMWA, CWCA, WLAC, TLS, TANLAP, GAI nk.

Hali kadhalika, WiLDAF inatoa shukrani za dhati kwa Wafanyakazi wote 
ambao wameshiriki kuhariri Kitabu hiki ili kuhakikisha kuwa kinagusa 
maeneo yote ya msingi ya kulinda haki za wanawake katika ulimwengu 
wa kazi. Wafanyakazi hao ni pamoja na Bw. Stephen Shishira, Rehema 
Maro, Agnes Mtuhi, Bi Anneth Mushi na Rachel Zerno. 

Mwisho kabisa, WiLDAF inatoa shukrani kwa wote walioshiriki katika kutoa 
michango, mawazo, maudhui na maoni yao ambayo yameboresha 
Kitabu hiki.

Shukrani
Wanawake na Ajira 
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Ibara ya 22 na 23 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
inatamka bayana kuwa, kila mtu ana haki ya kuishi na kufanya kazi kwa 
uhuru pasipo kudhulumiwa haki zake. Hata hivyo, wanawake wamekuwa 
wakikumbana na ukatili na udhalilishaji katika ulimwengu wa kazi. Baadhi 
ya wanawake wameathirika kutokana na vitendo vya ukatili na udhalilishaji 
kwa sababu ya hadhi ya ajira zao, aina ya kazi wanazozifanya, au hali 
ilivyo katika sekta ambayo wanafanyia kazi. Udhalilishaji na ukatili katika 
ulimwengu wa kazi ni aina mojawapo ya ukiukwaji wa haki ya ajira kwa 
wanawake.

Ripoti ya Shirika la Wanawake katika Sheria na Maendeleo Barani 
Afrika (WiLDAF) ya mwaka 2019 kuhusu hali halisi ya haki za wanawake 
wanaofanya kazi katika viwanda mkoa wa Dar es salaam imeonesha 
baadhi ya changamoto wanazokumbana nazo wanawake katika 
maeneo ya kazi. 

Changamoto hizo ni pamoja na; 

(i) viwanda vingi havizingatii masuala ya kijinsia, 

(ii) waajiri wengi bado hawajachukua hatua kutekeleza sera za jinsia na 
kanuni zinazopinga ukatili na udhalilishaji kwa wanawake ingawa vitendo 
hivyo vimekithiri katika maeneo yao ya kazi, 

(iii) wafanyakazi wengi hawajajengewa uwezo wa kutosha katika kutetea 
haki zao kutokana uelewa mdogo kuhusu sheria za msingi zinazohusu haki 
za wafanyakazi.  Kwa upande wa waajiri, ripoti imeonesha kuwa, mara 
nyingi wamekuwa hawazingatii kanuni, sera na sheria zinazowalinda 
wanawake dhidi ya udhalilishaji na ukatili kwa hofu ya kutumia gharama 
kubwa katika kushughulikia masuala haya hivyo kupelekea faida za 
biashara zao kuwa ndogo.

Ripoti hiyo pia inaonesha kuwa, kuna ukosefu wa ufahamu kuhusu 
sheria na uwepo wa vyama dhaifu vya wafanyakazi, hivyo kusababisha 
changamoto kwa wafanyakazi kupata haki zao. 

Jitihada mbalimbali zinaendelea kufanyika katika ngazi za kimataifa, 
kikanda na kitaifa katika kuzuia na kushughulikia ukatili na unyanyasaji wa 
haki za wanawake katika ajira. Mathalani, Umoja wa Mataifa unazitaka nchi 
wanachama kuchukua hatua za kuzuia unyanyasaji dhidi ya wanawake 
na pia kutunga sera na sheria mbalimbali zinazolinda wanawake ili kukuza 
uchumi katika jamii. 

Muhtasari
Wanawake na Ajira
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Kitabu hiki kinalenga kuwajenga uwezo waajiri, wafanyakazi,afisa rasilimali 
watu na wadau mbalimbali ili kulinda haki za wanawake katika ulimwengu 
wa kazi.

Kitabu hiki kina sehemu kuu mbili. Sehemu ya kwanza ni ya Utangulizi 
ambayo inatoa maelezo kuhusu hali halisi ya ukatili na udhalilishaji wa 
kingono katika ulimwengu wa kazi, kuhusu mradi wa Wanawake na Ajira 
pamoja na maudhui ya kitabu. 

Sehemu ya pili inazungumzia Mada mbalimbali zilizomo katika Kitabu 
hiki. Mada hizo ni pamoja na 1: Tafsiri ya dhana muhimu zinazohusiana 
na jinsia, ukatili na udhalilishaji dhidi ya wanawake katika ulimwengu wa 
kazi; Mada ya 2: Mahusiano baina ya mamlaka, udhalilishaji wa kingono, 
unyonyaji na uonevu; Mada ya 3: Kushughulikia masuala ya udhalilishaji 
wa kingono na ukatili katika ulimwengu wa kazi; Mada ya 4: Kuchukua 
Hatua; Mada ya 5:Ulinzi wa wanawake katika ulimwengu wa kazi. 

Mwisho, Kitabu kina mifano ya nakala za mikataba na sera ya ajira na 
vyombo vya kutatua migogoro kushughulikia ukatili na udhalilishaji wa 
kijinsia. 

Wanawake na Ajira 
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Utangulizi

Wanawake wamekuwa wakikumbana na vitendo vya ukatili na 
udhalilishaji wa kijinsia katika ulimwengu wa kazi. Vitendo hivi ni pamoja 
na; udhalilishaji wa kingono, shambulio la aibu, uonevu au kudharauliwa 
katika maeneo ya kazi, kulazimishwa kufanya kazi katika mazingira ya 
vitisho, uadui pamoja na kukumbana na aina mbalimbali za vitendo vya 
ukatili vikiwemo vitendo vya ngono.

Tafiti za Shirika la Afya Duniani (WHO) inaonesha kuwa mmoja kati ya 
wanawake watatu (ambayo ni 30%) amewahi kufanyiwa vitendo vya 
ukatili katika maisha yake. Ukatili huu unaweza kuwa ni wa kimwili,  kiuchumi 
au ukatili wa kingono, ukatili dhidi ya wenzi(wapenzi) au wasio wapenzi.

Ripoti ya mwaka 2013 kutoka Mtandao wa Wafanyakazi wanaofanya 
kwenye Maua na Mazingira imeonesha kiwango kikubwa cha matukio 
ya udhalilishaji wa kingono katika mashamba Afrika Mashariki ikiwemo 
Tanzania ambapo asilimia themanini na tisa (89%) ya wanawake 
waliohojiwa kutoka kwenye mashamba ya maua wameripoti kushuhudia 
angalau tukio moja la udhalilishaji wa kingono.

Pamoja na ukubwa huu wa tatizo, ukatili na udhalilishaji hasa wa kingono 
katika maeneo ya kazi umekuwa hautolewi taarifa za kutosha kwenye 
mamlaka husika kwa sababu mbalimbali ikiwa ni pamoja na mambo 
mengine; hofu ya mamlaka kutokuamini au kuchukulia hatua vitendo 
hivo, lawama au kulipiziwa kisasi,na pia kutokuwa na mifumo sahihi ya 
kuzuia au kushughulikia matukio ya ukatili na udhalilishaji katika ulimwengu 
wa kazi. 

Ripoti ya WiLDAF inayohusu Hali Halisi ya Mazingira na Utekelezaji wa Sheria 
za Kazi katika viwanda vya mijini: Kesi ya Wafanyakazi Wanawake na Vijana 
mkoani Dar es salaam inaonesha kuwa katika maeneo yaliyotembelewa, 
mengi hayakuwa na sera zinazokataza udhalilishaji wa kingono. Vilevile, 

Sehemu ya 
Kwanza

Wanawake na Ajira
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ripoti hiyo imeonesha kuwa mipango na shughuli nyingi zilizoanzishwa 
haziakisi masuala ya jinsia kama ni ya lazima. 

Ni kutokana na changamoto hizi, shirika la Wanawake katika Sheria 
na Maendeleo Barani Afrika (WiLDAF) kwa kushirikiana na Bright Jamii 
Initiatives (BJI) chini wa ufadhili wa Mfuko wa Huduma za Kisheria (LSF) 
wanatekeleza mradi ujulikanao kama Wanawake na Ajira.

Kitabu cha Wanawake na Ajira ni sehemu ya utekelezaji wa mradi wa 
Wanawake na Ajira. Kitabu hiki kinaweza kutumika na waajiri, maafisa 
rasilimali, wafanyakazi na wadau wengine wanaoshughulika na masuala 
ya haki za wanawake katika ajira kama nyenzo ya kuzuia na kushughulikia 
vitendo vya ukatili na udhalilishaji katika ulimwengu wa kazi. Vilevile, Kitabu 
hiki kinaweza kutumika kama nyenzo ya kutengeneza sera, kanuni na 
taratibu zinazozuia ukatili na udhalilishaji katika ulimwengu wa kazi. Kitabu 
kinalenga kuongeza uelewa baina ya wafanyakazi kuhusiana na haki za 
kazi, sheria na sera zinazowalinda wanawake dhidi ya ukatili, uonevu na 
udhalilishaji katika ulimwengu wa kazi. 

Wanawake na Ajira 
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Kuhusu Mradi wa Wanawake na Ajira 

Wanawake na Ajira ni mradi wa miaka miwili (2020 - 2021) unaolenga 
kushughulikia changamoto za haki za kazi wanazopata wanawake 
walioajiriwa katika sekta ya viwanda nchini Tanzania.  Hii ni pamoja 
na kuhakikisha kuwa, sheria za kazi zinazingatiwa na kutekelezwa na 
mamlaka husika, kujengea uwezo vyama vya wafanyakazi ili viweze kudai 
usimamizi na utekelezaji wa haki za ajira za wanawake, kusaidia waajiri 
waweze kuzingatia masuala ya sheria za kazi zinazomlinda mwanamke. 
Hali kadhalika, mradi huu unalenga kutengeneza mazingira wezeshi kwa 
wanawake wanaofanya kazi katika viwanda ili waweze kukua kiuchumi 
pamoja na kutengeneza mifumo ya kuzuia vitendo vyote vya ukatili na 
ubaguzi katika maeneo ya kazi.

Mradi wa Wanawake na Ajira unaunga mkono utekelezaji wa Mpango 
Kazi wa Taifa wa Kutokomeza aina zote za Ukatili dhidi ya Wanawake na 
Watoto (MTAKKUWA), Dira ya Taifa na Malengo ya Maendeleo Endelevu 
ya 2030 hususani lengo la 5 linalohusu usawa wa kijinsia na lengo namba 
8 linalohusu kazi yenye heshima na staha. 

Mradi huu umeundwa kwa ubunifu mkubwa ili kuhakikisha kuwa ni jumuishi 
na unashirikisha wadau wote wakuu wanaohusika na mambo ya ajira 
ili kuweza kupata matokeo endelevu. Wadau hao ni pamoja na : Ofisi 
ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na Watu wenye Ulemavu, Wizara ya 
viwanda na Biashara, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, 
Halmashauri, Wasaidizi wa Kisheria, Vyama vya wafanyakazi, Shirikisho 
la Waajiri (ATE), Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi(TUCTA),Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU),Shirika la Kazi Duniani 
(ILO), Madawati ya Polisi ya Jinsia na Watoto (PGDCs), Kamati za Ulinzi 
wa Mtoto (WCPC) kutengeneza mazingira mazuri ya kulinda na kukuza 
haki za wanawake za ajira hususani haki ya kufanya kazi katika mazingira 
salama na ambayo yako huru dhidi ya aina zote za ukatili na udhalilishaji.

Hivyo basi, WiLDAF na BJI wanatekeleza mradi huu katika halmshauri zote 
tano za Mkoa wa Dar es salaam ili kuhamasisha uelewa kuhusiana na 
sheria za kazi pamoja na sera zinazowalinda wanawake. 

Wanawake na Ajira
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Maudhui ya Kitabu cha Wanawake na Ajira

Kitabu hiki kimegawanyika katika Sura Tano kama ifuatavyo: 

Sura ya 1:  Tafsiri ya dhana muhimu zinazohusiana na jinsia, ukatili na  
  udhalilishaji dhidi ya wanawake katika ulimwengu wa kazi. 

Sura ya 2: Mahusiano baina ya mamlaka, udhalilishaji wa kingono,  
  unyonyaji na uonevu. 

Sura ya 3: Kushughulikia masuala ya udhalilishaji wa kingono na ukatili  
  katika ulimwengu wa kazi. 

Sura ya 4: Kuchukua hatua na 

Sura ya 5:   Ulinzi wa wanawake katika ulimwengu wa kazi. 

Wanawake na Ajira 
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Sehemu ya 
Pili

SURAYA    1
Tafsiri Ya Dhana Muhimu 
Zinazohusiana Na Jinsia, 
Ukatili Na Udhalilishaji 

Dhidi Ya Wanawake Katika 
Ulimwengu Wa Kazi

Wanawake na Ajira
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1.1 Utangulizi

Ukatili na Udhalilishaji Dhidi ya Wanawake katika ulimwengu 
wa kazi ni changamoto ya kidunia ambayo imekuwa 
ikihusishwa na kutokuwa na usawa wa kijinsia, aina za 
mamlaka na umiliki. Wanaume wanaweza kuwa wahanga 
wa ukatili na udhalilishaji, hususani, kama hawafuati au 
hawazingatii matarajio ya jamii juu ya wanaume. Hata 
hivyo, mara nyingi kesi  za ukatili wa kijinsia, na udhalilishaji 
katika ulimwengu wa kazi, hasa zile zinazohusiana na ukatili 
wa kingono, zinaripotiwa na wanawake, kwa sababu ya 
tamaduni za kijamii na mifumo yetu inayokazia kutokuwa na 
usawa wa mamlaka katika masuala ya jinsia.

Sura hii inajadili dhana muhimu kuhusiana na ukatili na udhalilishaji katika 
ulimwengu wa kazi na madhara yake katika kufikia malengo endelevu.

Tafsiri ya Maneno Muhimu 

Ukatili na udhalilishaji dhidi ya wanawake 

Ni vitendo vya ukatili na udhalilishaji wanavofanyiwa wanawake 
kutokana na jinsi/jinsia yao. Hii inajumuisha, pamoja ni vitu vingine:  ukatili 
wa kingono, unyanyasaji wa kijinsia na udhalilishaji wa kingono, ukatili 
wa kimwili, kama vile shambulio, vipigo na mauaji, ukatili wa kisaikolojia 
na udhalilishaji, ikijumuisha uonevu na kushambulia, vitisho vya ukatili na 
udhalilishaji.Kauli/ matusi na aina ya kauli za kudhalilisha na kufuatilia.

Ukatili dhidi ya wanawake 

Ni kitendo chochote cha ukatili wa kijinsia kinachosababisha au 
kuleta madhara ya kimwili, kingono, au kisaikolojia, au maumivu kwa 
wanawake, ikiwemo kuwatishia kwa matendo, kulazimisha au kunyimwa 
uhuru ikiwa kwa uwazi au kwa usiri. (Tamko la Umoja wa Mataifa 1993, 
ibara ya 1) 
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Ukatili dhidi ya wanawake unatokana hasa na mizizi yenye kina kirefu 
katika kanuni za kijamii  na matendo yanayowaondolea wanawake 
thamani na uwezo wao wa kusonga mbele katika ulimwengu wa kazi.

Udhalilishaji wa kingono 

Ni pamoja na tendo lolote la kingono la kimwili, maneno au kitendo 
kisicho cha maneno na matendo mengineyo yanayohusu ngono 
yanayoathiri utu wa wanawake na wanaume. Vilevile ni vitendo 
ambavyo havitakiwi, havifai, na ni makosa kwa watendewa .

Inajumuisha  tabia za kingono zisizokubalika, kama vile za kugusa 
mtu moja kwa moja, kujaribu kumshawishi mtu kingono, matamshi 
yanayoashiria ngono, kuonesha ponografia au madai ya kingono iwe 
kwa maneno au matendo .Ni tatizo la usalama, afya, na pia ni aina ya 
ukatili dhidi ya Wanawake.

Ukatili wa kijinsia 

Ukatili wa kijinsia ni aina yoyote ya ukatili unaohusisha jinsia. Ni pamoja 
na tendo lolote au tishio lenye lengo la kusababisha maumivu ya kimwili, 
kiuchumi,kijinsia au kisaikolojia . Katika tamaduni nyingi, imani za kimila, 
mazoea na taasisi za kijamii zimehalalisha na hivyo kuchochea ukatili 
dhidi ya wanawake.

Ukatili wa kijinsia ni pamoja na mashambulio ya kimwili, kijinsia na 
kisaikolojia kama vile ugomvi wa majumbani, ikiwemo ubakaji na 
unyanyasaji wa kingono kwa watoto unaofanywa na wahusika katika 
familia.

Pia inahusisha mimba za lazima, utumwa wa kingono, taratibu 
za kitamaduni ambazo zinaumiza wanawake, kama vile mauaji 
ya wanawake, kuwaunguza au kuwamwagia asidi, kuwakeketa, 
unyanyasaji juu ya masuala yanayohusiana na mahari, unyanyasaji 
katika maeneo ya vita, kama vile mauaji na ubakaji; pia unyanyasaji wa 
kihisia kama vile kuwaogofya na matumizi ya lugha chafu.

Wanawake na Ajira



10

Usafirishaji wa wanawake na wasichana kwa ajili ya kufanya biashara 
haramu ya binadamu, ndoa za lazima, unyanyasaji wa kingono na 
vitisho katika maeneo ya kazi.

Ukatili wa kijinsia unatokea katika maeneo ya umma na binafsi. Ukatili 
huo hautokei tu katika familia na jamii kwa ujumla, bali pia unaweza 
ukaingia katika nchi kupitia sera au vitendo vya mawakala wa nchi na 
Serikali kama vile polisi, jeshi au mamlaka ya uhamiaji. Ukatili wa kijinsia 
hutokea katika jamii zote, katika ngazi zote za jamii.

Ulimwengu wa kazi 

Dhana ya ulimwengu wa kazi ina maana ya zaidi ya sehemu za kazi. 
Inagusa masuala kama vile usalama wa wanawake katika sehemu za 
umma, usafiri, kazi za usiku na pale ambapo nyumbani au mtaani ni 
sehemu ya kazi pia .Unahusu pia namna mpya ya kazi ikiwemo aina ya 
kazi zisizo rasmi zinaendelea kujitokeza. 

Ukatili na Udhalilishaji ulimwengu wa kazi 

Ukatili na udhalilishaji katika ulimwengu wa kazi ni’tabia au mazoea 
yasiyokubalika, vitisho, iwe ni tukio la mara moja au la kurudiwa, ambayo 
inakusudia, kusababisha, au linaweza kusababisha athari ya mwili, 
kisaikolojia, kijinsia au kiuchumi, na inajumuisha ukatili wa kijinsia na 
unyanyasaji.

Ubaguzi wa kijinsia 

Kuzuia fursa na haki au kutoa upendeleo kwa watu kwa kuangalia jinsia 
zao.

Upendeleo wa kijinsia 

Mitazamo ya kibaguzi, matendo na sera zilizotengenezwa kwa mifumo 
ya imani za kijamii juu ya majukumu ya wanawake na wanaume zinazuia 
uwezo wa watu; kwa mfano, mawazo kwamba wanawake hawawezi 
sayansi, teknolojia,  au utawala, ni moja kati ya mitazamo ya kijinsia.
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Usawa wa kijinsia  

Matumizi ya viwango sawa vya hali , haki, heshima, na fursa bila kujali 
jinsia moja.

Upofu wa kijinsia 

Ni ile hali ya kushindwa kutambua kwamba mahitaji ya mwanamke 
na ya mwanaume ni tofauti.  Mbinu za Upofu wa kijinsia zinachukulia 
kwamba  jinsia siyo sababu pekee inayoweza kuathiri miradi, programu 
na sera.

Jicho la kijinsia 

Ina maana hali inayoifanya jinsia ionekane katika matukio ya kijamii, 
ukijiuliza, kwa namna gani, na kwanini michakato ya kijamii, viwango na 
fursa hutofautiana kati ya mwanaume na mwanamke. Pia inamaanisha 
kwamba kutambua kutokuwa na usawa wa kijinsia kumesukwa na 
mifumo isiyokuwa na usawa.

Unyanyasaji wa kingono 

Huu ni ugandamizaji wa kinjinsia unaohusisha unyanyasaji wa kingono 
ambao hufanywa kutokana na matumizi mabaya ya madaraka, 
matumizi ya nguvu na hata matishio ya kutoa picha za ngono au taarifa 
chafu  kwa jamii . 

1.2 Sababu za ukatili na udhalilishaji katika ulimwengu wa kazi

Sababu kubwa za ukatili na udhalilishaji katika ulimwengu wa kazi ni 
kama ifuatavyo; 

a) Kutokuwa na uwiano sawa katika majukumu ya kijinsia 

b) Kutokuwa na uwiano sawa katika uhusiano wa mamlaka 
baina ya wanaume na wanawake katika jamii. Hii ni pamoja 
na majumbani, kazini, mashuleni na katika taasisi mbalimbali.

c) Mila na desturi ambazo zinachochea tabia zenye madhara, 
tabia za ubaguzi na mifumo mingi ya ubaguzi. Mfano, baadhi 
ya wanaume wanadhalilisha wanawake kingono ambao 
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wamepata nafasi za uongozi katika maeneo ya kazi au 
ambao wamepata kazi ambazo huko nyuma au kutokana na 
mila na tamaduni zilikuwa zinaaminika kama ni za wanaume, 
kwa sababu wanaona wanawake hawa ni kama tishio katika 
muundo wa mamlaka katika maeneo ya kazi.

d) Jamii kushindwa kulaani ukatili dhidi ya wanawake ili kulinda 
desturi zinazoamini kuwa wanaume wanastahili upendeleo 
kuliko wanawake. Vilevile kuendelea kuimarisha au kuzuia 
mila na desturi zinazothamini wanaume zaidi na hasa katika 
kuimarisha utawala wa wanaume au mamlaka, kukatisha 
tamaa au kuadhibu tabia zinazothamini usawa na uwezo wa 
wanawake kama tabia ambazo hazikubaliki katika jamii zetu.  

e) Upendeleo wa bila kujua unaathiri mamlaka ya wanawake 
na uadilifu wao katika kazi. Hii inaweza kusababisha kuzuia 
fursa za wanawake kukua katika taaluma zao, kuathiri uhuru 
wao na kuzuia maendeleo yao. 

f) Ubaguzi wa kijinsia ambao umesababishwa na mizizi ya tabia, 
miiko, mila na uonevu dhidi ya wanawake ili kulinda na kuenzi 
mamlaka ya wanaume dhidi ya wanawake.

g) Mitazamo, maadili, kanuni na chuki dhidi ya wanawake 
ambazo zina athari ya kudumisha nguvu za wanaume juu 
ya wanawake. Hii inajumuisha kufikiri kwamba wanawake 
wana nguvu kidogo au hawana nguvu katika familia, jamii, 
wako chini ya wanaume na wana wajibu wa kufanya kazi za 
nyumbani ambazo hazina malipo na kutunza familia. 

h) Kushikilia tamaduni za kijamii katika taasisi mbalimbali ambazo 
zinalinda ubaguzi wa kijinsia na hivyo kuathiri wanawake katika 
maeneo ya kazi. Tamaduni hizi zinaweza kuathiri wanaume 
pia kwa kuwakatisha tamaa wanaume kufanya kazi ambazo 
kitaaluma zimekuwa zikizingatiwa kama ni za kike.  

i) Ujinsia wa kitaasisi – katika serikali, makampuni, vyama vya 
wafanyakazi, wakala wa mipango ya miji, vyombo vya 
utekelezaji wa sheria, pamoja na mambo mengine vina 
madhara ya kuendeleza kanuni za kijamii na kutokuwa na 
usawa wa kijinsia ambavyo vinavumilia ukatili na udhalilishaji 
katika maeneo ya kazi.
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1.3 Athari za Ukatili na udhalilishaji katika ulimwengu wa kazi

Ukatili na Udhalilishaji katika ulimwengu wa kazi una athari kubwa kwa 
wanawake, familia, maeneo ya kazi, taasisi na taifa kwa ujumla.

a) Kwa wanawake wafanyakazi, Ukatili na udhalilishaji katika 
ulimwengu wa kazi una madhara makubwa katika usalama 
wao, afya, ustawi na mwisho unaathiri ushiriki wao katika kazi. 
Ni tatizo kubwa la kisaikolojia ambalo linaathiri afya na ustawi 
wa mtu. Vilevile inaongeza maombi ya ruhusa ya likizo za 
ugonjwa au mtu kuacha kazi. Hii inatokea hasa pale ukatili 
na udhalilishaji unakuwa ukiendelea au hauchukuliwi hatua 
endapo watu watapeleka malalamiko yao. 

b) Katika maeneo ya kazi na kwa waajiri, ukatili na udhalilishaji 
unaathiri utendaji kazi na hata mazingira ya kufanya kazi. 
Hii inaweza kusababisha madhara ya afya, na ustawi wa 
waathirika, na pia kuathiri waajiri na jamii kwa ujumla.

c) Kwa upande wa uchumi, gharama za kushughulikia ukatili 
na udhalilishaji katika ulimwengu wa kazi kulingana na tafiti 
zilizofanywa ni kubwa sana. Ukatili dhidi ya wanawake katika 
baadhi ya nchi unakadiriwa kuwa ni asilimia 3.7 ya pato la 
mazao ya ndani, ambayo ni zaidi ya mara mbili ya gharama 
Serikali inazotumia katika elimu. (Benki ya Dunia, 2018). 

d) Hudhoofisha usawa wa kijinsia kazini, hutengeneza mifumo 
ya ajira isiyo ya haki, na matokeo yake huathiri utu na ustawi 
wa wafanyakazi. 

e) Husababisha matatizo ya kisaikolojia kwa waathirika wa 
udhalilishaji hasa pale wanapodharauliwa. 

f) Udhalilishaji unagharimu fedha za kampuni kwa kupunguza 
uzalishaji, ari na motisha. Kama mfanyakazi anakuwa na 
wasiwasi kuwa mnyanyasaji anaweza kumdhuru tena, 
inaweza kumsababishia asifanye kazi kwa ufanisi, utoro 
kazini au kuondoka. Wakati huo huo, wafanyakazi wenzake 
ambao hawahusiki na udhalilishaji huo wanaweza kuvunjwa 
moyo kwa utendaji kazi wa mwenzao hasa pale wanapojua 
kinachoendelea au kuhofia mwenzao kupendelewa.

g) Kampuni zinaweza kupoteza wafanyakazi. Wanawake wengi 
wanaona ni bora kuacha kazi kuliko kuendelea kufanya kazi 
kwenye mazingira yasiyo salama na yenye kuvutia migogoro. 

h) Kufahamu kuwa udhalilishaji unaruhusiwa kunaweza 
kukapunguza kiwango cha maadili na nidhamu kazini, 
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kwani wafanyakazi wanapunguza heshima na imani kwa 
wasimamizi wao ambao hawachukui hatua dhidi ya tabia 
hizi zisizokubalika.

i) Kampuni inaweza kuingia gharama za kisheria kama tatizo 
likipuuziwa. 

j) Hatua zinaweza kuchukuliwa dhidi ya mwajiri ambae 
anafahamu au anapaswa kufahamu kuhusu udhalilishaji na 
akashindwa kuchukua hatua stahiki kuzuia iwapo hakuna 
njia za kutosha za kupeleka malalamiko, mwajiri anaweza 
kuwajibishwa hata kama hakuwa na uelewa wa vitendo 
vya udhalilishaji.  Nchini Tanzania, udhalilishaji wa kingono 
unajumuisha ubaguzi ambapo unahesabika kuwa ni kosa la 
jinai pamoja na la madai.

k) Mtendewa mara nyingi huingia gharama binafsi, ingawa 
mkosaji na watazamaji wanaweza kudhurika kama hali hiyo 
itaendelea bila kuchukuliwa hatua. Inaweza kusababisha dhiki 
na hofu kubwa. Wanawake wengi wanaona kuwa udhalilishaji 
unasababisha wasijiamini na hivyo kuwa sio wenye ufanisi 
kazini. Pia unashusha uaminifu wao kwa wanaume zao na 
watu wenye mamlaka. Kwa wanawake ambao wamewahi 
kufanyiwa ukatili wa kingono walipokuwa watoto au watu 
wazima, wanapokumbana na uzoefu mwingine mbaya kazini 
wananaweza kupata matatizo ya kisaikolojia.

l) Wanawake wanaoacha kazi sababu ya udhalilishaji wa 
kingono, mara nyingi wanapata shida kupata barua nzuri 
za kuwatambulisha kutoka kwa wasimamizi wao au kutoa 
sababu za kuacha kazi na hivyo wanaweza kupata shida 
katika kutafuta kazi nyingine au nafasi nyingine. Hii inaweza 
kuharibu maisha yao kabisa

m) Wanawake wanaopinga udhalilishaji au wanaotoa ripoti za 
kufanyiwa udhalilishaji wanaweza kuwa ni wahanga kwa 
mfano kukosa kupandishwa vyeo. Hii inaweza kusababisha 
wasiendelee kwenye taaluma zao au kuchelewesha 
maendeleo yao binafsi.

n) Mnyanyasaji anaweza kuendelea na tabia mbaya kama 
asipochukuliwa hatua. Hii inaweza kuathiri ufanisi wake kazini, 
mahusiano yake na wengine, ndoa yake na maendeleo 
yao binafsi. Kwa wale ambao ni wanyanyasaji wa kudumu 
(mfululizo), kudharau tabia zao na kuziacha kunaweza 
kusababisha tatizo kuwa kubwa bila kutibiwa.
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o) Wanaume au wanawake wanaoona udhalilishaji unafanyika 
bila kuchukuliwa hatua wanaweza kuondoa imani kwa 
wasimamizi wao, au wanaweza kuhofia kuwa watu wengine 
wanapendelewa sababu ya michezo yao au wanaweza nao 
kujiingiza kwenye tabia kama hizo kama wakiona inakuwa ni 
sheria ya mchezo wa kampuni hiyo

1.4 Maeneo ya kazi ambapo ukatili na udhalilishaji unaweza kutokea

Wanawake wanaofanya kazi wanaweza kupata ukatili na udhalilishaji 
katika maeneo tofauti tofauti kama vile 

•	Katika maeneo yao wanakofanyia kazi, wanapohudhuria shughuli 
zinazohusiana na kazi, wanaposafiri kwenda au kurudi kazini, 
wanapokuwa wanatumia malazi waliyopewa na mwajiri au katika 
teknolojia, mfano simu za mkononi na kompyuta.

•	Vilevile, ukatili na udhalilishaji wanaoupata katika maisha yao binafsi 
unaweza kuwasababishia madhara katika maeneo yao ya kazi, 
kwa mfano pale wenzi wao au waliokuwa wenzi wao wanaamua 
kuwafuata fuata kwenye maisha yao binafsi.

•	Ukatili majumbani unaathiri ushiriki wa wanawake katika soko la ajira, 
kwa sababu wanawake wengi wanaofanyiwa ukatili majumbani 
wanaishia kuacha kazi. Kuzuia vitendo vya ukatili na udhalilishaji 
visitokee na kuwasaidia waathirika wa ukatili majumbani kunasaidia 
kuokoa maisha ya wanawake.

•	Maeneo ya kazi ni sehemu muhimu ya kupitia katika kushughulikia 
ukatili na udhalilishaji kwa wanawake wafanyakazi na maeneo yao 
ya kazi.

•	Hii inahitaji kutambua kuwa wanawake wana haki ya kufanya kazi 
na kuwa na kipato chao binafsi, ambayo inaweza kuwa njia ya 
kuwatoa katika mahusiano ya ukatili. Kushughulikia mapema suala 
la ukatili majumbani ni muhimu ili kuwasaidia kupata huduma za 
kijamii na za kitaalamu katika jamii zetu ili kumsaidia abaki kazini na 
kuishi maisha huru na ya kujitegemea.
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SURAYA    2
Mahusiano Baina Ya 

Mamlaka, Udhalilishaji 
Wa Kingono, Unyonyaji Na 

Uonevu
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2.1 Utangulizi

1.1 Mamlaka ni nini?

MAMLAKA

Ni uwezo wa kushawishi maamuzi yetu wenyewe na kushawishi uzoefu 
wa watu wengine. Kila mtu ana mamlaka ambayo anaweza kuyatumia 
vizuri yaani chanya au vibaya yaani hasi. Ni uamuzi 

Kuna aina tatu za Mamlaka ambazo ni Chanya- “Mamlaka ya Ndani”, 
“Mamlaka ya Kutenda” na “Mamlaka ya Pamoja”.

Kuna aina moja ya mamlaka ambayo ni hasi; Mamlaka ya Juu.

•	MAMLAKA YA NDANI: ni hali chanya ambayo tunajisikia wakati 
tunajithamini na kujikubali na hasa pale tunapoamini kuwa tuna 
thamani na kila sababu ya kuheshimiwa na kuthaminiwa haki 
zetu kama binadamu. “Mamlaka ya Ndani” Ndio Msingi wa aina 
zote chanya  za mamlaka. Hii  inahusiana na mtu “kujitambua 
na kujithamini. Inajumlisha uwezo wa kutambua tofauti zetu 
wakati huohuo tukiheshimu wengine”. Ni hali yakujisikia vizuri pale 
tunapojipenda  wenyewe na kujikubali na pale ambapo tunapoamini 
kuwa tuna thamani na kustahili haki zetu kama binadamu. 

•	Mamlaka ya ndani yanajumuisha mtu kuwa na uwezo wa kujua 
uwezo wako na thamani yako. Inatoa fursa ya mtu kutambua uwezo 
wako wa mamlaka ya kutenda na Mamlaka ya pamoja na kuamini 
kuwa zinaweza kuleta tofauti. 

•	MAMLAKA YA KUTENDA ni pale tunapochukua hatua kama mtu 
binafsi ili kujishawishi wenyewe au kushawishi maisha ya watu 
wengine katika mtazamo chanya. Inahusisha kuzalisha au kuanzisha 
nguvu na uwezekano au matendo mema bila kutumia nguvu au 
mahusiano yanayoumiza. Inajengwa na ukweli au uhalisia kwamba 
kila mtu ana uwezo wa kujenga au kutengeneza maisha yake na 
ya ulimwengu kwa ujumla. Ni uwezo wa kuleta mabadiliko, kuleta 
kitu kipya au kufikia malengo. Ni pale tunapochukua hatua muhimu 
ambazo ni chanya kushawishi maisha yetu binafsi au ya wengine. 

•	MAMLAKA YA PAMOJA ni pale ambapo tunaunganisha nguvu 
zetu kuboresha maisha yetu na ya jamii zetu kwa ujumla. Ni 
nguvu ya kushirikishana/kushirikiana inayotokana na ushirikiano 
na mahusiano. Inajengwa kutokana na heshima, kusaidiana, 
kushikiana, umoja, ushawishi, kuwezeshana na kufanya maamuzi ya 
pamoja. Mamlaka ya pamoja inahusishwa na mamlaka ya kijamii, 
“ushawishi kuimarisha usawa baina yetu”. Mamlaka ya Pamoja 
inaweza kusaidia kujenga daraja kati ya makundi yetu (mfano, 
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kwenye familia, taasisi, mashirika, nguvu ya pamoja) au baina ya 
tofauti zetu (mfano kwenye masuala ya jinsia, tamaduni, madaraja). 
Mamlaka ya Pamoja inapelekea nguvu za pamoja na uwezo wa 
kuamua kwa pamoja badala ya kutumia nguvu au mabavu. Ni 
pale tunapounganisha nguvu zetu na watu wengine ili kuboresha 
maisha yetu na ya watu wengine. MAMLAKA YA PAMOJA ndio 
msingi wa aina zote za MAMLAKA ambazo ni chanya.

•	MAMLAKA YA JUU ni pale maneno yetu au matendo yetu yanaleta 
tofauti, ubaguzi, hofu au yanahatarisha wengine kutumia mamlaka 
zao. Aina hii ya Mamlaka inajengwa na matumizi ya nguvu, mabavu, 
kutawala na kumiliki na yanachochewa kwa kiasi kikubwa na hofu. 
Aina hii ya mamlaka inajengwa na Imani kuwa mamlaka ni rasilimali 
yenye mipaka au kikomo ambayo inashikiliwa na watu binafsi 
na hivyo kuna watu wana mamlaka wakati wengine hawana.  
Matokeo ya kutokuwa na uwiano wa mamlaka inaleta ukatili kwa 
njia nyingi mfano ukatili wa kimwili, kingono, kisaikolojia na kiuchumi. 
Ni pale maneno yetu au matendo yanaleta ugumu, au kutishia au 
kuhatarisha matumizi mengine ya MAMLAKA. 

•	Ukatili na Udhalilishaji wa kijinsia ni mifano ya matumizi mabaya 
ya mamlaka.  Utambulisho wetu unaonesha ni kwa kiasi gani cha 
mamlaka tulizonazo katika maeneo ya kazi. Mfano, wanaume kati 
yetu wana mamlaka zaidi ya wanawake. Viongozi kazini wana 
mamlaka kuliko waajiriwa wa kawaida. Meneja wana mamlaka 
kuliko wafanyakazi wa kawaida na, wafanyakazi wa kawaida 
wana mamlaka kuliko jamii au wateja tunaowahudumia. Ingawa 
hatuna uwezo wa kutawala utambulisho wetu na ni kwa kiasi gani 
cha mamlaka tulichonacho, tunaweza kuamua jinsi ya kutumia 
mamlaka tulizonazo ili tusimdhuru mtu. 

•	Matumizi mabaya ya MAMLAKA yanaweza kusababisha ukatili wa 
aina nyingi- kimwili, kingono, kisaikolojia/kihisia au kiuchumi. 

•	Ukatili Dhidi ya Wanawake ni mfano wa “Mamlaka ya Juu” Ukatili 
Dhidi ya Wanawake (Unahusisha Udhalilishaji na Unyanyasaji) 
unatokea kwa sababu hakuna uwiano wa mamlaka kati ya 
wanawake na wanaume. 

•	Ukatili na udhalilishaji wa kingono unaathiri wanawake zaidi. 
Wanaume nao wanafanyiwa vitendo vya ukatili wa kijinsia, 
udhalilishaji na unyonyaji ingawa takwimu bado zinaonesha kuwa 
wanawake ndio walengwa wakuu kutokana na kutokuwa na 
uwiano wa mamlaka kati ya wanaume na wanawake katika jamii 
nyingi duniani. Jamii ambazo wanaume wanashika nafasi zaidi za 
mamlaka katika masuala ya kijamii, kisiasa, kiuchumi na kitaasisi 
zaidi ya wanawake zinajulikana kama jamii za mfumo dume. 
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Angalizo:

•	Wanaume nao pia wanaweza kuwa waathirika wa ukatili na 
udhalilishaji wa kijinsia pale wanapokuwa hawana mamlaka 
au wanapokuwa kwenye kundi la kunyanyapaliwa. Kwa mfano 
wanaume ambao wana ulemavu, wanaume wanaotoka kwenye 
mataifa dhaifu/maskini, au dini.

•	Hata hivyo mazingira haya ni machahe ukilinganisha kwa wanawake. 
Hii ni kwa sababu mfumo dume na desturi nyingi zinahalalisha ukatili 
dhidi ya wanawake katika makundi yote ya jamii. 

•	Wanawake katika ulimwengu wa kazi wamekuwa wakiathirika na 
ukatili na udhalilishaji kutokana na mitazamo, mila, imani, ubaguzi 
na tabia ambazo zimeota mizizi katika jamii zetu. Hizi zinahitaji 
kushughulikiwa ili kuhamasisha ulinzi wa wanawake dhidi ya vitendo 
vyote vya ukatili na udhalilishaji katika maeneo ya kazi.

2.2 Mitazamo, Imani na Tabia 

•	Wanawake ni dhaifu na hivyo hawawezi kufanya kazi za viwandani.

Ukweli ni kwamba wanawake wana sifa sawa na wanaume kufanya 
kazi zozote kwenye viwanda. 

•	Kazi fulani viwandani zinawafaa zaidi wanaume kuliko wanawake.

Ukweli ni kwamba kuwa mwanamke au mwanaume hakuna 
mahusiano na uwezo wa mtu wa kufanya kazi. Uwezo unategemea 
vitu vingi ikiwa ni pamoja na karama za kuzaliwa, elimu, ujuzi uzoefu 
na kadhalika.

•	Wanawake wanastahili kufanya kazi ndogondogo na sio za uongozi 
au za kutumia nguvu nyingi viwandani.

Ukweli ni kwamba wanawake wana haki kufanya kazi katika nafasi 
yoyote kutegemea na sifa zao za taaluma na uzoefu katika kazi 
kama ilivyo kwa wanaume.

•	Hakuna wanawake wa kutosha wenye sifa za kuwa viongozi wa 
ngazi za ukurugenzi.

Ukweli ni kwamba wanawake wana sifa sawa na wanaume. Kuwa 
mwanamke hakuondoi uwezo wa kufanya kazi katika nafasi yoyote.

•	Udhalilishaji wa kingono ni jambo la wanawake. 
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Ukweli ni kwamba hii ni nadharia peke yake. Udhalilishaji wa kingono 
ni jambo letu sote wanawake au wanaume wanaweza kudhalilishwa 
ingawa mara nyingi wanawake ndio wanaodhalilishwa zaidi.

•	Wanawake wanaopokea mshahara zaidi ya wanaume zao au 
wenye kipato zaidi ya wenzi wao mara nyingi huwa hawaheshimu 
wenzi wao. 

	 Wanawake wanastahili kulipwa kulingana na kazi wanazofanya. 
Heshima ni tabia na haina mahusiano na kipato anachopata 
mtu. 	

2.3 Udhalilishaji Wa Kingono 

•	Udhalilishaji wa kingono

Kwa mujibu wa Mkataba wa Kimataifa wa Kuondoa Aina Zote za 
Ubaguzi Dhidi ya Wanawake (Mapendekezo ya 19); udhalilishaji 
wa Kingono unajumuisha tabia za kingono zisizokubalika, kama vile 
za kugusa mtu moja kwa moja, kujaribu kumshawishi mtu kingono, 
matamshi yanayoashiria ngono, kuonesha ponografia au madai ya 
kingono iwe kwa maneno au matendo.

Udhalilishaji wa Kingono ni tatizo la usalama, afya, na pia ni aina 
ya ukatili dhidi ya Wanawake. Ni matumizi mabaya ya mamlaka 
ambapo mkosaji anatumia mamlaka yake kumlazimisha mtu 
mwingine kutenda au kukubali matendo ya ngono.  Matendo 
hayo ni kama vile kuomba rushwa ya ngono, kufanya maamuzi 
yanayohusu ajira mfano kupandisha cheo mfanyakazi ili kujinufaisha 
kingono. 

2.4 Mwenendo Wa Udhalilishaji Wa Kingono.

•	Ni muhimu kutambua kuwa tabia za udhalilishaji wa kingono 
zinafanyika katika mtiririko wa mwenendo ufuatao: 

•	Kwanza ni mwenendo ambao hautumii maneno au kudhuru mwili. 
Mfano kumwangalia mtu katika maeneo fulani ya mwili wake pasipo 
kwa kawaida au kumuonesha ishara za kingono usoni. 

•	Pili ni mwenendo wa udhalilishaji kwa kutumia maneno ya kudokeza 
mfano kutumia maneno au maoni ya ngono yasiyokubalika. 

•	Tatu ni mwenendo wa udhalilishaji wa maneno ya Dhahiri au ya 
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wazi. 

•	Na mwisho ni mwenendo wa kugusa mwili mfano kumgusa mtu 
pasipo ridhaa yake na kumfanya ajisikie vibaya au kukosewa adabu 
katika mwili wake. 

•	Pale ambapo tabia hizi zinakuwa ni za kikatili zaidi zinakuwa zimevuka 
mipaka kutoka udhalilishaji wa kingono mpaka kwenye shambulio 
la kingono

•	Shambulio–Ni aina yoyote ya kutumia nguvu ili kujinufaisha kingono 
ikiwa ni pamoja na kumdhalilisha kingono pamoja na kubaka. 
Shambulio la kingono halipo kwenye mwendelezo wa udhalilishaji 
wa kingono kwani limeshavuka mipaka ya udhalilishaji.

Mwenendo wa udhalilishaji wa kingono

 

Mifano ya udhalilishaji wa kingono kwa kufuata mtiririko wake:

• Udhalilishaji usio wa maneno, usiodhuru mwili – Kumwangalia 
mtu katika maeneo fulani ya mwili wake kusiko kwa kawaida au 
kumuonesha ishara za kingono usoni. 

• Udhalilishaji wa kudokeza – Kumshawishi mtu kingono au 
kumhamasisha mtu mazungumzo ya kingono ambayo ni ya moja 
kwa moja na ya hila.

• Udhalilishaji wa Wazi – Kutumia maneno au maoni ya ngono 
yasiyokubalika 

• Udhalilishaji wa Kugusa - Kumgusa mtu pasipo ridhaa yake na 
kumfanya ajisikie vibaya au kukosewa adabu katika mwili wake. 

• Shambulio –Ni aina yoyote ya kutumia nguvu ili kujinufaisha kingono 
ikiwa ni pamoja na kudhalilisha kingono pamoja na kubaka. 
Shambulio la kingono halipo kwenye mwendelezo wa udhalilishaji 
wa kingono kwani limeshavuka mipaka ya udhalilishaji.

Dokeza/Jitokeza bila kutaja Dhahiri /Wazi

Usiotumia maneno, 
usiodhuru mwili

Udhalilishaji wa 
maneno ya 
kudokeza

Udhalilishaji wa 
maneno ya wazi/

dhahiri

Wa kugusa bila 
kuumiza mwili.
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•	Wanawake mara nyingi wamekuwa wakisita kuripoti hizi tabia 
kwa kuhofia kudhurika, kulipiziwa kisasi, au kudhalilishwa zaidi na 
wahusika wa vitendo hivi.

•	Kwa kifupi, udhalilishaji wa kingono ni aina ya udhalilishaji ambayo 
inahusu matumizi mabaya ya mamlaka kwa mfanyakazi ambaye sio 
tu ana cheo cha juu katika shirika, bali pia ana ushawishi kutokana 
na sababu nyinginezo kama vile jinsia, umri au taifa.

2.5 Unyonyaji Na Uonevu Wa Kingono 

•	Unyonyaji wa Kingono ni kitendo kinachofanywa na mtu mwenye 
nguvu au nafasi fulani kwa kusudi la kujinufaisha kijinsia, kifedha, 
faida binafsi au kusudi lingine lisilo halali. Ni aina ya ukatili unaolenga 
kwa mtu au jamii inayotuzunguka. Inahusisha matumizi mabaya ya 
mamlaka mathalani kutumia rasilimali za taasisi kwa wateja au jamii 
ambayo inahitaji rasilimali hizo kwa ajili ya maisha yao. 

•	Katika hali hii, wafanyakazi wa mashirika au viwanda hutumia 
madaraka yao vibaya yanayotokana na elimu walizonazo, wadhifa 
katika jamii, uwezo wa kushawishi katika taasisi, umri au jinsia au 
rasilimali za shirika kwa manufaa yao binafsi.

Mara nyingine mkosaji wa unyonyaji na uonevu wa kingono anaweza 
kutumia utamaduni kama kinga kwa matendo yake maovu. Mfano, 
mfanyakazi mwanaume anaweza kusema huu ni utamaduni au 
mila zetu “mwanamke anaposema hapana anamaanisha ndiyo”. 

•	Hii ni kosa. Utamaduni kamwe hauwezi kuwa ni sababu ya 
kutokuheshimu sera na sheria za shirika au taasisi. 

•	Ukiwa kama mfanyakazi katika shirika au taasisi, unategemewa 
kufuata sera za taasisi au shirika hilo zinazohusu unyonyaji na uonevu 
wa kingono bila kujali historia yako, nafasi, imani au tamaduni. 
Endapo utashindwa kufanya hivyo, hatua za kinidhamu zinaweza 
kuchukuliwa dhidi yako kama vile kulazimishwa kwenda kwenye 
mafunzo, kuhamishwa, kusimamishwa kazi, au kufukuzwa. Endapo 
matendo haya yatakiuka taratibu na kuvunja sheria kama kubaka 
au kushambulia, basi hatua za kisheria zitachukuliwa ikiwemo 
kufunguliwa kesi mahakamani kwa mujibu wa sheria za nchi 
zinazohusu masuala ya ukatili wa kingono.
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SURAYA    3
Kushughulikia Masuala Ya 

Ukatili Na Udhalilishaji 
Wa Kijinsia Katika 

Ulimwengu Wa Kazi
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3.1 Utangulizi

•	Baada ya kuelewa dhana ya udhalilishaji wa kingono, unyonyaji na 
uonevu wa kingono katika ulimwengu wa kazi, ni muhimu kufahamu 
utaratibu wa kuripoti na njia za kuripoti matukio ya ukatili wa kijinsia. 

•	Ni vema kufahamu kuwa wakati wa kuwahudumia watendewa 
wa udhalilishaji na uonevu wa kingono inapaswa kufuata kanuni 
za kibinadamu. Kanuni hizi zinaweka msisitizo wa kuzingatia utu wa 
binadamu wakati wa kuhudumia jamii.

	

3.2 Kanuni Za Kibinadamu maana yake ni nini?

•	Kanuni za kibinadamu zinatokana na misingi ya sheria za haki za 
binadamu za kimataifa. Kanuni hizi zinatafsiri nini maana ya msaada 
wa kibinadamu- ambayo kimsingi ni kuokoa maisha ya wahitaji 
bila kuwa na upendeleo na kwa kujali mahitaji. Kanuni hizi kama 
ifuatavyo:

(i)Ubinadamu 

Kanuni hii inasisitiza kumthamini na kumjali mtu kwa kujali 
ubinadamu wake na kumuonea huruma pale anapohitaji 
msaada wako. Mateso ya binadamu ni lazima yashughulikiwe 
pale yanapotokea. Lengo la kanuni za kibinadamu ni kulinda 
maisha na afya na kuhakikisha kuwa heshima ya binadamu. 
Ni vema kumsikiliza mtu na kuona ni jinsi gani unamsaidia bila 
kumkwaza. Hivyo ni vema kutoa kauli nzuri wakati unamhudumia 
mtu.

Katika sehemu za kazi, vitendo vinavyoonesha ubinadamu 
vinaanza kwanza kwa kujiheshimu na kujali wenzetu. Mfano 
wa kuvunja hii kanuni ni kufanyishwa kazi bila kupewa malipo 
yanayostahili.

(ii)Isioegemea upande wowote

Kanuni ya kibinadamu isioegemea upande wowote inalenga 
kusimamia haki kwa wakati wote wa kutoa maamuzi bila kuruhusu 
itikadi za kisiasa, dini, kabila, jinsia, rangi. Kanuni hii ni muhimu 
kwa wafanyakazi wote hususani viongozi. Inataka viongozi 
kuondoa ubaguzi na kusaidia wafanyakazi katika migogoro bila 
kuegemea upande wa menejimenti au wa wafanyakazi. Viongozi 
wanapaswa kuwa daraja na kusimamia maslahi ya taasisi na sio 
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ya mtu binafsi.

(iii) Uadilifu

Kanuni ya uadilifu inasisitiza kuwa na matendo yenye misingi ya 
haki kwa kuangalia zaidi uhitaji pekee pale huduma inapotolewa. 
Vilevile uadilifu ni pamoja na kuwajali au kuwapa kipaumbele 
wale wenye uhitaji zaidi bila kutumia kigezo cha utaifa, jinsi, jinsia,  
dini, imani, hadhi au maoni ya kisiasa. Kwa kifupi, kutokuwa na 
ubaguzi wakati wa kutoa huduma. Kumtendea mtu haki bila 
kujali jinsi yake na kujali upendeleo. Mfano kutoa nafasi za ajira 
bila kujali dini, imani, itikadi na kadhalika.

(iv)Uhuru 

Kanuni  ina maana ya kuwa na uwezo wa kuamua jambo bila 
kushurutishwa na kuingiliwa. Kanuni hii inasisitiza kuwa matendo ya 
kibinadamu ni muhimu yawe yanayojiendesha yenyewe au huru 
mbali na siasa, uchumi au malengo mengine ambayo yanaweza 
kushikilia matendo ya kibinadamu wakati wa kuyatekeleza. Kutoa 
maamuzi yaliyo huru au sawa bila kuegemea upande wowote. 
Mfano uhuru wa kuabudu sehemu za kazi, uhuru wa kujiunga 
kwenye viwanda vya kazi n.k.

(v) Isiyoumiza

Kanuni hii inaweka misingi ya kuwa makini kutokudhuru watu. 
Mathalani, kama kiongozi unawajibika kutokutoa siri pale 
unapowahudumia watu na hivyo kuepusha madhara zaidi 
kutokea.

Kwa mfano kumsaidia mtu nafasi ya kupata kibarua ndani ya 
kiwanda wakati huo huo unataka kumtumia kwa maslahi yake 
binafsi na hivyo kumuumiza; mfano kumtuma amletee chakula, 
maji na hivyo kumtesa. Au kutoa siri za taarifa ya mfanyakazi 
aliyekuja kuomba msaada kwako.
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3.3 Taratibu Za Kutoa Taarifa Na Hatua Za Kinidhamu 

•	Unyanyasaji wa kijinsia unachukuliwa kama malalamiko. Kwa 
mashirika ambayo yana mwongozo wa namna ya kushughulikia 
malalamiko, mwajiri anatakiwa kufuata taratibu zilizoainishwa 
kwenye mwongozo huo. 

•	Kwa mashirika ambayo hayana mwongozo, wafanyakazi 
wanaweza kufuata taratibu zilizowekwa na sheria ya ajira.  

•	Baadhi ya taratibu za kutoa taarifa pale tatizo linapotokea ni kama 
ifuatavyo:

	 (i) Kutoa taarifa kuhusu tukio hilo kwa maandishi. Taarifa hizo  
 zinaweza kutolewa kwa wafuatao: Meneja, Afisa rasilimali  
 watu, au kwa mfanyakazi anaeaminika. 

	 (ii)  Meneja atamwita mlalamikaji na mlalamikiwa; na   
 kama inafaa, atawaita pamoja na wawakilishi wao   
 na kusuluhisha mgogoro huo.  Na kama meneja au   
 msimamizi huyu ndo mlalamikiwa, hivyo meneja wa juu yake  
 ndiye atakayehusika kushughulikia malalamiko hayo.

	 (iii)  Malalamiko yatashugulikiwa ndani ya taasisi na kama   
 kuna upande hautakuwa umeridhika na matokeo ya   
 maamuzi ya malalamiko hayo au namna ambavyo   
 malalamiko hayo yameshughulikiwa, sheria inaruhusu mtu  
 huyu kuwasilisha rufaa kwenye Tume ya Usuluhishi na   
 Upatanishaji.

	 (iv)  Kwenye tume ya usuluhishi, mgogoro utapitia hatua ya   
 usuluhishi kwanza na endapo usuluhishi utashindikana basi  
 mgogoro utawasilishwa kwenye hatua ya uamuzi. Na   
 ikifanikiwa basi mgogoro unaishia hapo na mlalamikaji na  
 mlalamikiwa wanarudi kwenye majukumu yao ya kazi ya  
 kawaida.

•	Vilevile, unaweza kuripoti polisi katika madawati ya polisi ya jinsia 
na watoto, vituo vya msaada wa kisheria, katika namba za simu 
za kupiga bure kama ya WiLDAF 0800 78 0070 au GBV Taarifa App, 
kwenye sanduku la kutoa maoni, au kujadili wakati wa midahalo 
ya kijamii nk. 

•	Baada tu ya ripoti kutolewa, afisa muhusika anapaswa kuchunguza 
kwa wakati, kwa kuzingatia kanuni za kumlinda mtendewa na 
kwa usiri ili kuepusha mtendewa asipate madhara mengine kwa 
sababu ya kuripoti. Endapo shirika au taasisi haina mtaalamu wa 
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kuchunguza kesi hizi, ni muhimu kutumia Idara za Serikali kama 
vile TAKUKURU, Madawati ya Polisi ya Jinsia na Watoto ambayo 
yanatoa huduma hizi.  

•	Kwa matukio makubwa kama vile kubakwa au shambulio 
lenye kuumiza, ni vema kutafuta msaada wa matibabu haraka 
iwezekanavyo katika hospitali au vituo vya afya. Matibabu 
yanaweza kujumuisha kupata dawa za kuzuia mimba, kuzuia 
maambukizi ya Virusi Vya Ukimwi (VVU) na magonjwa ya zinaa. 
Unaweza kupata huduma zote hizi katika vituo vya afya vilivyo 
karibu nawe. 

•	Daktari au nesi anapaswa kukupa ripoti ya matibabu ambayo 
itatumiwa na wataalamu kama sehemu ya nyaraka muhimu wakati 
wa huduma za msaada wa kisheria. 

•	Madawati ya Polisi ya Jinsia na Watoto pamoja na TAKUKURU kwa 
upande wa rushwa ya ngono wanawajibika kufungua shitaka na 
kuchunguza malalamiko haya. Watachukua taarifa za mtendewa 
na kushauri hatua zaidi za kisheria za kuchukua. 

Angalizo:

•	 Menejimenti inawajibika kutengeneza pamoja na mtaalamu wa nje 
na wa ndani ya ofisi na vyama vya wafanyakazi, Sera ya udhalilishaji 
wa kingono. 

•	 Meneja na wafanyakazi wote wanapaswa kufahamu matatizo 
yenye viashiria vya udhalilishaji na namna ya kutatua.

• Juhudi za kuzuia na kushughulikia vitendo vya udhalilishaji wa 
kingono, unyonyaji na uonevu wa kingono ni lazima zimuweke 
mtendewa katikati. Hii ina maanisha, mtendewa ni lazima apewe 
kipaumbele. Ni muhimu kuhakikisha kuwa msaada wowote 
anaopewa mtendewa unalingana na mahitaji yake ili kuepuka 
kumuumiza zaidi na kumuongezea kiwewe. Kwa kuwa watu huguswa 
tofauti kwenye vitendo vya udhalilishaji, unyonyaji na uonevu wa 
kingono, kesi zake zinahitaji kushughulikiwa kwa uangalifu mkubwa.

Hivyo basi ni vema kuzingatia kanuni za kumuweka mtendewa katikati 
wakati wa kumuhudumia. 

Kanuni za kumuweka mtendewa katikati ni pamoja na huruma, usiri na 
uwezo wakati wa kushughulikia tatizo la udhalilishaji wa kingono kama 
zinavyoonekana kwenye mchoro ufuatao:
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3.4 Kanuni Wakati Wa Kuwahuduma Watendewa Wa Ukatili Na Udhalilishaji 

•	Ni muhimu kuzingatia kanuni kuu tatu wakati wa kuwahudumia 
watendewa wa udhalilishaji na ukatili wa kingono. Kanuni hizi ni 
pamoja na huruma, usiri na uwezo kama zinavoonekana katika 
mchoro ufuatao.

•	Ni muhimu kuwa na huruma wakati wa kumuhudumia mtendewa 
kwani kesi za udhalilishaji na unyonyaji wa kingono ni nyeti. Hali 
kadhalika, mtendewa amepita katika kipindi cha kiwewe, hivyo 
anastahili msaada na kumjali ili kuepusha kiwewe kingine kwa 
mtendewa.

•	Ni muhimu kuwa wasiri wakati wa kuhudumia mtendewa kwani 
Udhalilishaji na unyonyaji wa kingono, ni jambo la binafsi, hivyo ni 
vema kuhakikisha mtendewa hatojulikana ili kulinda usalama wake.

•	Ni muhimu kuwa na uwezo wakati wa kumuhudumia mtendewa 
kwani kutokuhudumia vizuri kesi za udhalilishaji na unyonyaji wa 
kingono kunaondoa uaminifu, na kufanya watendewa wasipende 
kuja kutoa taarifa na hivyo kuwapa ujasiri watuhumiwa kuendelea 
na tabia hiyo.

Huruma

Usiri Uwezo
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SURAYA    4
Kuchukua Hatua
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4.0 Utangulizi

Sura hii inahamasisha washiriki kuwa viongozi wanaoongozwa na maadili 
na hivyo kuchukua hatua kuzuia vitendo vya udhalilishaji, unyonyaji na 
uonevu wa kingono.  Pia inatia moyo wafanyakazi kuwa wajasiri katika 
kuingilia kati na kuzuia vitendo vya ukatili na udhalilishaji. Aidha, inasisitiza 
haja ya kuwa na mazungumzo ya mara kwa mara kuhusu mamlaka ili 
kuvunja ukimya unaozunguka ukatili. 

•	Katika Sura zilizopita, tumezungumzia kuhusiana na Mamlaka na 
jinsi ambavyo kutokuwa na uwiano wa mamlaka kati ya wanaume 
na wanawake kama kusiposhughulikiwa kunaweza kuleta matumizi 
mabaya ya mamlaka kama vile kuleta udhalilishaji , unyonyaji na 
uonevu wa kingono.  Ni vema kufahamu kuwa matendo ya kuzuia 
udhalilishaji, unyonyaji na uonevu  yanapaswa kuongozwa na 
kichwa pamoja na moyo.  Yanahitaji kuongozwa na kichwa ili kufikiri 
kwa kuzingatia maarifa, ukweli uliotuzunguka, mantiki , uwazi na 
mkakati wa moja kwa moja. Hali kadhalika yanapaswa kuongozwa 
na moyo kutokana na sababu kuwa mabadiliko yanahitajika; 
kutoka katika hisia za huzuni, hasira na kiu ya kutaka kuwa na dunia 
ambayo ni salama kwa kila mmoja wetu. 

•	Tunapochukua hatua za kuzuia udhalilishaji, unyonyaji na uonevu 
wa kingono, tunapaswa kuwa na uhakika na tunachofanya ndani 
ya vichwa vyetu na mioyo yetu. Hivyo basi  matendo yetu hayana 
budi kuongozwa na mantiki “yalete maana” pamoja na hisia yaani” 
tujisikie ni sawa” kufanya hivyo.

•	Endapo tutaruhusu kuongozwa na vichwa peke yake na kuacha 
moyo tutakuwa hatuna nguvu au shauku ya kuwa mawakala 
wazuri wa mabadiliko ; ni vigumu kuleta mabadiliko ya kijamii na 
hivyo tunahitaji moyo wa kujitolea unaotokana na uzoefu wetu au 
uweza wa kushawishi wengine.

•	Vilevile, endapo tutaruhusu kuongozwa na moyo na kuacha kichwa 
tunaweza tusiwe na mikakati bora , na hivyo kukosa uhalali kama 
tutakuwa tunaongozwa na hisia zetu peke yake- mfano wepesi 
kukasirika, kujihami, kuwa wabishi au wepesi kuumizwa.

•	Kuchukua hatua kwa namna hii ni kuleta mabadiliko kwa sababu 
kunahamasisha. 

Kama tunataka kuzuia udhalilishaji, unyonyaji na uonevu wa kingono 
tunahitaji kuchukua hatua. Tunahitaji kuvunja ukimya uliozunguka 
udhalilishaji, unyonyaji na uonevu wa kingono na kujenga mazingira 
ambayo ni salama na  ya heshima kwa watu wote katika mazingira 
ya kazini.
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•	Ni vema kuchukua hatua na kuzungumzia masuala ya matumizi 
mabaya ya mamlaka kwani kunapokuwa na udhalimu dhidi ya 
watu na ukaenea kama vile udhalilishaji, unyonyaji na uonevu 
wa kingono, kuendelezwa na ukimya wa pamoja. Jinsi udhalimu 
unavyozidi kuwa mkubwa, jinsi ukimya unavyozidi kuwa mwingi 
ndivyo inavyokuwa vigumu kuuvunja. Kuvunja ukimya ni hatua ya 
kwanza ya mabadiliko. Kuzungumzia kuhusu mamlaka, tunavunja 
ukimya.

•	Wafanyakazi mara nyingi wanadharau nguvu zao katika 
kutengeneza utamaduni katika maeneo ya kazini. Hii ni kwa sababu 
wanafikiri mamlaka ni ya watu wenye nafasi au wanaoshikilia 
madaraka. 

•	Hata hivyo, kila mtu ana mamlaka anayoweza kuyatumia bila 
kujali nafasi yake katika shirika, hii inajumuisha mamlaka ya ndani, 
mamlaka ya kutenda na mamlaka ya pamoja. Hizi aina za mamlaka 
zinaweza kuwa ni ndogo na zisizoonekana sana, lakini  zenye nguvu 
na umuhimu kama tukizitumia kuendesha maisha yetu na uzoefu 
wetu. 

•	Tunaweza sote kuwa viongozi tunaojengwa na kanuni za maadili 
na hivo kudumisha utamaduni wa heshima katika maeneo yetu ya 
kazini. Tunachohitaji ni kujitambua sisi ni kina nani kama mtu binafsi 
na kama watu wa haki za binadamu na kuwa na uelewa kuwa 
baadhi ya Imani zetu na matendo yetu yanaweza  kupingana 
badala ya  kuimarisha kanuni za kibinadamu.  Tukielewa hivyo, 
basi tutaweza kuchukua hatua kushughulikia mizizi ya udhalilishaji, 
unyonyaji na ukatili wa kingono.

•	Tunapozungumzia kuhusu udhalilishaji, unyonyaji na ukatili wa 
kingono, mara nyingi tunajikita kuangalia wakosaji na watendewa 
peke yake. Tunapofanya hivi, tunasahau ukweli kwamba wengi 
wetu ni watazamaji.

•	Mtazamaji ni mtu ambaye anashuhudia vitendo vya udhalilishaji, 
unyonyaji na ukatili wa kingono na pia yupo kwenye nafasi ya kujua 
kitakachotokea na kuchukua hatua. Kuna aina mbili za Watazamaji: 

	Mtazamaji Hai- ni mtu yeyote ambaye akiona vitendo vya 
udhalilishaji, unyonyaji na ukatili wa kingono, anachukua hatua 
ambazo zinaonesha kuwa aina hizi za tabia hazikubaliki. Baada 
ya muda, vitendo vya mtazamaji wa namna hii vinasaidia 
kujenga utamaduni kwenye shirika wa kutokuvumilia vitendo 
vya udhalilishaji, unyonyaji na ukatili wa kingono. Watazamaji 
hai wanaonesha umoja kwa watendewa ambao wanaojisikia 
kusita kuripoti kesi za ukatili .
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	Mtazamaji ambae Sio Hai ni mtu ambaye kwa matendo yake 
au kwa kutokuchukua hatua, anasababisha au kuhalalisha 
vitendo vya udhalilishaji, unyonyaji na ukatili wa kingono 
kuendelea kutokea na kukubalika. Kwa mfano, kwa kudharau 
au kucheka wakati vitendo hivyo vinatokea au kwa kuondoka 
na kuacha viendelee. Hata kama havihamasisha tabia hii, 
kwa kutokuchukua hatua inakuwa nao wanashiriki kuchochea 
vitendo hivi viendelee na hivyo wanawajibika. 

•	Kuna mikakati mitano ambayo inaweza kutumika kwa watazamaji 
hai ili kuzuia vitendo hivi. Mikakati hiyo ni: kuingilia moja kwa moja, 
kuvuruga kutoa ujumbe, kuchelewesha na kuandika kumbukumbu. 

•	Hata hivyo, ni muhimu kuchagua ni mikakati gani ya kutumia au 
mchanganyiko wa mikakati gani ambayo itakuwa sahihi. Hata 
hivyo jukumu letu la kwanza ni kuhakikisha kuwa tuko salama na 
kila mmoja wetu ni salama. Kwa mfano, kama mkosaji anatumia 
nguvu kumuumiza mhanga, ni vema kutokuingilia kati badala yake 
kuita watu wengi zaidi kwa ajili ya msaada.   Kutegemea kiwango 
cha mamlaka  uliyonayo katika shirika , unaweza kuchukua au 
kutokuchukua hatua za moja kwa moja kulingana na hatari ya 
kulipiziwa wewe binafsi au mtendewa.

•	Kuna njia tano zinazoweza kutumika kupinga udhalilishaji, unyonyaji 
wa kingono. Njia mbili za kwanza zimejikita kumsaidia mtendewa. 
Na njia tatu za mwisho sio za moja kwa moja. Njia hizo ni pamoja na:

1.	KUINGILIA MOJA KWA MOJA: Hii ni njia ya kuingilia moja kwa moja 
watu wanaohusika na hali hiyo kwa kuwaambia hoja yako au kuzuia 
mazungumzo. Kwa mfano unaweza kumwambia mkosaji “ unajua 
sio lazima kusema hivyo”; “ unajua madhara ya maneno yako/au 
tabia yako?” Kwa mtendewa : “ uko sawa?”, “unahitaji msaada?”, 
unajiweka mwenyewe kati ya mkosaji na mtendewa. 

2.	KUVURUGA: Unaweza kutuliza mtafuruku au kumaliza hali ya 
mfarakano kwa kuvuruga watu wanaohusika na mgogoro huo. 
Kwa mkosaji : unaweza kumuuliza kuhusu kitu kingine kabisa 
kama vile akuelezee kuhusu mradi fulani, au kumuomba kwa sauti 
ashiriki mazungumzo yanayoendelea. Kwa mtendewa: unaweza 
kumuomba kufanya kitu kingine kabisa ili kumuondoa kwenye hatari 
aliyopo. Mfano, “unaweza kunisaidia kuchapisha kazi yangu?”, 
“unataka kwenda chakula cha mchana?”,  “hivi tuna mkutano 
sasa hivi?” 

3.	KUKASIMU MAMLAKA:  Kama sio salama kwa wewe kushiriki au unafikiri 
kuwa mtu mwingine yupo kwenye nafasi nzuri zaidi kukabiliana na 
hali halisi, unaweza kumuomba msaada. Kwa mfano, unaweza 
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kuomba msaada wa meneja au kuripoti hali halisi bila kutaja 
majina ya muhanga. (“ Nimeona kitu ambacho nafikiri sio sahihi/ au 
kimenifanya nijisikie vibaya”). Unaweza pia kumuelekeza mtendewa 
kupata huduma zilizopo kama kutumia simu ya bure, kuwasiliana na 
watu wa madawati ya jinsia, watu wa naotoa unasihi nk. 

4.	KUCHELEWESHA:  Unaweza kuchelewesha kuchukua hatua kama 
sio salama kufanya hivyo kwa wakati huo. Kwa mkosaji: “ Tabia 
yako jana haikuwa sahihi kulingana na makubaliano ya kuzingatia 
heshima maeneo ya kazini. “ Kwa mtendewa: “ nimekuona/ kusikia 
fulani akisema mapema….. vipi uko sawa ?” “ Kuna kitu kingine 
ninaweza kufanya kusaidia?“ 

5.	KUWEKA KUMBUKUMBU: Unaweza kusaidia kuripoti au kuweka 
kumbukumbu ya tukio kwa kutumia sera za shirika na kanuni za kutoa 
taarifa kuhusiana na udhalilishaji, unyonyaji na ukatili wa kingono. 
Kama mtendewa anasita kutoa ripoti, unaweza kutoa ripoti kwa jinsi 
inayolinda utambulisho wa mtendewa lakini inaonesha kuwa kuna 
kuvunjwa kwa kanuni za maadili zilizotokea.

•	Moja ya njia ya kuwa Mtazamaji Hai ni kufanya kwa vitendo. Ni 
muhimu kufanya mazoezi ya nini cha kufanya au kusema na hivyo 
kuwa tayari. 

Angalizo: 

Tunapoamua kuingilia kati, ni muhimu kuzingatia yafuatayo:

Usalama:  Je, nitakuwa salama kama nikiingilia? Kwa kiwango gani? 
Hatari zake ni nini ? 

Umoja:  Je, kuna watu wengine ambao wanaweza kusaidia au 
kutoa msaada kama inahitajika? 

Ukaribu wa kirafiki: Njia gani bora kuweka msimamo wangu salama?  
Je, ninaweza kufanya hivi kwa njia isiyo ya kutisha? 

Omba msaada: Huduma gani nyingine na misaada iliyopo? Je, hizi 
huduma zinajulikana kwa wahanga? 

•	Uamuzi wa kuwa  mtazamaji hai hauwezi kuwa bila hatari na ndio 
maana unahitaji moyo wa ujasiri. Kuwa kiongozi unayefuata maadili 
kuna matokeo fulani ambayo ni lazima kuyapima dhidi ya hatari 
iliyopo mbeleni. Kama hatari ni kubwa, ni bora kuchagua mbinu ya 
kuchelewesha badala ya kukabiliana na muhusika ana kwa ana. 

•	Wanaume na wafanyakazi wenye vyeo vya juu wana uwezo wa 
kijamii na kitaasisi ambao unawaweka kwenye nafasi nzuri ya 
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kuongea kuliko wanawake na wafanyakazi wa vyeo vya chini.  
Endapo mfanyakazi ameamua kuingilia kati, ni vema akafanya hivyo 
kwa njia ambayo inajali na kuweka mbele mahitaji ya wanawake. 

•	Hivyo ni muhimu kuchukua hatua haraka, hasa pale unapoamini 
kuwa ni salama. Kama ukiwa wa kwanza kuchukua hatua, kwa 
vyovyote vile watu wengine nao watakufuata.

•	Ili kufanya hivi inahitajika kuwa na moyo wa ujasiri kuwasaidia 
watendewa wa ukatili na udhalilishaji. Moyo wa ujasiri ni uwezo wa 
kuwa kiongozi unaezingatia maadili na kutenda haki kinyume na 
kuegemea umaarufu au urahisi zaidi. 

4.1  Wajibu wa Wanaume na Wanawake katika kuzuia/kushughulikia  
 ukatili na udhalilishaji

 

Wajibu wa Wanaume: 

1.  Fahamu ukatili na udhalilishaji wa kingono wanaofanyiwa wanawake 
kila siku. Kama huko nyuma ulikuwa hufahamu ni sawa. Lakini sasa, 
mafunzo haya yamefanya ufahamu na hivyo ni vema kuchukua 
hatua. 

2.  Tumia mamlaka uliyonayo kuzuia udhalilishaji na ukatili wa kingono, 
kwanza kwa kuacha kutenda vitendo vya udhalilishaji na ukatili 
wa kingono kama ulikuwa unafanya. Na pili, kwa kuwasaidia 
kusawazisha mamlaka na kubadilisha desturi ambazo zinahimiza 
matumizi ya nguvu/mamlaka ya wanaume dhidi ya wanawake. 

3. Kemea desturi ambazo zinahimiza matumizi mabaya ya mamlaka 
dhidi ya wanawake.

4.	Tafuta wakati wote kuweka sauti za wanawake katikati ya juhudi 
zao ili kuzuia vitendo vya udhalilishaji na ukatili wa kingono 

5.	Shirikiana na wanawake kupaza sauti kuzuia vitendo vya ukatili na 
udhalilishaji.
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Wajibu wa Wanawake: 

1.  Fahamu ukatili na udhalilishaji unaofanyika ulimwengu wa kazi

2. Chukua hatua kutoa taarifa unapofanyiwa au kuona ukatili na 
udhalilishaji

3. Kuwa tayari kumsikiliza mtendewa na kumsaidia kumuelekeza katika 
sehemu zinazotoa huduma mbalimbali. 

4.  Tumia mamlaka yako ya kutenda kudai haja ya kumaliza vitendo 
vya udhalilishaji na ukatili wa kingono au tumia mamlaka ya pamoja 
kama wenzio wanaona ni salama zaidi.

Wengi wetu tunashuhudia vitendo vya udhalilishaji na ukatili wa kingono 
kwa wakati mmoja na mwingine, lakini hatujagundua kama kuna njia za 
kuchukua zaidi ya kuripoti. Njia ya mtazamaji inashauri kutumia mikakati 
5 katika kushughulikia udhalilishaji na ukatili wa kingono. Mikakati hiyo 
ni pamoja na wa kuingilia moja kwa moja, kuvuruga,  kuchelewesha, 
kukasimu mamlaka na kuweka kumbukumbu. 

Viongozi wa ngazi za juu ofisini pamoja na wafanyakazi wanaume wako 
kwenye nafasi ya kutumia njia ya kuingilia moja kwa moja au kuvuruga. 
Wafanyakazi wenye nafasi za chini na wanawake wanaweza kutumia njia 
ambazo sio za moja kwa moja; mfano kuchelewesha, kukasimu madaraka 
na kuweka kumbukumbu.  Kila mtu anahitaji kujitathimini mwenyewe 
hatari ambayo yuko tayari kuichukua.  

Hata hivyo kitu ambacho kiko wazi ni kwamba tunapochukua hatua iwe 
moja kwa moja au sio moja kwa moja tunasaidia kutengeneza utamaduni 
katika taasisi zetu wa kutokuvumilia vitendo vya udhalilishaji na ukatili wa 
kingono.

Kuwa mtazamaji hai kunahitaji kuchukua hatua kwanza na kutengeneza 
uongozi unaozingatia maadili. Na tukifanya hivyo wengine pia watatufuata.

Kwa kuwa sasa tumeelewa dhana ya udhalilishaji  na ukatili wa kingono, 
pamoja na sababu zinazopelekea kutokea na madhara yake kwetu, ina 
maana tuko tayari kuchukua hatua. Ili kufanya hivyo, tunahitaji kuwa wazi 
au kujitambua sisi ni kina nani na kama watetezi wa haki za binadamu 
na kuwa tayari kujitolea kupunguza pengo baina ya utambulisho wetu, 
maadili na matendo yetu. Tunafanya hivi kwa kujaribu kuwa viongozi 
tunaoongozwa na maadili ambao tunatengeneza mazingira yenye 
heshima yanayoakisi kanuni za kibinadamu katika maeneo yetu ya kazi.
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Kuzungumza kuhusu Mamlaka

Hatua nyingine muhimu ya  kuchukua ni kufichua vitendo vya matumizi 
mabaya ya mamlaka vinavyoruhusu udhalilishaji na ukatili wa kingono 
kuendelea kutokea bila kuchukuliwa hatua. Ni lazima tuongelee jinsi gani 
kutokuwa na uwiano wa mamlaka  kunapelekea vitendo vya udhalilishaji 
na ukatili wa kingono na kuvunja usiri unaozunguka vitendo vya udhalilishaji 
na ukatili wa kingono. 

Kampeni za Mimi Pia na Msaada Pia zilikuwa maarufu zilianzishwa na 
wanawake, kwenye vyombo vya habari halafu kwenye taasisi zinazotetea 
haki za kibinadamu. Kote huko, wanawake walizungumza hadharani 
ukatili wanaofanyiwa na wanaume hasa wale walio kwenye mamlaka. 
Vuguvugu zote hizi zilipelekea hatua kali kuchukuliwa dhidi ya watuhumiwa 
na hivyo kuongeza  umakini katika kuhakikisha usalama wa wanawake 
katika maeneo ya kazi.

Mtazamaji 

Mtazamaji ni shahidi wa vitendo vya udhalilishaji na ukatili wa kingono 
ambaye yuko katika nafasi ya kuongea au kuchukua hatua. Kuna aina 
mbili za watazamaji: hai na ambao sio hai. 

Mtazamaji Hai ni yule  shahidi ambaye ameona vitendo vya udhalilishaji 
wa kingono na akachukua hatua na kusaidia kutengeneza utamaduni 
ambao vitendo vya udhalilishaji na ukatili wa kingono havivumiliki.  

Mtazamaji ambae si Hai, ni yule ambaye ameshuhudia vitendo vya 
udhalilishaji wa kingono umefanyika lakini kupitia muitikio wake au 
kutokuchukua hatua (kucheka, kudharau hali halisi n.k) anatuma meseji 
kwamba vitendo vya udhalilishaji na ukatili wa  kingono vinakubalika. 
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SURAYA    5
Ulinzi Wa Wanawake Katika 

Ulimwengu Wa Kazi
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5.0 Utangulizi

Mikataba ya Kimataifa na Kikanda 

•	Tanzania ni kati ya nchi barani Afrika zinazofuata mfumo wa sheria 
mbili, ambazo ni sheria za kimataifa na sheria za kitaifa. Katika 
kuweza kutambua sheria hizi, kuna taratibu maalamu za kisheria 
ambazo zinatumika kuhimiza matumizi ya sheria hizi ndani ya nchi, 
japo kuna baadhi ya sheria za kimataifa hazitushurutishi kuzifata.

•	Katika kuzingatia maendeleo ya haki za kazi, Tanzania imeridhia 
mikataba mbalimbali ya kimataifa ili kuweza kuhimiza na kulinda 
haki za binadamu mahala pa kazi.

•	Vilevile, Tanzania imeridhia mikataba ya Kimataifa na Kikanda 
inayolinda wanawake katika ajira dhidi ya aina zote za ukatili wa 
kijinsia. 

•	Baadhi ya mikataba hiyo ni pamoja na;

1. Mkataba Wa Kimataifa Wa Kuondoa Ubaguzi Na Unyanyasaji 
Katika Ulimwengu Wa Kazi Wa Mwaka 2019 (Na.190) Pendekezo 
Na. 206

2. Mkataba na Mapendekezo ya Wafanyakazi wa Nyumbani

3. Mkataba wa Ubaguzi (Ajira na Kazi) wa Shirika la Kazi Duniani 
(ILO),1958(Na.111)

4. Mkataba wa Uhuru wa Kujumuika na Ulinzi wa Haki ya Kuandaa 
Mikutano Na. 87 wa mwaka1948 

5. Mkataba wa Kazi, Usalama na afya wa Shirika la Kazi Duniani 
(ILO) Na.155 wa 1981

6. Mkataba wa Kutokomeza Aina Zote za Ubaguzi dhidi ya 
Wanawake wa mwaka 1979

7. Kanuni za Biashara na Haki za binadamu za 2011

8. Sera za Nchi za Kusini mwa Afrika (SADC) Kwenye Suala la 
Maendeleo ya kijinsia ya mwaka 2008.
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Mkataba Wa Kimataifa Wa Kuondoa Ubaguzi Na Unyanyasaji Katika 
Ulimwengu Wa Kazi   Wa Mwaka 2019 Pendekezo Na. 206

Utangulizi:

•	Mkataba huu unahimiza kuondoa ukatili na unyanyasaji katika 
ulimwengu wa kazi. Kwa mujibu wa mkataba huu, ukatili na 
unyanyasaji katika maeneo ya kazi ni pamoja na ‘tabia na mazoea 
yasiyokubalika, vitisho, iwe ni tukio la mara moja au la kurudiwa, 
ambayo inakusudia, kusababisha, au linaweza kusababisha athari 
za kimwili, kisaikolojia, kijinsia au kiuchumi, na inajumuisha ukatili wa 
kijinsia na unyanyasaji. 

•	Mkataba huu pia umefafanua maana ya ulimwengu wa kazi na 
mazingira yanayozunguka ni pamoja na mitaani, masokoni, stendi 
za usafiri wa umma, nyumbani, ambapo wafanyakazi wengi wasio 
rasmi ndiyo mazingira yao ya kazi.

WAJIBU WA NCHI WANACHAMA

Nchi wanachama zinapaswa kutekeleza yafuatayo:

•	Kuhakikisha wafanyakazi wana uhuru na haki za kushirikiana na 
kujadiliana kwa pamoja na waajiri wao kama njia ya kuzuia ukatili 
na unyanyasaji katika ulimwengu wa kazi. 

•	Kuchukua hatua madhubuti katika mazingira yote ambayo 
yanaonekana kuwa na ukatili na unyanyasaji wa hali ya juu.

•	Kutoa rasilimali kwa wafanyakazi na waajiri wa uchumi usio rasmi 
pamoja na ushirika wao katika mabadiliko kuelekea uchumi rasmi. 

•	Kuchukua hatua za kisheria kulinda wafanyakazi wahamiaji haswa 
wanawake bila kujali nyadhifa zao.

Mkataba huu pia umeweka kanuni tano za msingi ambazo nchi 
wanachama zinapaswa kuzingatia kama ifuatavyo :

i. Kuheshimu, kusimamia na kutambua haki ya kila mtu katika 
ulimwengu wa kazi pasipo ukatili na unyanyasaji 

ii. Kupitisha njia stahiki zinazojumuisha, kuunganisha na kushughulikia 
maswala ya kijinsia 

iii. Kutambua majukumu kamili ya serikali, waajiri na wafanyakazi, 
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ikiwa ni pamoja na hali mbalimbali za kiwango cha majukumu 
yao 

iv. Kuheshimu, kusimamia na kutambua kanuni na haki za kimsingi 
kazini na kuleta matokeo chanya.

v. Kuhakikisha haki ya usawa na kutobaguliwa kwa wafanyakazi 
wanawake, na pia kwa makundi maalum au makundi yaliyo 
katika hatari ya kuathiriwa kwa kiasi kikubwa na ukatili pamoja 
na unyanyasaji katika ulimwengu wa kazi. 

 

Angalizo: 

Tanzania bado haijaridhia na kupitia mkataba huu.

Mkataba wa Ubaguzi (Ajira na Kazi) wa Shirika la Kazi Duniani (ILO) Namba 
111 wa mwaka 1958 

Utangulizi:

•	Ni Mkataba unaotumika katika sekta rasmi na isiyo rasmi

•	Una lengo la kusimamia fursa sawa kwa sekta zote.

•	Kwa mujibu wa mkataba huu, neno ubaguzi lina maana ya  “tofauti 
yoyote, kutengwa au ubaguzi wa rangi, jinsia, dini, maoni ya kisiasa, 
ambayo inapelekea kubatilisha au kudhoofisha usawa wa fursa 
katika ajira au kazi.”

WAJIBU WA NCHI WANACHAMA

Nchi wanachama zinapaswa kutangaza na kuandaa sera ya nchi 
inayosimamia na kukuza usawa wa fursa za ajira kwa nia ya kuondoa aina 
yoyote ya ubaguzi.

Angalizo: 

•	Mkataba huu umeridhiwa na kupitishwa nchini Tanzania 

•	Kifungu cha 7 (1), (4) na (5) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini 
kinakataza ubaguzi katika ulimwengu wa kazi. 
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•	Pia, kifungu hiki kimeweka jukumu kwa kila mwajiri kutunga sera 
madhubuti ya kupinga aina yoyote ya ubaguzi katika ulimwengu 
wa kazi. 

Mkataba wa Mshahara Sawa wa Shirika la Kazi Duniani (ILO) Namba 100 
wa mwaka 1951

Utangulizi:

•	Mkataba huu unakusudia kusimamia ujira sawa wa kazi wenye 
thamani sawa kwa wanaume na wanawake

•	Unaweza kupunguza ubaguzi, unyanyasaji na ukatili katika 
ulimwengu wa kazi kwani nchi nyingi wanawake wamekuwa 
wakilipwa ujira wa chini ukilinganisha na wanaume

•	Pengo la malipo ya kijinsia linakadiriwa kuwa 23% ulimwenguni. 

•	Usawa wa kijinsia na uwezeshwaji wa wanawake na wasichana 
unaendelea kurudishwa nyuma kwa sababu ya kudumisha mila na 
tamaduni hasi zinazohusu usawa kati ya wanawake na wanaume, 
umasikini na ukosefu wa usawa na hasara katika upatikanaji 
wa rasilimali na fursa zinazopunguza uwezo wa wanawake na 
wasichana. 

WAJIBU WA NCHI MWANACHAMA

•	Nchi wanachama zinapaswa kutunga na kutekeleza sheria, sera na 
mikakati inayolenga kusimamia na kuhakikisha malipo sawa kwa 
kazi sawa kati ya wanaume na wanawake

Angalizo:

•	Mkataba huu, umeainishwa katika Ibara ya 23 (1) na (2), ya Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambapo kifungu hiki kinatoa 
haki ya malipo kulingana na kipimo na sifa ya kazi bila ubaguzi.

•	Kifungu cha 7 (4) na (10) cha Sheria ya Mahusiano ya Ajira na Kazi 
kimezingatia mkataba huu

•	Ni wajibu kwa waajiri wote katika sekta rasmi na zisizo rasmi kuchukua 
hatua mahususi kuhakikisha ujira sawa kwa wanaume na wanawake 
katika maeneo yao ya kazi.

Wanawake na Ajira



44

Mkataba na Mapendekezo ya Wafanyakazi wa Nyumbani Namba 189

Utangulizi:

•	Mkataba huu unatambua wafanyakazi wa nyumbani kama kundi 
maalum kwenye unyanyasaji na ubaguzi katika ulimwengu wa kazi. 

•	Hii ni pamoja na unyanyasaji wa kimwili, ubakaji, kazi ya utumwa, 
vitisho, uonevu, ukatili wa kijinsia, unyanyasaji, ukatili, na vigezo 
kandamizi vya mkataba. 

WAJIBU WA NCHI WANACHAMA

Nchi wanachama zinapaswa kufanya yafuatayo:

•	Kuwapa wafanyakazi wa nyumbani ulinzi wa hali ya juu katika 
haki zao za kimsingi na stahiki ambazo ni pamoja na; heshima 
na ulinzi wa kazi: (a) uhuru wa kujumuika na kutambua haki zao 
za majadiliano; (b) kuondoa aina zote za kazi za kulazimishwa; 
(c) kukomesha utumikishwaji wa watoto; na (d) kuondoa ubaguzi 
kwenye kazi, kinga madhubuti dhidi ya aina zote za unyanyasaji na 
ukatili, masharti mazuri ya ajira na hali nzuri ya maisha.

•	Kuanzisha mikakati ya kuwalinda wafanyakazi wa nyumbani dhidi 
ya unyanyasaji, udhalilishaji, na ukatili kwa (a) kuanzisha sehemu 
za kupokea malalamiko zinazoweza kupatikana kwa wafanyakazi 
wa nyumbani ili kuweza kuripoti visa vya udhalilishaji, unyanyasaji 
na ukatili; na (b) kuhakikisha kuwa malalamiko yote ya unyanyasaji, 
udhalilishaji na ukatili yanachunguzwa na kushtakiwa kwa mujibu 
na taratibu za sheria.

Angalizo:

Tanzania bado haijaridhia mkataba huu. 

Mkataba wa Kazi, Usalama na Afya, wa Shirika la Kazi Duniani (ILO) Namba 
155 wa mwaka 1981

Utangulizi:

•	Mkataba huu unahusu kazi, usalama na afya ili kusimamia haki za 
kimsingi za wafanyakazi katika mazingira bora na salama.
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WAJIBU WA NCHI WANACHAMA

•	Nchi wanachama zinawajibika kuchukua hatua za kuzuia athari za 
kimwili au kiakili zinazotokana na kazi.

Angalizo:

• Tanzania imeridhia na kufanya juhudi kutekeleza kanuni 
zilizoorodheshwa chini ya mkataba huu ili kulinda usalama na ustawi 
wa wafanyakazi wote. 

•  Nchi imeanzisha Wakala wa Usalama na Afya Kazini (OSHA) kama 
chombo huru cha Serikali ili kulinda usalama na afya ya wafanyakazi 
wote.

Mkataba Wa Kimataifa Kwenye Huduma Za Afya Namba 161 Wa Mwaka 
1985

Utangulizi:

•	Mkataba huu wa kimataifa wa afya umewataka waajiri, waajiriwa, 
na watu wengine kuweza kuchukua tahadhari juu ya utunzaji wa 
mazingira katika maeneo ya kazi. Pia unawataka kuzingatia afya za 
waajiriwa wao.

WAJIBU WA NCHI WANACHAMA

•	Nchi wanachama wanajukumu la kutunga, kuhimiza na kurejea 
mara kwa mara kwenye sera za huduma ya Afya. 

•	Kati ya kazi za mkataba wa Huduma ya Afya ni kuhakikisha ufuatiliaji 
wa mazingira salama ya ufanyaji kazi, kushiriki katika uanzishwaji wa 
programu, ili kuweza kuendeleza mazingira salama ya kazi.

Mkataba Wa Kutokomeza Aina Zote Za Ubaguzi Dhidi Ya Wanawake Wa 
Mwaka 1979

Utangulizi:

•	Mkataba huu umetoa tafsiri na kuweka ajenda ya kitaifa namna 
ya kuweza kutokomeza ubaguzi dhidi ya wanawake.

•	Kwa mujibu wa Mkataba huu; Ubaguzi dhidi ya wanawake pamoja 
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na mambo mengine ina maana ya ; ubaguzi wa kijinsia katika 
kushirikishwa kufanya kazi na ili kuleta maendeleo katika jamii.

WAJIBU WA NCHI WANACHAMA

Nchi wanachama walioridhia mkataba huu, wanajukumu la kuhakikisha 
inatokomeza ubaguzi dhidi ya wanawake kama ifuatavyo;

•	Kuweka usawa baina ya wanawake na wanaume 

•	Kuanzisha taasisi na baraza maalumu la kulinda haki za wanawake, 
lenye lengo la kutokomeza ubaguzi dhidi ya wanawake.

•	Azaki na serikali kuwa na jukumu la kutokomeza ubaguzi dhidi ya 
wanawake.

Angalizo:

•	Tanzania imetekeleza mkataba huu kama ifuatavyo;

•	Kuweka nguvu kazi katika kuweka mazingira salama na usawa. 

•	Kuendeleza Sera na haki za kazi na Ajira kwa watu nchini. 

•	Kuanzisha mabaraza maalum ya kazi yanayoshughulika kutatua 
migogoro ya kazi na kulinda haki za waajiriwa na waajiri.

•	Kuendelea kuandaa taarifa maalumu kwenye maswala yanayohusu 
kulinda na kuheshimu haki za wanawake.

Sera Za Nchi Za Kusini Mwa Afrika (SADC) Kwenye Suala La Maendeleo Ya 
Kijinsia Ya Mwaka 2008

Utangulizi:

•	Katika kutambua maendeleo ya kijinsia, nchi za umoja wa kusini 
mwa Afrika (SADC) zimeweza kuanzisha programu katika jamii, 
zinazohimiza umuhimu wa usawa wa kijinsia.

•	Lengo kuu likiwa ni kuwainua wanawake wa kiafrika katika 
ushirikishwaji kwenye maswala ya maendeleo katika jamii.
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WAJIBU WA NCHI WANACHAMA

•	Nchi wanachama zinapaswa kutekeleza yafuatayo:

•	Kuhakikisha kwamba wanatokomeza ubaguzi wa kijinsia dhidi ya 
wanawake

•	Kuhimiza na kuendeleza usawa wa kijinsia ili kuwainua wanawake 
katika jamii inayowazunguka.

•	Kutunga  sheria na sera mbalimbali zitakazoweza kutokomeza aina 
zote za ukatili wa kijinsia.

5.1 Sheria za Nchi Zinazowalinda Wanawake Dhidi Ya Ukatili Na Udhalilishaji 
Mahala Pa Kazi

Kwa ujumla sheria za ajira hutoa viwango vya ajira ambavyo ni haki kwa 
wafanyakazi wote. Haki za wanawake ni sehemu ya viwango vya ajira. 
Wanawake wana haki ya kufanya kazi na ajira. Hii imeainishwa katika 
sheria mbalimbali za nchi. Mathalani, Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania,1977 iimeweka usawa wa watu wote na haki ya kuajiriwa 
na kupata mapato kwa watu wote. Walakini, sheria haitofautishi haki za 
wanawake kama haki maalumu.

Kuhusiana na ukatili na udhalilishaji katika ulimwengu wa kazi, kuna 
sheria mbalimbali zinazokataza unyanyasaji wa aina yoyote wa kijinsia 
katika mazingira yoyote.  Mathalani, Sheria ya Ajira na Mahusiano kazini 
imeelezea unyanyasaji wa kijinsia kuwa ni aina ya ubaguzi, imekataza na 
kutoa adhabu kali ya faini isiyozidi milioni tano.

Kanuni za maadili kwa viongozi wa umma zimeelezea kwa kina juu ya 
unyanyasaji wa kijinsia na maana ya unyanyasaji wa kijinsia kazini. 
Kanuni hizi zinasema kuwa, “mtumishi wa umma hatakiwi kujihusisha na 
mahusiano ya kimapenzi sehemu za kazi. Vile vile, Kanuni za Maadili 
zinakataza matendo yote ambayo yanaweza kupelekea unyanyasaji wa 
kijinsia. Matendo hayo ni kama yafuatayo;

a) Kulazimisha ngono au upendeleo wa kingono kwa mfanyakazi 
mwenzake

b) Kubaka, shambulio la kingono, au unyanyasaji wowote wa kijinsia

c) Matendo ya maksudi dhidi ya jinsia ikiwemo, kumgusa mtu bila 
ridhaa, kumbaka, kumpiga kofi, kumbeba au kupangusa mwili, 
nywele, au nguo za mfanyakazi mwingine.
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d) Udhalilishaji wa kijinsia, ishara, kelele, utani, maoni, au matamshi juu 
ya jinsi au mwili wa mtu mwingine

e) Kutoa au kupokea upendeleo maalumu, ahadi, au zawadi na kutoa 
au kujiingiza katika upendeleo wa kingono.

Sheria nyingine hapa Tanzania zinazohusika na unyanyasaji wa kijinsia ni 
pamoja na: Sheria ya Kanuni ya Adhabu, Sura ya 16. Sheria hii imetamka 
kuwa udhalilishaji ni kosa la jinai. Pia sheria imefafanua matendo yafuatayo 
yanamaanisha unyanyasaji wa kijinsia; Kusababisha maudhi ya kijinsia 
kwa mtu kwa maneno, kwa kutoa sauti yoyote au ishara, au kuonesha 
kitu chochote ikiwemo kiungo chochote kiwe cha kiume au cha kike, kwa 
lengo kwamba, maneno, au sauti zitasikika, au ishara hizo zitaonekana 
kwa mwanamke. 

Sehemu ifuatayo inazungumzia sheria muhimu kuhusu ajira na mahusiano 
kazini na ulinzi kwa wafanyakazi dhidi ya Ukatili na udhalilishaji.

Katiba Ya Jamhuri Ya Muungano Wa Tanzania, 1977

Katiba ya Jamhuri wa Muungano Tanzania ya Mwaka 1977 ndio sheria 
mama nchini. Hivyo sheria nyingine zote zinapaswa kuzingatia misingi ya 
Katiba.  Kwa upande wa haki za kazi za wanawake, Katiba imeainisha na 
kusimamia misingi ifuatayo; 

i.  Usawa kwa watu wote 

ii.  Inakataza ubaguzi

iii.  Inaeleza mahusiano kati ya sheria za kimataifa na sheria za ndani.

Vifungu muhimu vinavyosimamia masuala ya haki za ajira ni kama 
ifuatavyo:

•	Ibara ya 22 (1), (2) na Ibara ya 23 (1), (2) vinaeleza haki ya kufanya 
kazi na malipo kwa watu wote bila ubaguzi wa aina yoyote ikiwamo 
jinsia. 

•	Ibara ya 12 ya Katiba inatambua na kuhamasisha usawa kwa watu 
wote.

Sheria Ya Ajira Na Mahusiano Kazini, 2004

Sheria hii ni sheria mama linapokuja suala la uhusiano wa ajira na haki za 
kazi nchini Tanzania. Inatumika katika sekta iliyo rasmi na isiyo rasmi 

Wanawake na Ajira 



49

i.	Inatambua mikataba ya ajira ya mdomo na maandishi 

ii.	Inatafsiri maana ya dhana mbali mbali ikiwemo aina ya mikataba. 

iii.	Inahimiza kukuza fursa sawa katika maeneo ya kazi na kukataza 
ubaguzi

iv.	Inahimiza kuripoti na kutafuta haki wakati wowote wa ubaguzi

v.	Inakataza mwajiri kumtaka au kumruhusu mfanyakazi kufanya kazi 
usiku mieze miwili kabla ya kujifunga au baada

Shera hii imeeleza vitu vya kufanya na vya kutokufanya katika ulimwengu 
wa kazi. Baadhi ya haki za ajira zinazowahusu wanawake moja kwa moja 
ambazo zimetajwa na sheria hii ni pamoja na:

•	Haki ya kuwa huru dhidi ya ubaguzi na unyanyasaji wa aina zote 
(kifungu cha 7 (4). 

Mtu /Taasisi yeyote atakayekiuka kifungu hiki atakuwa ametenda 
kosa na adhabu yake ni kulipa faini ya Tsh. milioni tano kama 
ilivyo kwenye kifungu namba 102 (2) ELRA. Ili kuimarisha kifungu 
hiki, Mwajiri anapaswa kuandaa mipango na sera za kukuza fursa 
sawa na kuondoa ubaguzi katika sehemu za kazi, kushauriana na 
wawakilishi wa vyama vya wafanyakazi mahali pa kazi au kamati 
ya wafanyakazi. Na kuzisajili kwa Kamishna wa Kazi.

•	Sheria inakataza kazi ya kulazimishwa. Hizi ni pamoja na kazi ya 
utumwa au kazi nyingine yoyote iliyotolewa na mtu kwa nia ya 
vitisho na bila makubaliano (kifungu cha 6 ELRA). Mtu yeyote 
atakayemlazimisha mtu kufanya kazi bila ridhaa atakuwa ametenda 
kosa na endapo ikithibitishwa atachukuliwa hatua pamoja na 
adhabu iliyo chini ya kifungu namba, 102 (2) ELRA  Ingawa kuna 
kazi zingine za kulazimishwa ambazo hazijatajwa chini ya kifungu 
hiki, ni wajibu wa mwajiri kutolazimisha na kutofanya unyonyaji 
wa aina yoyote kwa wafanyakazi. Ni vema kutambua kuwa, kazi 
zilizoanishwa chini ya Sheria ya Kitaifa ya Ulinzi hazijumuishwi katika 
kazi za kulazimishwa. Baadhi ya kazi zilizotajwa chini ya sheria hii ni; 
kazi ya kijeshi, kazi iliyofanywa kama sehemu ya wajibu wa kawaida 
wa raia, kazi inayofanywa kama adhabu kwa mtenda kosa, kazi 
inayofanywa wakati wa dharura, na huduma ndogo za jamii.

•	Haki ya mazingira salama ya kazi bila ya hatari, vitu vyenye sumu, na 
hatari zingine (kifungu cha 33 (9) ELRA na kifungu namba 82 LCA). 
Hivyo ni wajibu wa waajiri kuhakikisha mazingira salama ya kazi ili 
wanawake wengi waweze kunufaika.Waajiri wana wajibu kisheria 
kuwaepusha wafanyakazi na mazingira hatarishi. Wanawake na 
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watoto lazima walindwe dhidi ya kazi zenye hatari, badala yake, 
wanahitaji kupewa kazi nyepesi kulingana na umri wao na hali zao 
za afya. Kwa wanawake wajawazito, sheria inakataza kufanya 
kazi nyakati za usiku kwa muda wa miezi miwili kabla ya tarehe 
inayotarajiwa kujifungua au kabla ya tarehe hiyo ikiwa mfanyakazi 
atatoa hati ya matibabu inayoonesha hafai tena kufanya kazi usiku. 
Sheria pia inakataza akina mama kufanya kazi usiku kwa muda wa 
miezi 2 baada ya tarehe ya kujifungua, au kabla ya tarehe hiyo 
ikiwa mama ataomba kufanya kazi na kutoa cheti cha matibabu 
kwamba afya yake na ya mtoto hazitahatarishwa. Sheria pia 
inakataza Watoto chini ya miaka 18 kufanya kazi.

•	Haki ya kupata mshahara wa haki kwa kazi iliyofanywa (kifungu 
namba 27. Mwajiri yeyote anayekiuka masharti ya kifungu hiki 
anatenda kosa Mwajiri anawajibika kumlipa mfanyakazi ujira 
wowote wa kifedha anaostahili bila kufanya makato yoyote. 
Makato yanaweza kuruhusiwa endapo yapo kisheria, makubaliano 
ya Pamoja, agizo la mahakama na endapo mfanyakazi amekubali 
kimaandishi punguzo la deni (kifungu cha 28 (1)a).Jumla ya makato 
kutoka kwa ujira wa mfanyakazi chini ya kifungu hiki hayazidi robo 
moja ya malipo ya mfanyakazi. (Kifungu cha 28(e))

•	Haki ya kupewa Mkataba wa Ajira au taarifa kadri hali inavyobadilika 
(kifungu cha namba, 15 na 19 ELRA) na kujulishwa haki zao 
(kifungu cha 14,15 na 16 ELRA) . Mwanzoni mwa ajira, mwajiri hana 
budi kuwapa wafanyakazi taarifa ya maandishi yanayoelezea 
yafuatayo:-

(a) Jina, umri, anuani na jinsi ya mwajiriwa

(b) Mahali pa kuajiriwa 

(c) Maelezo ya kazi 

(d) Tarehe ya kuanza kazi

(e) Fomu na mkataba

(f) Sehemu ya kazi

(g) Saa za kazi

(h) Malipo na mahesabu yake

(i) Na maelezo mengine yaliyoelezwa.
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Zaidi ya hayo, kila mwajiri ataonyesha taarifa katika fomu iliyowekwa ya 
haki za mfanyakazi chini ya Sheria hii mahali pa wazi. Utoaji wa kifungu hiki 
hautatumika kwa mfanyakazi anayefanya kazi chini ya siku 6 kwa mwajiri. 
Kwa mujibu wa kifungu cha14 cha sheria ya ajira na mahusiano kazini, kuna 
aina kuu tatu za mkataba wa ajira kama ifuatavyo: -

(i) Mkataba usio na kipindi maalum; au usiojulikana muda wake.

Huu ni mkataba ambao unaendelea kuwepo mpaka pale 
utakapovunjwa na wahusika kwa maridhiano au kwa kutoa notisi ya 
kimkataba. 

Mkataba huu unajulikana kama mkataba wa kudumu na kiinua 
mgongo.

(ii) Mkataba wa kipindi maalum

Ni mkataba unaohusu wataalam na watendaji maalum. 

Ni mkataba wa kipindi maalumu ambao unakusudia kumalizika au 
kutekelezwa kwa jambo au shughuli fulani.

Chini ya mkataba huu, mwajiri anawajibika kutoa notisi ya kuvunja 
mkataba.

Sheria imetamka bayana kuwa kushindwa kutoa notisi ya kuvunja 
mkataba wa ajira ni kinyume cha sheria.

(iii) Mkataba wa kazi maalum

Ni mkataba ambao mtu anaajiriwa ili afanye shughuli fulani, na pale 
inapokamilika basi na mkataba unakua umefika mwisho. 

Kazi maalum imefafanuliwa na kifungu 4 cha Sheria ya Ajira na 
Mahusiano Kazini kuwa ni kazi ya vipindi au msimu na isiyokuwa 
endelevu. 

Aina hii ya mkataba ni kama vile wafanyakazi wanaofanya kazi 
viwandani na wanalipwa kwa siku. 

Mkataba wa kazi maalum na kwa muda maalum haunufaiki na 
vifungu vya sheria juu ya kuvunjwa kwa mikataba ya kinyume na 
sheria. 

•	Ili uweze kupata uhalali, mkataba wa ajira lazima uzingatie 
matakwa yote ya kisheria. Matakwa hayo ni ridhaa, uhalali wa 
jambo lenyewe na uwezo wa kuingia kwenye mkataba. 

i.	Ridhaa; Ili mtu aweze kufungwa na mkataba lazima kuwa na 
ridhaa yake mwenyewe. Ridhaa au hiari inatakiwa ipatikane 
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kabla ya kuajiri. Waajiri kwenye sekta za umma na binafsi 
wanapaswa kuzingatia kanuni ya usawa kwa watu wote wakati 
wa kuchagua na kuajiri watu.

ii.	Uwezo; Hii inahusisha umri na uwezo wa kiakili wa wahusika. 
Sheria ya mikataba imetamka bayana kuwa watu wenye 
matatizo ya akili na watoto hawawezi kufanya mkataba. Na 
mkataba wowote ulio kinyume na takwa hilo huo utakuwa batili. 
Mtoto anaweza kuingia kwenye mkataba wa ajira kwa zile kazi 
ambazo ni nyepesi kama sehemu ya kujifunza na kuongeza ujuzi 
kwa ajili ya hatma ya baadae.

iii. Chini ya miaka 18 na zaidi ya miaka 14, vijana wanaweza kuajiriwa 
kufanya shughuli nyepesi na sio kufanya kazi hatarishi kama 
kwenye migodi, viwanda, mashamba makubwa na maeneo 
mengine yanayoweza kuathiri haki ya mtoto kuendelea.

iv. Uhalali wa jambo lenyewe. Mkataba wa ajira lazima uwe jambo 
halali na malipo. Mkataba ulio kinyume na sheria au usiozingatia 
miiko katika jamii ni batili na haina nguvu yoyote ya kisheria tangu 
ilipoundwa. 

v. Haki ya likizo za aina zote ikiwa ni pamoja na, likizo ya uzazi na 
ugonjwa (kifungu cha 29, 31, 32, na 33 ELRA) 

vi. Haki za ulinzi wa wafanyakazi dhidi ya kukomeshwa kwa ajira 
isivyo kinyume na sheria cha namba 37 ELRA 

Angalizo:

Kwa ujumla sheria hii haitoi ufafanuzi maalum juu ya ukatili na unyanyasaji, 
hivyo kuna haja ya hatua za kuchukuliwa katika kuridhia Mkataba wa 
Shirika la Kazi Duniani (ILO) Namba 190 ili kuruhusu utekelezaji wa Sheria ya 
Ajira na Mahusiano Kazini.

Sheria Ya Taasisi Za Kazi, 2004

Mbali na vifungu vingi, sheria imetoa dhana ya nani ni mfanyakazi kwa 
kufafanua sababu zinazoonyesha uhusiano unaopelekea ajira kwenye 
kifungu cha 61. Dhana hii ni muhimu kwa kuamua juu ya uhusiano, iwe ajira 
au vinginevyo. Kwa vijana na wanawake wanaofanya kazi viwandani, 
kifungu hiki hugusa haki za mfanyakazi na kutoa majukumu ya mwajiri 
ikiwa yapo kazini. 
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•	Sheria ya Taasisi za Kazi ikisomwa na Sheria ya Ajira na Mahusiano 
Kazini hutoa mfumo wa utatuzi wa migogoro kwa upatanishi, 
usuluhishi, uamuzi, maridhiano na mazungumzo 

•	Imeunda Chombo cha mahakama kinachohusika katika utatuzi wa 
migogoro ya kazi ambacho ni Tume ya Usuluhishi (CMA).

•	Sehemu ya 12 ya Sheria ya Taasisi za Kazi, imeanzisha Tume ya 
Upatanishi na Usuluhishi kama Wakala wa Serikali huru ili kupatanisha 
na kusuluhisha migogoro inayohusiana na kazi. 

•	Rufaa dhidi ya uamuzi wake hupelekwa kwa Mahakama Kuu na 
Mahakama ya Rufaa ya Tanzania.

Sheria Ya Usalama Na Afya Mahali Pa Kazi 2003

Sheria hii ni muhimu inasimamia masuala ya usalama, afya na ustawi wa 
watu wanaofanya kazi kwenye viwanda na sehemu zingine za kazi. 

•	Inatumika kwa wafanyakazi rasmi na wasio rasmi. 

•	Inasimamia kanuni za afya na ustawi kati ya wafanyakazi.

•	Inatoa nafasi kwa kila mahali pa kazi kuwa salama kwa wafanyakazi 
wote. 

•	Inatambua mahitaji ya utofauti wa jinsia tofauti

•	Inatoa hatua kadhaa za kuzuia unyanyasaji mahali pa kazi. 

•	Inaipa ofisi ya Mkaguzi Mkuu kutoka Afya na Usalama Kazini (OSHA) 
jukumu la kufuatilia utekelezaji mzuri wa sheria kila mahali pa kazi. 
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SHERIA ZA NDANI

• Sheria ya Taasisi za Kazi (Muongozo wa Usuluhishi na Uamuzi), 
Tangazo la Serikali na.67/2007

• Sheria ya Taasisi za Kazi (Kanuni za Usuluhishi na Uamuzi), Tangazo la 
Serikali na.64/ 2007

• Sheria ya Taasisi za Kazi, 2004

• Sheria ya Kanuni ya Adhabu, Sura ya 16 marejeo ya mwaka 2019

• Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977

• Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini (Kanuni za Jumla) za mwaka 
2017

• Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini, 2004

• Sheria ya Mtoto ya mwaka 2009.

SHERIA ZA KIMATAIFA

•	 Mkataba wa ILO Na. 103 kuhusu ulinzi wa uzazi, 1952

•	 Mkataba wa ILO Na. 175 kuhusu kazi za muda, 1949

•	 Mkataba wa ILO Na. 177 kuhusu wafanyakazi wa Majumbani, 1996

•	 Mkataba wa ILO Na. 30 kuhusu Masaa ya Kazi (Biashara na Ofisi), 
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Kiambatanisho cha 1: 

Utaratibu wa kushughulikia migogoro

A. Utangulizi

Muongozo huu wa namna ya kushughulikia migogoro ulimwengu wa kazi 
utawahusu waajiri, waajiriwa na taasisi zao.

Malengo ya mwongozo huu ni; -

• Kutoa utaratibu wa mchakato wa kumaliza migogoro ya waajiriwa

• Kumaliza migogoro kwa haraka iwezekanavyo tangu

 inapogundulika.

• Kuhakikisha kwamba waajiri wanashughulikia migogoro kwa umakini 
na wanaimaliza haraka iwezekanavyo; na

•	 Kuhakikisha kwamba waajiriwa wanatendewa kwa haki na waajiri 
wao.

Ni vyema kuzingatia:

• Uongozi na Wafanyakazi katika ngazi zote ndani ya taasisi 
wanapaswa kutilia maanani ipasavyo migogoro itakayojitokeza 
ikiwa ni pamoja na kutumia utaratibu na ujuzi uliopo katika kumaliza 
migogoro ya husika.

• Wafanyakazi wote na mameneja wanapaswa kujaliana na 
kuheshimiana kadiri inavyostahili. Mgogoro ukiwasilishwa na 
mfanyakazi, ajira yake haitaathirika kwa namna yoyote ile.

• Mfanyakazi ana haki ya kusaidiwa na wenzake au muwakilishi wa 
chama cha wafanyakazi katika kushughulikia migogoro katika ngazi 
zote.

B. Mfumo usio rasmi wa kushughulikia migogoro

• Muajiriwa ana haki ya kutumia mfumo usio rasmi katika kushughulikia 
migogoro miongoni mwao.

• Hii ni pamoja na, kujadili suala lake kwa mdomo na kiongozi haraka 

Viambatanisho
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iwezekanavyo pindi linapojitokeza.

• Hata hivyo takwa hili sio la lazima na linaweza kuchelewa kupatiwa 
muafaka hasa ambapo kiongozi husika ndie sababu ya mgogoro 
huo.

• Endapo kiongozi akishindwa kupatia muafaka mgogoro huo ndani 
ya masaa manne, muajiriwa anaweza akafuata utaratibu rasmi 
kwa kujaza fomu maalumu iliyopo kwenye taasisi yake (Mfano wa 
fomu iliyo ambatanishwa katika muongozo huu kwenye kivuli).

C. Utaratibu rasmi wa kushughulikia malalamiko (hatua ya kwanza)

• Muajiriwa ataorodhesha malalamiko yake katika maandishi kwa 
kutumia fomu maalum au fomu yoyote itakayokubalika katika eneo 
la kazi. 

• Kwenye fomu, atapendekeza hatua zinazofaa kuchukuliwa

• Afisa aliyeshughulikia lalamiko katika hatua ya utaratibu usio 
rasmi ni lazima aeleze ni jinsi gani alishughulikia mgogoro huo na 
kupendekeza njia sahihi za kuumaliza.

• Katika suala la kiongozi aliyeshughulikia malalamiko katika hatua 
ya pili, muajiriwa lazima ajadili kuhusu mgogoro husika kwa mdomo 
kabla hajasaini fomu ya malalamiko.

D. Utaratibu rasmi wa kushughulikia malalamiko (hatua ya pili)

• Meneja mwandamizi au afisa aliyepokea fomu ya malalamiko 
kutoka kwa muajiriwa, kwa mujibu wa kanuni za Kampuni, ataalika 
wafanyakazi kujadili malalamiko pamoja nao.

• Hatua hii haihitaji kucheleweshwa kwa zaidi ya siku 10 au kipindi 
chochote kilichokubaliwa ambapo Meneja Mwandamizi atajaribu 
kufanya kila juhudi kumaliza mgogoro.

• Meneja anayehusika na utatuzi wa migogoro katika hatua hii 
anaweza kukubaliana na muajiriwa na wawakilishi wao kuhusu njia 
zifaazo kuzifuata.

• Meneja au kiongozi husika, anapaswa kuitisha kikao na kuwezesha 
usuluhishi, uamuzi au kuitisha uchunguzi.

• Ikiwa muajiriwa bado hajaridhika licha ya juhudi kufanyika, anaweza 
kufuata utaratibu mwingine wa Kisheria.
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Kiambatanisho cha 2: 

Fomu maalum ya Malalamiko
KIVULI

Fomu maalum ya Malalamiko

SEHEMU YA I

Ijazwe na muajiriwa anayewasilisha malalamiko kwa mujibu wa hatua ya pili.

Jina la muajiri …………………………………………….. Jinsi ………………………..

Sababu ya malalamiko:

…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
…………………………

Suluhisho la 
malalamiko……………………………………………………………………………

Sahihi ya muajiriwa …………………… Tarehe ……………………………

SEHEMU YA II

Ijazwe na Meneja au kiongozi aliyeshughulikia malalamiko katika hatua isiyo rasmi 
na hatua ya kwanza ya mfumo rasmi wa kushughulikia malalamiko kama upo ………
…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
…………………………

Tarehe iliyopokelewa ……………………………………………………………

Tathmini ya meneja mwandamizi 
…………………………………………………………………

Matokeo : ………………………………………………………………………………
………..

Sahihi ya meneja………………………Tarehe ……………………………………

Sahihi ya muajiriwa ……………………… Tarehe ………………………………..

Muwakilishi wa muajiriwa ………………….. Tarehe…………………………
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Mfano wa mkataba wa Ajira

MKATABA WA AJIRA 

Makubaliano  haya  yanafanywa

BAINA YA

…………………………………………..……………………………………… 
(ambaye anatambuliwa katika Mkataba huu kuwa ndiye “Mwajiri”)

Anwani ya Mahali alipo, Sanduku la Posta, Simu na Barua pepe ya Mwajiri

……………………………………………………………………………………

…………………………………………..………………………………………

NA

…………………………….……………………………………………………
(ambaye anatambuliwa katika Mkataba huu kuwa ndiye“Mwajiriwa”)

Umri :……………………… Jinsi: ………………………………...

Anwani ya Mahali alipo, Sanduku la Posta, Simu na Barua pepe ya Mwajiriwa

……………………………………………………………………………………

…...........................................................................................................................

1. KUANZA KUTUMIKA KWA MKATABA

1.1 Mkataba huu unaanza kutumika tarehe ……………………………

     na kuendelea hadi utakapokoma kwa mujibu wa Sheria.

Picha

Ya 

Mwajiriwa
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1.2 Ajira hii itakuwa ya masharti ya  …………… (Tafadhali 
weka alama √ katika kiboksi kimoja kinachohusika)

•	 Mkataba usio elezwa muda wa ukomo

•	 Mkataba ulioelezwa muda wa ukomo(Kwa 
wataalam na walio katika kada ya uongozi)

•	 Mkataba kwa ajili ya kufanya kazi maalum

1. MAHALI ALIPOAJIRIWA

………………………………………………………………………………..

2. MAHALI PAKAZI

………………………………………………………………………………..

3. MAELEZO KUHUSU KAZI

4.1 Cheo:……………………………………………………………

4.2 Majukumu:………………………………………………………

4. MATAZAMIO

Mkataba huu utahusisha kipindi cha matazamio cha wiki/
miezi

………………………..kuanzia tarehe ya kuanza kazi.Madhumuni ya 
kipindi hiki cha matazamio ni kutathmini kama Mwajiriwa ana uwezo
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Au anafaa kwa kazi hiyo. Pale ambapo Mkataba huu utasitishwa katika 
mwezi wa kwanza waajira,taarifa ya siku saba(7)kwa maandishi itatolewa 
kwa upande husika.

5. MSHAHARA

5.1 Mshahara wa kuanzia utakuwa shilingi…………………..kwa 
siku/wiki/mwezi(Kata isiyohusika).

5.2 Mwajiriwa atakuwa na haki ya posho/ malipo yafuatayo kwa fedha 
taslimu/ bonasi/ au yasiyo ya fedha;

5.2.1 ……………………………………………….……………………

5.2.2 ……………………………………………………………………..

5.2.3 ……………………………………………………………………..

………………………………………………………………………

5.3 Mapato ya ujira wa jumla wa Mwajiriwa yatakuwa……………………….

……………………………………………………………Kwa 
siku/ wiki/ mwezi.

5.4 Kipindi cha malipo ya mshahara kitakuwa ni kila wiki/ mwezi na 
mshahara utalipwa kila siku ya……………kama ilivyokubaliwa 
baina ya Mwajiri na Mwajiriwa.

5.5 Makato katika Mshahara:

5.5.1 Mwajiriwa atakatwa kwa  mujibu wa  Sheria malipo yafuatayo;

……………………………………………………………….……
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………………………………………………………………………

………………………………………………………………………

5.5.2 Mwajiriwa amekubali makato yafuatayo;

……………………………………………………………….…….

………………………………………………………………………

6. SAA  ZA KAZI

6.1 Muda wa kawaida wa kufanya kazi utakuwa siyo zaidi ya saa

TISA kwa siku na jumla ya saa AROBAINI NA TANO kwa  wiki.

6.2 Mwajiriwa atafanya kazi kila siku ya kazi  kuanzia  saa…….hadi

…….; isipokuwa siku ya………………………………, ambapo 
atafanya kazi kuanzia saa…......... hadi saa…..……

6.3 Wiki ya kawaida ya kazi itakuwa siyo zaidi ya siku SITA.

6.4 Mwajiriwa atafanya kazi kuanzia siku ya ………………na 
kuishia………………………

7. KUFANYA KAZI KATIKA SIKU ZA MAPUMZIKO

Pale ambapo Mwajiriwa atafanya kazi katika siku za mapumziko ya wiki, 
atalipwa kiwango kisichopungua mara mbili ya mshahara wake kwa saa, 
ukizidishwa kwa jumla ya idadi ya saa alizofanya kazi.

8. SIKU ZA SIKUKUU

8.1 Mwajiriwa atastahili malipo ya mshahara kama kawaida kwa kila 
siku ya sikukuu bila kujali kuwa hakufanya kazi.
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8.2 Kazi itakayohitajika kufanywa siku ya sikukuu ni lazima iwe 
kwa makubaliano baina ya Mwajiri na Mwajiriwa.

8.3 Pale ambapo Mwajiriwa atafanya kazi katika siku za sikukuu, 
atalipwa kiwango kisichopungua mara mbili ya mshahara wake 
kwa saa, ukizidishwa kwa jumla ya idadi ya saa alizofanya kazi 
siku hiyo.

9. LIKIZO YA MWAKA

a. Mwajiriwa atastahili kupewa likizo yenye malipo ya siku 
zisizopungua 28 katika kila mzunguko wa likizo ya mwaka. Siku 
hizi zitajumuisha siku zozote za sikukuu zinazoangukia katika 
kipindi hicho.“Mzunguko wa likizo ya mwaka,” una maana ya 
kipindi cha miezi 12 mfululizo tangu Mwajiriwa kuanza ajira yake 
au tangu kumalizika kwa “mzunguko wa likizo ya mwaka” uliopita.

b. Likizo ya Mwajiriwa itachukuliwa kuanzia………
hadi……….au wakati mwingine kwa kuamuliwa na Mwajiri 
baada ya kushauriana na Mwajiriwa.

c. Idadi ya siku za likizo inaweza kupunguzwa kwa idadi 
ya siku za likizo ya dharura zilizotolewa kwa maombi ya 
Mwajiriwa.

d. Malipo ya likizo yatatolewa mapema kabla ya kuanza likizo.

e. Mwajiri hataamuru au kuruhusu Mwajiriwa kumfanyia 
kazi wakati wowote wa likizo.

10. LIKIZO YA UGONJWA

a. Kwa kuzingatia matakwa ya kifungu cha 32 cha Sheria ya 
Ajira na Mahusiano Kazini, Mwajiriwa atastahili likizo ya 
ugonjwa yenye malipo, kwa jumla ya siku 126 katika 
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kila mzunguko wa likizo ya ugonjwa, iwapo kama atakuwa 
na uthibitisho wa vyeti vya daktari kwa kila tukio la 
kuumwa,wakati atakapohitaji kuchukua likizo ya ugonjwa. 
Malipo ya mshahara wakati wa  likizo ya ugonjwa 
hayatahitajika kutolewa na Mwajiri iwapo Mwajiriwa 
anayostahili nyingine ya likizo ya ugonjwa yenye malipo 
chini ya Sheria nyingine yoyote, Mfuko au Makubaliano ya 
Pamoja.

b. Malipo ya likizo ya ugonjwa yatakokotolewa kama 
ifuatavyo:-

(a) Siku 63 za kwanza zitalipwa mshahara kamili,

(b) Siku 63 za pili zitalipwa nusu ya mshahara

a. Kwa madhumuni ya likizo ya ugonjwa, “mzunguko wa 
likizo” ni kipindi cha miezi 36tangu siku ya Mwajiriwa 
alipoanza ajira au tangu kuisha kwa mzunguko wa miezi 
36 likizo ya mwisho ya ugonjwa.

b. Mwajiriwa atamjulisha Mwajiri mapema iwezekanavyo 
iwapo itatokea kushindwa kufika kazini kutokana na 
kuugua.

11. LIKIZO YA UZAZI NA ULEZI

Mwajiriwa atakuwa na haki ya likizo ya uzazi (mama) au ulezi 
(baba) kama inavyoelekezwa na Sheria za Kazi.

12. UKOMO WA AJIRA

c. Mkataba huu unaweza kusitishwa kwa upande wowote 
katika Mkataba huu kuupatia upande mwingine taarifa ya 
wiki/miezi…….………..

d. Taarifa itatolewa kwa maandishi kwa muda usiopungua 
kipindi kilichotajwa hapo juu, ikieleza sababu za kusitisha 
ajira na tarehe ambayo taarifa hiyo imetolewa.
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e. Wakati wa kusitisha Mkataba, Mwajiri atampatia Mwajiriwa 
hati inayoelezea utumishi wake (Certificate of Service) kama 
ilivyoandaliwa katika Sheria/Kanuni.

13. MALIPO YA KIINUA MGONGO

f. Pale ambapo Mwajiri atasitisha ajira ya Mwajiriwa; na 
kwamba Mwajiriwa amemtumikia Mwajiri kwa kipindi 
kisichopungua miezi 12 mfululizo; Mwajiriwa atastahili 
malipo ya kiinua mgongo yasiyopungua mshahara wa siku 
saba kwa kila mwaka aliokamilisha akimtumikia mfululizo 
Mwajiri, ikizidishwa kwa miaka isiyozidi kumi.

    g. Mwajiriwa hatastahili malipo ya kiinua mgongo iwapo 
kuachishwa kwake kazi kulitokana na sababu za;-

 i. Mwenendo wake mbaya, au

 ii. Kukosa kwake uwezo, au kutolandana na kazi husika au 
kutokana na mahitaji ya kiuendeshaji na kama pia Mwajiriwa 
amekataa kazi au ajira mbadala bila sababu za msingi.

14. MASHARTI  MENGINE YA AJIRA AU MAFAO

h. Tarehe ya kuajiriwa ni…………………………………………..

i. Mwajiriwa ataandikishwa uanachama na michango 
husika kuwasilishwa kwa mujibu wa Sheria katika 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii aliouchagua, ambao 
ni………………………………..

j. Iwapo Mwajiriwa atasafiri kikazi nje ya kituo chake cha kazi, 
ndani ya nchi, atastahili kulipwa posho ya kujikimu ya kiasi 
cha shilingi ……………………… kwa siku.
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k. Iwapo Mwajiriwa atasafiri kikazi nje ya kituo chake 
cha kazi, nje ya nchi, atastahili kulipwa posho ya 
kujikimu ya kiasi cha dola za kimarekani (USDollars) 
…..……………..… kwa siku.

l. Mwajiriwa atalipwa fidia ya madhara (ulemavu na 
maradhi) yatokanayo na kazi, kama inavyoelekezwa na 
Sheria.

m. Mwajiriwa atastahili huduma ya matibabu 

 …………………………………………………………..

n. Mwajiriwa atastahili kukatiwa Bima ya Ajali kwa Dereva 
na malipo yatatolewa kwake au warithi wake,kwa 
kuzingatia makubaliano na Mwajiri, iwapo 

o. ………….……………………..

p. Mwajiriwa atastahili hudumaza mazishi ya staha 
……………………………………..

15. MATUMIZI YA SHERIA

a. Mkataba huu utatafsiriwa na kutumiwa kulingana na matakwa ya 
Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini ya mwaka   2004.

b. Pale ambapo utatokea mgongano wowote baina ya Mkataba 
huu na Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini, Matakwa ya Sheria 
yatatumika kama sehemu ya masharti ya  Mkataba huu.

c. Mwajiriwa atastahili mafao mengine yoyote yaliyoelezwa na Sheria 
ya Ajira na Mahusiano Kazini, hatakama haya kuelezwa katika 
vipengele vyaMasharti ya Mkataba huu au kama ilivyokubaliwa na 
pande mbili.



16. IMEWEKWA SAINI: ...............................................................

17.       MWAJIRIWA .....................................................................................

            TAREHE ......................................................................... 

18. MWAJIRI ............................................................................................. 

 TAREHE ...................................................................................................

ZINGATIA:

Mkataba huu ni lazima utolewe nakala halisi Tatu zitakazowekwa saini na pande zote mbili; 
nakala moja anabaki nayo Mwajiri, ya pili anapewa Mwajiriwa na nyingine iwasilishwe 
SUMATRA. kila wiki; au kwa kadri itakavyokubali wa baina ya Mwajiri na Mwajiri wa 
kulingana na mazingira ya kazi.
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