KAMPENI YA SIKU 16 ZA UANAHARAKATI

DHIDI UKATILI WA KIJINSIA, 2024

Kuelekea Miaka +30 ya Beljing:
CHAGUA Kutokomeza Ukatili wa Kijinsia.

ASANTE KWA KUJUMUIKA NASI KATIKA KUADHIMISHA KAMPENI YA
SIKU 16 ZA KUPINGA UKATILI WA KIJINSIA

Kuanzia tarehe 25 Novemba, Tanzania itaungana na wanaharakati kutoka kote
ulimwenguni kuadhimisha Kampeni ya Siku 16 za Uanaharakati Dhidi ya Ukatili
wa Kijinsia. Kampeni hii huazimishwa kila mwaka kuanzia tarehe 25 Novemba
ambayo ni Siku ya Kimataifa ya Kupinga Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto
na kumalizika tarehe 10 Desemba, Siku ya Kimataifa ya Haki za Binadamu.
Kipindi hiki cha Siku 16 ni fursa muhimu ya kutafakari kuhusu madhara ya
ukatili dhidi ya wanawake na watoto na kuchukua hatua madhubuti ili

kukomesha vitendo hivyo.
CHIMBUKO LA KAMPENI

Kampeni hii ilianza kutokana na harakati za wanaharakati wa kimataifa kupinga
vitendo vyote vya ukatili wa Kijinsia. Wanaharakati kutoka mabara mbalimbali,
ikiwemo Ulaya, Amerika, Asia, na Afrika, walishirikiana kwa nguvu na
kushinikiza utambuzi wa haki na ulinzi wa wanawake ili kupunguza ukatili
waliokuwa wakifanyiwa. Mfano maarufu wa ukatili huu ni mauaji ya wanawake

wa Mirabal yaliyofanyika mwaka 1960 nchini Dominica.
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Mnamo Novemba 25, 1991, Umoja wa Mataifa ulitangaza rasmi siku hiyo kuwa
Siku ya Kimataifa ya Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake. Kampeni ya Siku
16 za Kupinga Ukatili wa Kijinsia huanza siku hiyo na kuhitimishwa Desemba
10, ambayo ni Siku ya Kimataifa ya Haki za Binadamu. Lengo la kuanzia na
kumaliza kampeni hii kwa siku hizi muhimu ni kuonyesha kuwa ukatili dhidi ya
wanawake ni ukiukwaji wa haki za binadamu na kwamba unahitaji

kushughulikiwa kama suala la haki za msingi za kila mtu.

Mwaka huu unasherehekea kumbukumbu ya Miaka 25 tangu Baraza Kuu la
Umoja wa Mataifa litamke Novemba 25 kuwa Siku ya Kimataifa ya Kutokomeza
Ukatili Dhidi ya Wanawake, ikiwa ni kumbukumbu ya dada wa Mirabal, ambao
walifariki kikatili kwa kupigwa risasi siku hii mwaka 1960. Mnamo mwaka 2024,
wanawake na wasichana bado wanaendelea kuuawa kwa sababu ya jinsia yao.
Wanawake walioko kwenye nafasi za umma, ikiwa ni pamoja na wanasiasa,
watetezi wa haki za binadamu, na waandishi wa habari, mara nyingi
wanakuwa malengo ya vitendo vya makusudi vya vurugu, ama mtandaoni au
mtaani, na baadhi ya vitendo hivi husababisha madhara makubwa na vifo vya
makusudi.

Kampeni ya Siku 16 pia hujumuisha siku nyingine za kimataifa ambazo zina
umuhimu mkubwa katika kulinda haki za wanawake. Miongoni mwa siku hizi
Ni:

= Novemba 29, Siku ya Kimataifa ya Watetezi wa Haki za Binadamu
Wanawake.

= Desemba 1, Siku ya UKIMW!I Duniani.

= Desemba 3, Siku ya Watu Wenye Ulemavu.

= Desemba 6, Siku ya Kukumbuka Mauaji ya Kikatili ya Montreal 1989 ambapo
wanawake 14 waliokuwa wakisomea uhandisi waliuawa kwa chuki dhidi ya
wanawake.

sDesemba 10, Siku ya Haki za Binadamu.
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Hivyo basi, Kipindi hiki cha Siku 16 kinatoa fursa ya pekee kwa jamii nzima,
ikiwemo serikali, mashirika ya kijamii, na watu binafsi, kutambua na kukemea
ukatili dhidi ya wanawake kama ukiukwaji wa haki za binadamu na kuchukua

hatua ya kuutokomeza.

Siku hizi 16 za Uanaharakati dhidi ya Ukatili wa Kijinsia zimekuwa chombo
muhimu kinachotumiwa na wadau duniani kote kutoa wito wa kutokomeza
aina zote za ukatili dhidi ya wanawake na watoto kwa njia zifuatazo:
1.Kuelimisha Umma; kukuza uelewa wa jamii kuhusu ukatili wa kijinsia kama
uvunjaji wa haki za binadamu, wenye athari katika ngazi za kijamii, kitaifa,
kikanda na kimataifa.
2.Kuimarisha Jitihada za Ngazi ya Msingi; kukuza juhudi za kutokomeza
ukatili wa kijinsia katika ngazi za chini na kuunganisha mipango na
shughuli zinazoendeshwa katika maeneo mbalimbali ili kusaidia
kuwawezesha wanawake kiuchumi.
3.Kubadilishana Taarifa na Uzoefu; kutoa fursa ya kushirikishana taarifa na
uzoefu kati ya wadau mbalimbali kuhusu mbinu na changamoto katika
mapambano dhidi ya ukatili wa Kijinsia.
4.Kuonyesha Mshikamano wa Dunia Nzima; kuleta mshikamano na
kuonyesha umoja katika juhudi za kutokomeza ukatili wa kijinsia dhidi ya
wanawake, kwa lengo la kuleta mabadiliko chanya.
5.Kupaza Sauti ya Kiharakati; kutumika kama jukwaa la kupaza sauti ili
kuhakikisha wadau wote wanatekeleza majukumu yao katika vita dhidi ya
ukatili wa Kijinsia.
6.Kuwawajibisha Wenye Mamlaka; kushinikiza mamlaka husika kutekeleza
ahadi zao na kuweka mikakati ya kudumu ya kuzuia na kutokomeza ukatili

wa kijinsia kwa vitendo.
Siku hizi 16 za uanaharakati zinatoa nafasi ya kipekee kwa jamii kuungana kwa

pamoja na kuchukua hatua zinazolenga kumaliza ukatili wa kijinsia na kujenga

dunia yenye usawa na haki kwa wote.
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HALI YA UKATILI WA KIJINSIA NCHINI TANZANIA

Kwa mujibu wa ripoti ya Utafiti wa Hali ya Idadi ya Watu na Afya, 2022
(Tanzania Demographic Health Survey, 2022) inaonyesha kwamba asilimia 27%
ya wanawake wenye umri kati ya miaka 15-49 wamekumbwa na vitendo vya
ukatili wa kimwili kuanzia walipokuwa na miaka 15, huku asilimia 12% wakiwa
wamewahi kukumbana na vitendo vya ukatili wa kingono. Kwa upande wa
ukatili wa majumbani, asilimia 39% ya wanawake wameripoti kukumbana na
vitendo vya ukatili kutoka kwa wenza wao wa sasa ama waliopita. Aidha, ripoti
hii inaonyesha asilimia 8% ya wanawake wenye umri kati ya miaka 15-49
wamekeketwa. Kwa upande mwengine, wanawake zaidi wameripoti
kufanyiwa vitendo vya ukeketaji wakiwa chini ya umri wa mwaka 1 ni asilimia

(34%) huku waliokuwa na umri wa miaka 15 na zaidi ni asilimia (20%).

Kama inavyopendekezwa na ushahidi wa kimataifa na kuthibitishwa na ripoti
ya TDHS 2022, wahusika wa kawaida wa ukatili wa kimwili au wa Kkijinsia mara

nyingi ni wenzi wa ndoa au washirika wa karibu.

Wanawake wawili kati ya watano waliowahi kuwa na wenzi wamepitia ukatili
uliofanywa na mume au mshirika wa karibu wa sasa au wa hivi karibuni,

ukiwemo ukatili wa kimwili, kijinsia, au Kihisia.

Katika miezi 12 iliyopita, asilimia 33% ya wanawake waliowahi kuwa na wenzi
walipata ukatili kutoka kwa mume au mshirika wa karibu. Hii inajumuisha
asilimia 22% waliopata ukatili wa kihisia, asilimia 24% ukatili wa kimwili, na

asilimia 9% walipata ukatili wa kijinsia.

Uwepo wa vitendo vya ukatili wa kijinsia kwa kiasi kikubwa unachangiwa na
mfumo dume na kukosekana kwa ulinganifu wa mgawanyo wa majukumu ya
kijamii baina ya wanawake na wanaume. Hali hii pia husababisha wanawake
kushindwa kushiriki katika fursa mbalimbali kama vile za kiuchumi na uongozi
na kuchochea zaidi ukandamizwaji. Umasikini pia, hutajwa kuchochea vitendo

vya ukatili wa kijinsia mathalani vitendo vya ukeketaji na ndoa za utotoni.
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KAULI MBIU

Kauli mbiu ya Kampeni ya mwaka 2024 ni “Kuelekea Miaka 30 ya Beijing;
CHAGUA kutokomeza Ukatili dhidi ya Wanawake na Wasichana.” Kauli
mbiu hii inatoa wito wa dhati kwa kila mmoja wetu kuchukua hatua thabiti
katika familia, jamii, au taasisi yetu ili kuzuia vitendo vya ukatili wa Kijinsia.
Inasisitiza umuhimu wa kila mtu kutumia nafasi yake katika kuleta mabadiliko
kwa kuhakikisha wanawake na wasichana wanapata ulinzi wa kutosha dhidi ya
ukatili wa kijinsia. Aidha, kauli mbiu hii inasisitiza kwamba vitendo vya ukatili
vinapozuiwa mapema, tunafanikiwa kujenga jamii salama na yenye usawa,
kwani kinga ni bora kuliko tiba. Hivyo, kila mmoja anahimizwa kuchagua
kuchangia katika kumaliza ukatili dhidi ya wanawake na wasichana kwa
vitendo thabiti.

Wakati tunapokaribia mwaka 2030, ambapo dunia imejizatiti kufikia Malengo
ya Maendeleo Endelevu (SDGs), ikiwemo kutokomeza Ukatili Dhidi ya
Wanawake na Wasichana (VAWG), na mwaka wa 30 wa Azimio la Beijing,
Kampeni ya mwaka huu itatekelezwa chini ya kauli mbiu inayosema,
“Kuelekea Miaka 30 ya Azimio la Beijing na Jukwaa la Hatua: Ungana il
Kuelekea Kumaliza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Wasichana." Kampeni hii
inawahimiza wadau wote, hususan Serikali na sekta binafsi, kuchukua hatua
kuhusiana na vipaumbele vya kupambana na Ukatili Dhidi ya Wanawake na
Wasichana, kama ilivyopitishwa katika mapitio ya miaka 30 ya utekelezaji wa
Jukwaa la Beijing na Azimio la Kisiasa: kujitolea upya, uwajibikaji, na
upatikanaji wa rasilimali. Hii ni pamoja na kutekeleza mikakati kamili kwa
kushirikiana na mashirika yanayoshughulikia haki za wanawake, kutenga
bajeti zinazohitajika, na kuripoti kwa ufanisi maendeleo ya kupambana na
ukatili.
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Malengo ya Msingi ya Uhamasishaji ni:

1.Kuwahimiza Nchi Wanachama kuharakisha utekelezaji wa mikataba ya
kimataifa na ya kikanda, na kutekeleza sheria pamoja na mipango ya Kitaifa
ya Hatua ya Serikali nzima ili kuzuia Ukatili Dhidi ya Wanawake na
Wasichana, kwa kutenga rasilimali zinazohitajika;

2.Kuitaka sekta binafsi kupitisha na kutekeleza sera za kupambana na Ukatili
Dhidi ya Wanawake na Wasichana;

3.Kuwajibisha wahalifu kwa kuboresha utekelezaji wa sheria na sekta za haki,
ikiwa ni pamoja na polisi wanaozingatia jinsia;

4. Kuhakikisha wanawake na makundi yaliyotengwa wanaweza kupata haki
kwa njia inayozingatia jinsia, ambapo wanaweza kutafuta haki bila hofu ya
athari mbaya;

5.Kuongeza uelewa kuwa Ukatili Dhidi ya Wanawake na Wasichana
haukubaliki kamwe, kuunda jamii isiyovumilia ukatili kwa kubadilisha

mitindo ya kijamii yenye madhara;

SHIRIKI KATIKA KAMPENI HII:
Namna unaweza kushiriki katika Kampeni ya Siku 16 za kupinga Ukatili wa
Kijinsia.

e Jiandikishe Kuhudhuria Uzinduzi. Unaweza kujiandikisha kushiriki katika
uzinduzi wa kampeni ya Siku 16 za Kupinga Ukatili wa Kijinsia utakaofanyika
tarehe 25 Novemba 2024, Mkoani Dar es Salaam.

» Shiriki katika mbio za kupinga Ukatili wa Kijinsia. Jiunge na mbio
maalum za kupinga ukatili wa Kijinsia zitakazofanyika katika visiwa vya
Zanzibar na sehemu mbalimbali za Tanzania Bara.

e Pata banda la maonesho. Unaweza kushiriki kampeni kwa kupata nafasi
ya banda la maonesho katika viwanja hivyo siku ya uzinduzi ili upate fursa
ya kuungana na jamii, kueleza shughuli zako, na kushiriki juhudi zako
katika kukomesha ukatili wa kijinsia.

« Shawishi familia, marafiki, majirani kushiriki katika kampeni.

e Shirikishana jumbe na picha mbalimbali za kupinga Ukatili wa Kijinsia
kupitia mitandao ya kijamii ili kampeni iweze kuwafikia watu wengi zaidi.

e Onesha ishara ya Amani! vaa fulana au shati lenye rangi ya chungwa
(Orange).
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Jiunge katika maadhimisho haya ya kampeni ya Siku 16 za kupinga
ukatili wa Kijinsia popote pale unaposikia.

* Anzisha mijadala katika maeneo ya jamii, vijiwe, sokoni, michezoni na vijiwe
vya bodaboda dhidi ya mila potofu zinazobagua wanawake na wasichana
katika kupata rasilimali na kushiriki katika nafasi za uongozi.

* Viongozi wa dini wanaweza kutumia nafasi zao kutoa mafundisho kwa
waumini juu ya masuala ya ukatili wa Kijinsia.

* Shawishi jamii yako juu ya fikra chanya kuhusu umuhimu wa ushiriki wa
na taifa kwa ujumla.

e Hamasisha wanawake na wasichana kujitokeza kugombea nafasi

juhudi ya kuleta maendeleo ya nchi na kufikia uchumi wa viwanda.

Ungana nasi kwenye Mitandao ya Kijamii kupitia Akaunti zetu
e Badili rangi ya mpangilio wa tovuti na akaunti zako katika mitandao ya
kijamii na kuwa rangi ya chungwa katika kipindi hiki cha siku 16 za

kupinga Ukatili wa Kijinsia.

Ungana nasi kwenye mitandao ya kijamii kupitia akaunti zetu:
FACEBOOK: www.facebook.com/16daysofactivismcampiagn_tz
TWITTER (X): www.twitter.com/16daysofactivismcampiagn_tz
INSTAGRAM: www.instagram.com/16daysofactivismcampiagn_tz

WEBSITE: www.wildaftanzania.or.tz

Jiunge na mazungumzo. Kuwa sehemu ya mabadiliko na uangalie maudhui
yaliyoshirikishwa kupitia alama za reli (hashtags) zifuatazo:
#16DaysofActivism2024
#TokomezaUkatili
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WAPI PA KUPATA MSAADA?

UNAPOFANYIWA VITENDO VYA UKATILI WA KIJINSIA AU KUONA MTU

AKIFANYIWA VITENDO HIVYO BASI CHUKUA HATUA ZIFUATAZO:

= -

1.Unapofanyiwa vitendo vya ukatili wa kijinsia au kushuhudia tukio lolote la
ukatili dhidi ya wanawake na wasichana, ni muhimu kuchukua hatua mara
moja. Hapa chini ni maeneo rasmi ambapo unaweza kupata msaada:

2.Madawati ya Polisi ya Kijinsia; katika vituo vya polisi vya nchi nzima, kuna
madawati maalum ya kijinsia (Police Gender Desks) ambapo waathirika wa
ukatili wa Kijinsia wanaweza kuripoti matukio yao kwa usiri na kwa msaada
wa askari wa kike. Madawati haya yameanzishwa ili kuhakikisha kuwa
taarifa za ukatili wa kijinsia zinachukuliwa kwa uzito unaostahili na kwa
kuzingatia haki za waathirika.

3.Huduma za Mkono kwa Mkono (One Stop Centre); vituo vya huduma ya
mkono kwa mkono vipo sehemu mbalimbali nchini, ambapo waathirika wa
ukatili wanapata huduma za kisheria, matibabu, na ushauri wa kisaikolojia.
Hizi ni huduma zilizojumuishwa katika sehemu moja kwa urahisi wa
upatikanaji, ili mwathirika aweze kupata msaada wa haraka na kwa ufanisi.

4. Ofisi za Ustawi wa Jamii; ofisi hizi zipo katika halmashauri zote za wilaya na
ni sehemu nyingine muhimu ya kuripoti vitendo vya ukatili. Watendaji wa
ustawi wa jamii hutoa msaada wa kisheria, ushauri wa kijamii, na hudumia
waathirika kwa kushirikiana na taasisi zingine zinazohusika.

5.Serikali za Mitaa na Vituo vya Afya; vituo vya afya vinatoa huduma muhimu
kwa waathirika wa ukatili wa Kijinsia, ikiwa ni pamoja na matibabu ya
majeraha, ushauri wa kisaikolojia, na huduma zingine muhimu za afya.
Aidha, viongozi wa serikali za mitaa wanahusika katika usimamizi wa
masuala ya ukatili katika jamii na wanaweza kuwa msaada mkubwa kwa
waathirika wanaohitaji kupeleka masuala yao mbele kwa njia rasmi.

6.Vituo vya Msaada wa Kisheria; nchi nzima imejaa vituo vya kutoa msaada
wa kisheria kwa waathirika wa ukatili wa kijinsia. Vituo hivi vinatoa msaada
wa Kkisheria bure kwa waathirika, ili kuwasaidia kufahamu haki zao na
kuchukua hatua zinazostahili dhidi ya mkatili. Hii ni pamoja na kutoa
msaada katika kutafuta fidia, kuhakikisha haki za waathirika
zinaheshimiwa, na kuendelea na mchakato wa kisheria ili kuwawajibisha

watuhumiwa.

NN NN AT Y
N N\ NN N7 N7 N7\ NN NN N N7 N7 NN



Baadhi ya Asasi za Kiraia zinatoa msaada wa kisheria wa dharura. Piga bure
namba zifuatazo:

e Women in Law and Development in Africa (WILDAF), Piga Bure Namba:
0800780070.

e Legal and Human Right Centre (LHRC), Piga Bure Namba: 0800750035

e Tanzania Women Lawyers Association (TAWLA), Piga Bure Namba:

0700751010

Women and Legal Aid Centre (WLAC), Piga Bure Namba: 0800780100

Lakini pia serikali ina namba maalumu kwa ajili ya kutoa taarifa maalumu kwa
kupiga simu bure kama ifuatavyo

113-Namba maalum kwa ajili ya matukio ya rushwa ikiwemo rushwa ya ngono
116- Namba maalumu kwa ajili ya kuripoti matukio ya vitendo vya ukatili hasa

kwa watoto.

Baadhi ya Applikesheni zinatoa msaada wa kisheria kupitia mtandao, pakua
Applikesheni katika simu janja na uweze kupata msaada wa haraka kupitia

Wanasheria na Wasaidizi mbalimbali wa kisheria

Mifumo ya Mtandaoni:

Pakua programu zifuatazo kwa msaada wa kisheria:

" Funguka App
» Haki Kiganjani
m Sheria Kiganjani

» Haki Yangu

Tuchukue Hatua!
Pamoja tunaweza kuzuia ukatili wa Kijinsia. Ripoti matukio na linda haki za wahanga!
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SIKU

/A UANAHARAKATI DHIDI UKATILI
WA KIJINSIA

WILDAF

TANZANIA

Women in Law & Development in Africa

MAWASILIANO:-
Shirika la Wanawake katika Sheria na Maendeleo Barani Afrika (WiLDAF)
Mikocheni “A” , Mtaa wa WIiLDAF,
Jengo F, Kitalu Na. 635, S.L.P 76215, Dar es Salaam - Tanzania

Simu Na: 255 022 2701995
Barua pepe: info@wildaftanzania.or.tz
Tovuti: www.wildaftanzania.or.tz |[Mitandao ya kijamii: @willdaftz
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